[Funland] Định Cư Xứ Người

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Lao động phổ thông ko đc khuyến khích ở lại Mỹ
'Unlike EB-3, guest worker programs for farmworkers (H-2A) and seasonal workers (H-2B), which are larger and receive more attention, do not provide a path to permanent residency or citizenship.'

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì đâu phải đi làm thợ nail?
Vậy là cụ chưa hiểu hết rồi. Họ xin visa kinh doanh sang Séc rồi mở giấy phép kinh doanh lĩnh vực nails. Sau đó họ xin vào làm nails cho bất kỳ tiệm nails nào cũng được theo hình thức hợp tác. Trên thực tế là họ làm thuê cho chủ, nhưng trên danh nghĩa là hợp tác. Nhưng nói thực tế là hợp tác cũng được vì sự thật là họ ăn chia 50/50 với chủ. Đa phần sau một thời gian thì họ đều có được cửa tiệm nails của riêng họ, dù lúc đầu gần như ai cũng đều là những người tay trắng đi làm thuê.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là cụ chưa hiểu hết rồi. Họ xin visa kinh doanh sang Séc rồi mở giấy phép kinh doanh lĩnh vực nails. Sau đó họ xin vào làm nails cho bất kỳ tiệm nails nào cũng được theo hình thức hợp tác. Trên thực tế là họ làm thuê cho chủ, nhưng trên danh nghĩa là hợp tác. Nhưng nói thực tế là hợp tác cũng được vì sự thật là họ ăn chia 50/50 với chủ. Đa phần sau một thời gian thì họ đều có được cửa tiệm nails của riêng họ, dù lúc đầu gần như ai cũng đều là những người tay trắng đi làm thuê.
Em chả cần hiểu mấy cái ủ mưu ý làm gì
Thế chắc do luật Sec nó lách được
Luật Mỹ em nghĩ ko đc
Được thì Hàn, tầu, ấn, nó sang trước, chả đến lượt dân việt

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung đi được hay ko đi được
Dân việt mình cũng tìm hiểu chán rồi
Trên off này em ko biết
Ngoài đời, nếu ai quan tâm, nói chuyện phiếm, bảo đi kết hôn Mỹ, nói đùa nó còn kiểm tra xem có biết hôm nay vợ mặc xi líp mầu gì ko =))

dpl

Xe lăn
Em thì chỉ cần nước nào chữa thận free là e sang
Nghề e xây dựng chắc cũng dễ kiếm việc 😁

starsn

Xe điện
Cụ EmLaCu dường như đang muốn chứng minh nghề gì đó cao quý hơn nghề còn lại. Hay là nếu cụ ấy định cư, cụ ấy chỉ làm những việc cao quý hơn.

Thế thì cứ để cụ ấy làm. Giải thích các loại visa với cụ ấy làm gì. Cc cứ nói tiếp trải nghiệm cs của mình được không?

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp như thế cực kỳ đặc biệt và may mắn, cực kỳ hiếm
Bà giáo tiếng Anh của em cũng bảo lãnh 1 cậu Bát tràng sang Úc bán đồ cho bà ý
Nhưng em nói cực kỳ hiếm và may mắn
Vương Phạm vẫn liên tục tuyển NV và bảo lãnh sang Mỹ làm việc đấy thây.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em chả cần hiểu mấy cái ủ mưu ý làm gì
Thế chắc do luật Sec nó lách được
Luật Mỹ em nghĩ ko đc
Được thì Hàn, tầu, ấn, nó sang trước, chả đến lượt dân việt
Em thảo luận cùng cụ để trao đổi thông tin. Có những cái cụ cũng như em,chúng ta chưa va phải thì chúng ta chưa hiểu. Diễn đàn để thảo luận, chia sẻ thông tin. Có những cái ở Mỹ không chấp nhận, nhưng không phải ở đâu cũng giống Mỹ và người Việt mình đâu phải chỉ định cư ở mỗi các nước giàu có, phát triển.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ EmLaCu dường như đang muốn chứng minh nghề gì đó cao quý hơn nghề còn lại. Hay là nếu cụ ấy định cư, cụ ấy chỉ làm những việc cao quý hơn.

Thế thì cứ để cụ ấy làm. Giải thích các loại visa với cụ ấy làm gì. Cc cứ nói tiếp trải nghiệm cs của mình được không?
Em thảo luận cùng cụ để trao đổi thông tin. Có những cái cụ cũng như em,chúng ta chưa va phải thì chúng ta chưa hiểu. Diễn đàn để thảo luận, chia sẻ thông tin. Có những cái ở Mỹ không chấp nhận, nhưng không phải ở đâu cũng giống Mỹ và người Việt mình đâu phải chỉ định cư ở mỗi các nước giàu có, phát triển.
Tùy cụ nghĩ
Nhưng nói thì nói cho đúng
Cái dì được cái gì không
Để những người ko biết họ hy vọng

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng từ quyền lực mà em cũng ngất luôn. Tất nhiên ở cái forum này thì nói trên trời dưới biển trả đươc. Nhưng những cái các cụ đang bàn nào là ai nên đi ai nên ở, em thấy nó cứ tràn lan từ topic này sang topic khác, từ năm này sang năm khác. Trong khi những thông tin cần thiết cho những người cần nó thì lại không bàn. Dính đến từ 'định cư' nhiều cụ cứ nhẩy ngược cả lên, em cũng không hiểu tại sao. Các cụ làm em liên tưởng đến cái thời 'Những ngã tư và những cột đèn' của Trần Dần hay 'Chuyện kể năm 2000' của Bùi Ngọc Tấn, sợ phết.
Ý em là "ảo tưởng quyền lực" trong ngoặc kép đấy cụ ;))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Việc nhàn lương cao, ko học hành thì chỉ đi conteno
Đừng nói ý chí nghị lực

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em thì em thấy dường như các cụ đang muốn chứng minh là
, không cần học hành gì, làm hót rác, đồng nát...
Định cư được hết
Tất cả qui ra tền
Ko có tiền thì tất cả cào bằng
Cái này vùa ngạo mạn vừa ngáo

ocean1

Xe tăng
Vâng, thế nên có 2 quan điểm nuôi con: một là nuôi dạy mục đích sau này có nghề kiếm tiền - xong, hai là nuôi cố học cố sau này cũng để kiếm việc kiếm tiền.
Em chịu không biết các nước đã phát triển bây giờ quan điểm nó thế nào, chứ VN chắc vẫn nuôi cố học cố.
Việc nuôi dạy con, tuỳ thuộc vào khả năng của đứa trẻ. Nếu nó không có tư chất về học vấn, dù bố mẹ có cố tình tạo điều kiện và đẩy nó lên cao, nó cũng sẽ không thể trụ nổi .

Các trẻ con được dạy phát huy tư duy, và sự sáng tạo từ lúc còn bé. Không bao giờ, bắt phải học thuộc từng chương. Hay phải cấm đầu cấm cổ vào học. Bố mẹ cũng không phải bị áp lực là ,tặng phong bì hay quà cáp cho thầy cô, để con mình được chiếu cố đặc biệt . Đứa trẻ nào có tư chất hơn người, sẽ được các cô thầy giáo phác giác ra, qua cái test IQ, lúc đang học ở lớp 2.

Những nghành nghề bố mẹ hướng tới cho con, chưa chắc đứa con thích những ngành nghề đó . Có những đứa con thích làm nghề giáo, có đứa con thích làm kỹ sư , có đứa thích theo học các ngành liên quan về y tế. Cũng có đứa thích làm các ngành nghề khác như thợ sửa xe, hay thợ sửa ống nước. Cho nên, nếu như con thích học ngành nào, thì bố mẹ sẽ hướng dẫn cho con đi theo học ngành đó.

Những ngành nầy, kiếm được rất nhiều tiền, chứ không phải ít tiền đâu .Cho nên khó mà so sánh ngành nào tốt hơn . Vì các ngành nghề nầy , đều là những ngành nghề mà xã hội cần đến . Không có các thợ trong các ngành đó, là không xong.

Chuyện học hành thời nay ở VN, khác xa với những gì em từng trải nghiệm , so với lúc em còn ngồi trên ghế nhà trường. Nếu nói theo quan điểm hiện tại của em, thì sẽ có nhiều cụ / mợ cho rằng em thuộc típ người cổ xưa lạc hậu , không theo kịp thời thế . Cho nên, việc em không biết rành, em không bàn luận được.

Nếu như em vẫn còn ở VN, không định cư ở nước ngoài, thì có lẻ, em cũng có cái nhìn , giống như mọi người thôi.

Chỉnh sửa cuối:

jonhnynguyen

Xe tải
Em nghĩ mục đích để ng ta sang là muốn kiếm nh tiền hơn

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Có những thằng ngẫn lót ser nghèo kiết xác gúc được ít thông tin vào phá đám thôi, quan tâm làm gì hở các cụ, bọn này em đọc văn là biết nick nào. :)) :))

illidandh

Xe tải
Em không có tiền, nếu có tiền thì em cũng ở Việt Nam. Còn nếu em có thật nhiều tiền thì mỗi tuần em định cư một nước :D

Được gửi từ iPhone 13 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun

Pikapika3

Xe tải
Chặn nick viết linh tinh cho đỡ rác mắt. Cũng chả buồn tranh cãi với nó làm gì cho mất thời gian. Chả qua là nói mấy câu để bớt cái dư luận trên mạng, bọn trẻ trâu ở Việt Nam rất hay dè bỉu chê bai đồng bào ta làm nail là nail tộc. Trong khi ở nước ngoài công việc nào cũng là công việc, miễn là hợp pháp và phù hợp với bản thân.

Có nhiều người cứ hỏi ví dụ lái xe tải sang đấy có kiếm được việc không? Có nhiều trở ngại vì bằng Việt Nam thường không được công nhận, phải chuyển đổi, thi lại thì lại vướng rào cản ngôn ngữ. Chưa kể cạnh tranh bởi hội Tây Đông Âu, có sức khoẻ, có kỹ năng... nên việc kiếm được việc là khó.

Trong khi đó những nghề như làm bếp, làm nail phù hợp với thể chất của dân Việt. Tây thường rất vụng mấy cái như vẽ móng chả hạn. Làm nghề này có cái buồn chán và chịu độc hại hoá chất nhưng bù lại thu nhập cao. Làm chủ tiệm nail mà đông khách thì thu nhập rất cao.

Ra nước ngoài định cư thì việc đầu tiên là phải gạt bỏ suy nghĩ về lao động chân tay.

SubaruLover

Xe tăng
Nhìn lên thì vô cùng lắm, biết đủ mới an yên cụ hỉ. Cứ đu đủ như cụ cũng là mơ ước của khối người rồi cụ ơi.
Đôi lúc có sự may mắn liên tục nữa .

Nhờ may mắn cho nên bước sau không xa bước trước nên 1 quảng đường đời dài hầu như không có hụt chân :)

Ví dụ ở nhà thuê vài bận, tình cờ bong bóng BĐS bể thì mua được căn hộ chung cư (condo) với giá rẻ trong vừa tầm chỉ $55K tổng cộng . Khi BĐS chuẩn bị lên thì mua nhà mặt đất trong dự án được bớt $30K để dự án cả làng (nhiều nhà) được khởi động . Cứ thế "bị" tiết kiệm những khoảng tiền khá lớn .

Do đó nhiều may mắn đến mà không phải ra sức tìm tòi .

Otozin

Xe hơi
Xin hỏi bạn anhlacu đang ở đâu? Việt nam, châu Âu, Úc, hay Mỹ? Mọi vấn đề nếu như bạn không phải làm trực tiếp thì cũng như thầy bói mù tả con voi thôi. Thấy bạn cũng đưa thông tin ảnh ve H1b, chứng tỏ bạn cũng có tìm hiểu. Vậy xin hỏi bạn năm 2020 có bao nhiêu người Việt được cấp thẻ xanh( không tính bảo lãnh gia đình) , trong số đó có bao nhiêu người được các công ty chăn nuôi chế biến gia súc bảo lãnh, liệu trong số đó có ai đuọc các tiệm Nail bảo lãnh không? Tranh luận nên dựa trên số liệu, không nên dựa vào cảm tính

Chỉnh sửa cuối: