[Funland] Định Cư Xứ Người

Mr. Bonjames

Xe tải
Không biết cụ ở VN là quan, CA, QĐ (công dân hạng 1) hay dân đen (công dân hạng 2)?

Tôi là công dân hạng 2 ở bên phương Tây nhưng có thể:

1. đi làm giấy tờ không cần đút lót

2. trở thành quan cấp thành phố, bang/tỉnh, thậm chí cấp quốc gia thì tự dùng tiền cá nhân và kêu gọi người khác (cá nhân, tổ chức) đóng góp để đi vận động tranh cử chứ không cần đút lót cũng không cần là con cháu dâu rể của ai cả

3. vận động người khác để phản đối/ủng hộ và thay đổi chính sách địa phương/quốc gia mà không cần làm quan cũng không cần đút lót để tham nhũng chính sách

4. kinh doanh buôn bán đàng hoàng thoải mái mà không sợ bị hạch sách, không cần quà cáp hay hối lộ sở thuế, sở lao động, sở PCCC, v.v. hằng tháng

5. cho con học tập từ lớp 1 đến lớp 12 trong hệ thống trường công lập bình thường nhất của thành phố có cả xe đưa đón 100% miễn phí mà con vẫn có thể được nhận vào các trường đại học hàng đầu thế giới

6. đi du lịch đa số nước trên thế giới mà không cần xin thêm visa

7. gặp nguy hiểm ở bất kỳ đâu thì sẽ có cảnh sát đến can thiệp ngay sau 5-10 phút gọi điện chứ không phải gọi rồi không ai đến hoặc đến nhưng chờ hết nguy hiểm rồi mới nhảy vào kiếm lợi

8. kiện công ty nào phân biệt đối xử với người ứng tuyển/lao động có đặc điểm xã hội được bảo vệ bởi pháp luật (giới tính, tuổi, tín ngưỡng, chủng tộc, màu da, v.v.)

v.v.

bù lại, tôi phải:

a. chấp hành luật pháp nghiêm chỉnh chứ không thể dựa vào vị thế quan chức hay thành viên của một tổ chức nào đó để tránh né luật

b. nộp thuế theo quy định của pháp luật chứ không thể dùng hai hợp đồng hay hối lộ quan chức để né thuế

c. có việc làm để nhận được bảo hiểm y tế miễn phí/giá rẻ chứ không thể trông mong vào sự hỗ trợ của nhà nước trừ khi gia cảnh khó khăn và tuổi cao sức yếu
Bạn quá thiên về chính trị. Ngoài ra bạn bị mờ mắt bởi mấy cái cách vận hành đất nước của Âu Mỹ mà tung hô chúng nó lên mây xanh. Ngoài Mỹ ra ai bảo các nước phương Tây không có tham nhũng? Đến tận những năm 60 thế kỷ trước vẫn còn cảnh cấm chó và người da đen bước vào quán người da trắng. Bg dẹp được cảnh đó nhưng có dẹp được trong đầu người da trắng ko? Bạn ở đất nước người ta, ăn ké được tí chính sách của chúng nó nhưng đảm bảo với bạn nó rất coi thường. Bạn tự nhận mình là công dân hạng 2 của người ta mà vẫn tự hào thì đủ biết rồi. Việt nam có cách riêng vận hành đất nước, không cần dập khuôn thằng nào cả, miễn đất nước đi lên từng ngày.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Bạn quá thiên về chính trị. Ngoài ra bạn bị mờ mắt bởi mấy cái cách vận hành đất nước của Âu Mỹ mà tung hô chúng nó lên mây xanh. (1) Ngoài Mỹ ra ai bảo các nước phương Tây không có tham nhũng? (2) Đến tận những năm 60 thế kỷ trước vẫn còn cảnh cấm chó và người da đen bước vào quán người da trắng. Bg dẹp được cảnh đó nhưng có dẹp được trong đầu người da trắng ko? Bạn ở đất nước người ta, ăn ké được tí chính sách của chúng nó nhưng đảm bảo với bạn nó rất coi thường. (3) Bạn tự nhận mình là công dân hạng 2 của người ta mà vẫn tự hào thì đủ biết rồi. Việt nam có cách riêng vận hành đất nước, không cần dập khuôn thằng nào cả, miễn đất nước đi lên từng ngày.
Không biết cụ có gặp khó khăn về đọc hiểu hay không? Hay là chỉ thích dùng các phương pháp ngụy biện để tranh cãi?

(1) Trong bài của tôi đã nói rõ là theo trải nghiệm của cá nhân tôi thì chưa bao giờ phải hối lộ để đạt được các mục đích thông thường một cách hợp pháp. Cụ lại nói vống lên đổi luận điểm của tôi thành "ở phương Tây không có tham nhũng" và đánh vào luận điểm tưởng tượng đó --> strawman fallacy.

(2) Không biết cụ có sống ở phương Tây (Mỹ) và xem xét môi trường văn hóa hiện nay so với lịch sử 60 năm trước không? Bất kể là theo quan sát cá nhân, chia sẻ của bạn người da đen, hay theo sách báo phim ảnh, mức độ bình đẳng mà người không phải da trắng (kể cả đen gốc Phi hay vàng gốc Á) đều cải thiện rõ rệt. Đặc biệt, ở những nơi đông dân cư, kinh tế phát triển, thì sự bình đẳng đó càng rõ rệt: hẹn hò/kết hôn giữa các chủng tộc khác nhau cực phổ biến, dân tộc thiểu số/người nhập cư gốc Á nắm quyền lãnh đạo cao nhất ở tập đoàn lớn nhất, bang, quốc gia, v.v.

(3) trong bài trước của tôi cũng đã nêu rõ "quan, CA, QĐ (công dân hạng 1) hay dân đen (công dân hạng 2)" tức là danh sách về ưu khuyết điểm của việc sống ở Mỹ của tôi là ở vị thế của một người dân không chức không quyền, chứ không phải là của một người không có địa vị xã hội và không được tôn trọng.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Tối thứ 7 giờ Mỹ rảnh rỗi nên viết nhiều nhưng mà tôi cảm thấy mệt thật. Không phải mệt vì viết nhiều mà mệt vì phải trao đổi nhiều người không đọc kỹ, không tranh luận đàng hoàng, hoặc là chỉ thích dùng ngụy biện.

Mr. Bonjames

Xe tải
Không biết cụ có gặp khó khăn về đọc hiểu hay không? Hay là chỉ thích dùng các phương pháp ngụy biện để tranh cãi?

(1) Trong bài của tôi đã nói rõ là theo trải nghiệm của cá nhân tôi thì chưa bao giờ phải hối lộ để đạt được các mục đích thông thường một cách hợp pháp. Cụ lại nói vống lên đổi luận điểm của tôi thành "ở phương Tây không có tham nhũng" và đánh vào luận điểm tưởng tượng đó --> strawman fallacy.

(2) Không biết cụ có sống ở phương Tây (Mỹ) và xem xét môi trường văn hóa hiện nay so với lịch sử 60 năm trước không? Bất kể là theo quan sát cá nhân, chia sẻ của bạn người da đen, hay theo sách báo phim ảnh, mức độ bình đẳng mà người không phải da trắng (kể cả đen gốc Phi hay vàng gốc Á) đều cải thiện rõ rệt. Đặc biệt, ở những nơi đông dân cư, kinh tế phát triển, thì sự bình đẳng đó càng rõ rệt: hẹn hò/kết hôn giữa các chủng tộc khác nhau cực phổ biến, dân tộc thiểu số/người nhập cư gốc Á nắm quyền lãnh đạo cao nhất ở tập đoàn lớn nhất, bang, quốc gia, v.v.

(3) trong bài trước của tôi cũng đã nêu rõ "quan, CA, QĐ (công dân hạng 1) hay dân đen (công dân hạng 2)" tức là danh sách về ưu khuyết điểm của việc sống ở Mỹ của tôi là ở vị thế của một người dân không chức không quyền, chứ không phải là của một người không có địa vị xã hội và không được tôn trọng.
Tôi đánh giá cao cách bạn trao đổi theo kiểu lịch sự, nhưng tôi không đánh giá cao cách bạn tiếp nhận thông tin đa chiều. Tôi tưởng bạn ở Mẽo thì tư tưởng và ý kiến phải đa chiều lắm cơ mà, thế mà chỉ cần có người khác ý kiến bạn thì bạn đã thấy mệt rồi à? Bạn nói ở Âu Mỹ thì thoải mái hội nhóm, phát biểu chính kiến, tôi hỏi khí không phải bạn đã thành lập hội nhóm, tổ chức nào chưa? Bạn đã phát biểu chính kiến của bạn được bn lần? Và quan trọng có ai nghe ý kiến của bạn không? Còn bản thân tôi khi qua New Zealand, tối mất ngủ đi lang thang ra phố 2-3h sáng ở Aukland, hôm sau kể với ông bạn đồng nghiệp người bản xứ ông ý hết hồn bảo sao ông liều thế, ra đường giờ ý nguy hiểm lắm. Tôi bảo ồ tưởng đây an toàn hơn VN chứ, ở SG, HN ra đường 2-3h sáng vô tư. Sang đến Châu Âu thì sao, ngay tại Pari, Milan, Roma sểnh cái mất ví ngay,đố ông nào dám để ví túi quần đi lông nhông ngoài đường như ở VN đấy. Paris hoa lệ thế, đi dọc sông Sen cứ thoang thoảng mùi sú uế, lơ mơ là dẫm phải mìn...
Nhìn về lịch sử, Âu Mỹ nó đi cướp bóc khắp thế giới thì bg nó giàu hơn mình rồi. Còn chúng ta, dân Việt này đàng hoàng hơn mấy thằng tây đểu nhiều. Chúng ta cũng tự hào sống trên mảnh đất của chúng ta, chả phải đi ăn ké của thằng nào trên đời này cả.
Theo xếp hạng của ngân hàng tg, GDP Việt Nam năm 2021 đạt 446 tỷ UsD, đứng thứ 29 trên tg, VN sẽ vào top 20 nền kt tg không xa. Thế không phải là quá tốt sao.

Chỉnh sửa cuối:

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đánh giá cao cách bạn trao đổi theo kiểu lịch sự, nhưng tôi không đánh giá cao cách bạn tiếp nhận thông tin đa chiều. Tôi tưởng bạn ở Mẽo thì tư tưởng và ý kiến phải đa chiều lắm cơ mà, thế mà chỉ cần có người khác ý kiến bạn thì bạn đã thấy mệt rồi à? Bạn nói ở Âu Mỹ thì thoải mái hội nhóm, phát biểu chính kiến, tôi hỏi khí không phải bạn đã thành lập hội nhóm, tổ chức nào chưa? Bạn đã phát biểu chính kiến của bạn được bn lần? Và quan trọng có ai nghe ý kiến của bạn không? Còn bản thân tôi khi qua New Zealand, tối mất ngủ đi lang thang ra phố 2-3h sáng ở Aukland, hôm sau kể với ông bạn đồng nghiệp người bản xứ ông ý hết hồn bảo sao ông liều thế, ra đường giờ ý nguy hiểm lắm. Tôi bảo ồ tưởng đây an toàn hơn VN chứ, ở SG, HN ra đường 2-3h sáng vô tư. Sang đến Châu Âu thì sao, ngay tại Pari, Milan, Roma sểnh cái mất ví ngay,đố ông nào dám để ví túi quần đi lông nhông ngoài đường như ở VN đấy. Paris hoa lệ thế, đi dọc sông Sen cứ thoang thoảng mùi sú uế, lơ mơ là dẫm phải mìn...
Nhìn về lịch sử, Âu Mỹ nó đi cướp bóc khắp thế giới thì bg nó giàu hơn mình rồi. Còn chúng ta, dân Việt này đàng hoàng hơn mấy thằng tây đểu nhiều. Chúng ta cũng tự hào sống trên mảnh đất của chúng ta, chả phải đi ăn ké của thằng nào trên đời này cả.
Theo xếp hạng của ngân hàng tg, GDP Việt Nam năm 2021 đạt 446 tỷ UsD, đứng thứ 29 trên tg, VN sẽ vào top 20 nền kt tg không xa. Thế không phải là quá tốt sao.
Còm hay nhất mà em từng đọc.
Em thấy các cụ đang sống ở Tây coi thường dân Việt Nam mình, chính trị, sự tự do của đất nước lắm.

Các cụ ấy chắc xa nhà lâu quá rồi, phải về lại VN mới hiểu được. Quê em đi từ đầu làng đến cuối làng nhà nào cũng khang trang tiền tỷ. Hà Nội nơi em sống thì biệt thự triệu đô bán cháy khét lẹt, chung cư em sống cả tầng có ô tô, mà giá ô tô ở VN không phải rẻ đâu ạ.

Các cụ ấy thì lắm thứ để chê bai lắm. Nào là do BĐS thổi giá, nào là do phân lô bán nền mà giàu. Phân thì rõ rồi nhưng tiền đâu để hấp thụ ạ? Chả lẽ tay trái bán cho tay phải. Vẫn bán hết chứng tỏ là dân mình có tiền đấy chứ. Rồi cái gì nữa ạ? Giá BĐS ảo. Ảo mà cứ hở ra, khẽ hạ giá 1 chút là bay trong nốt nhạc. Có giao dịch, có thanh khoản thì có gọi là ảo không ạ.

Em vẫn luôn tin tưởng đất nước còn phát triển mạnh mẽ hơn nữa. Các bạn em đi Tây đi Tàu nhiều nhưng về VN kinh tế không so được với các bạn cùng trình nhưng làm việc trong nước. Nói thế là đủ hiểu rồi.

Hungtdh2006

Xe hơi
Em thấy các cụ đang sống ở Tây coi thường dân Việt Nam mình, chính trị, sự tự do của đất nước lắm.

Các cụ ấy chắc xa nhà lâu quá rồi, phải về lại VN mới hiểu được. Quê em đi từ đầu làng đến cuối làng nhà nào cũng khang trang tiền tỷ. Hà Nội nơi em sống thì biệt thự triệu đô bán cháy khét lẹt, chung cư em sống cả tầng có ô tô, mà giá ô tô ở VN không phải rẻ đâu ạ.

Các cụ ấy thì lắm thứ để chê bai lắm. Nào là do BĐS thổi giá, nào là do phân lô bán nền mà giàu. Phân thì rõ rồi nhưng tiền đâu để hấp thụ ạ? Chả lẽ tay trái bán cho tay phải. Vẫn bán hết chứng tỏ là dân mình có tiền đấy chứ. Rồi cái gì nữa ạ? Giá BĐS ảo. Ảo mà cứ hở ra, khẽ hạ giá 1 chút là bay trong nốt nhạc. Có giao dịch, có thanh khoản thì có gọi là ảo không ạ.

Em vẫn luôn tin tưởng đất nước còn phát triển mạnh mẽ hơn nữa. Các bạn em đi Tây đi Tàu nhiều nhưng về VN kinh tế không so được với các bạn cùng trình nhưng làm việc trong nước. Nói thế là đủ hiểu rồi.
Đồng ý với nhận xét của bác. C.ty em trụ sở bên Ý,thi thoảng e vẫn sang ý, nhiều đồng nghiệp người ý nói với em là thu nhập chỉ đủ để sống 1 mình, còn nếu lấy vợ và có con là không đủ trừ khi sống cùng bố mẹ ở cùng nhà. mà hội đó không ai sống cùng bố mẹ cả.

So sánh với công nhân VN, thu nhập thấp nhưng không ai có ý tưởng nghèo mà không lấy vợ dc.

còn về chính trị, em thấy bên nước ngoài họ giám sát đóng thuế rất chặt (nói chung ai cũng phải khai báo và đóng thuế) so với ở VN mình, thuế thu nhập cá nhân chưa làm chặt, thử hỏi phần lớn các bác trong diễn đàn đóng thực thuế thu nhập là bao nhiêu. Thuế nhà ở nhiều nước cũng xiết chặt theo m2/đầu người. Thế nên, mặc dù ghét kiểu đút tiền khi đi làm giấy tờ ở cơ quan nhà nước nhưng bản thân mình đang làm không đúng nên cũng không thể nói chính quyền không đúng.

Tóm lại, em thấy, tùy quan điểm, sang châu âu chơi hoặc làm việc khoảng 3 - 4 tháng là ok. còn để sống thì ở VN vẫn thích hơn

doancanhtru108

Đi bộ
Đồng ý với nhận xét của bác. C.ty em trụ sở bên Ý,thi thoảng e vẫn sang ý, nhiều đồng nghiệp người ý nói với em là thu nhập chỉ đủ để sống 1 mình, còn nếu lấy vợ và có con là không đủ trừ khi sống cùng bố mẹ ở cùng nhà. mà hội đó không ai sống cùng bố mẹ cả.

So sánh với công nhân VN, thu nhập thấp nhưng không ai có ý tưởng nghèo mà không lấy vợ dc.

còn về chính trị, em thấy bên nước ngoài họ giám sát đóng thuế rất chặt (nói chung ai cũng phải khai báo và đóng thuế) so với ở VN mình, thuế thu nhập cá nhân chưa làm chặt, thử hỏi phần lớn các bác trong diễn đàn đóng thực thuế thu nhập là bao nhiêu. Thuế nhà ở nhiều nước cũng xiết chặt theo m2/đầu người. Thế nên, mặc dù ghét kiểu đút tiền khi đi làm giấy tờ ở cơ quan nhà nước nhưng bản thân mình đang làm không đúng nên cũng không thể nói chính quyền không đúng.

Tóm lại, em thấy, tùy quan điểm, sang châu âu chơi hoặc làm việc khoảng 3 - 4 tháng là ok. còn để sống thì ở VN vẫn thích hơn
Vâng em cũng suy nghĩ giống cụ sống ở VN vẫn hơn.

dheIa

Xe điện
Chỗ nào có người chăm chỉ lao động mà chỉ nhận lương 3-5 triệu cụ gom lại giúp em.

Chỗ em giúp việc theo giờ, 50k/h. Theo tháng thì 7M/tháng, nuôi ăn ở có lương tháng 13.

Nói gì thì cũng nên bám sát thực tế ạ.
Cụ bảo họ lên HN xin làm giúp việc em đảm bảo có mức lương như cụ nói.

Cứ hiền lành, chăm chỉ, thật thà là được.
Giúp việc = Tôi tớ, bõ, con sen, con ở, ô sin...

Còn nghề nào khác ngoài nghề làm con ở này ko hở cụ 8-|
(Hôm trước em loáng thoáng thấy có cụ tuyển thợ thêu lương tháng 6 củ. Em cứ bần thần. Lương thế thì con cái ở nhà thất học chết đói hết à 8-|)

Từ "con ở" có trong từ điển. Ko phải em bịa ra để bỉ bôi nhé 8-|
Em ko có ý hạ thấp nghề nào cả. Nhưng em nghĩ là với một xã hội công bằng thì nghề này ko có đất sống. Vì sao à? Là bởi vì nếu công bằng thì sẽ ko có chênh lệch giàu nghèo quá lớn, để kẻ có tiền chỉ cần bố thí vài đồng thừa là có thể sai phái quát nạt người yếu thế hơn 8-|

Note: Là em thấy cụ tự hào với nghề giúp việc thì bùi ngùi mấy dòng thế thôi. Chứ việc ở tây hay ta là tuỳ đk và hoàn cảnh mỗi người. E ko có ý kiến ợ.

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Theo cháu thì đại đa số người VN không thích hợp với cuộc sống các nước phát triển bởi bản tính láu cá, ích kỷ, hành xử kém văn minh, nên các cụ cứ ở lại trong nước mà sống, cá kiếm, thổi giá chặt chém lẫn nhau.... ấy là tốt cho các cụ, tốt cho đất nước người ta.

alceste

Xe điện

Em cũng tin rằng chỉ tầm 5-7 năm nữa thôi, Việt Nam sẽ rất tiệm cận các nước đã phát triển trogn khu vực Đông - Đông Nam Á. Chẳng cần nhìn đâu xa, từ thành thị đến nông thôn thay đổi theo từng năm. Còn tất nhiên, xuất phát điểm thấp thì nó ko thể một phát từ VN thành Đức được. rừ việc dân số quá đông gây áp lực lên hạ tầng và tài nguyên, cơ hội trong khi diện tích lại quá bé, còn lại cơ hội là cho tất cả mọi người nếu cố gắng và chăm chỉ làm việc, chưa kể mức độ chăm chỉ và nỗ lực đó còn thấp hơn so với nước ngoài nhiều.
Tuy nhiên, vì em đã bị ném tơi tả ngày hôm qua khi lỡ nói ở Đức cũng nhiều vấn đề lắm, tốn kém lắm ở nước ngoài cũng ko hẳn là tự nhiên sẽ sung sướng, nên thôi, với các bác ý, Âu, Mỹ, auto là nhất, auto hơn Việt Nam vạn phần :P.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]

Nhiều bác đi nước ngoài tưởng xách được mấy đồng bạc về ngon lắm. Tích cóp được ít cầm 3-5000$ về vn tiêu cái vèo phát hết xong cứ ngớ ra, tưởng như 10-20 năm trước.
cái trò ăn ké tiện ích với lợi ích nước khác nó cũng na ná mấy bác nhà cạnh khu đô thị dùng ké tiện ích ở đó thôi. Nhiều khi bị đuổi cho phát nhục ấy chứ 😆😆😆😆😆

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Giúp việc = Tôi tớ, bõ, con sen, con ở, ô sin...

Còn nghề nào khác ngoài nghề làm con ở này ko hở cụ 8-|
(Hôm trước em loáng thoáng thấy có cụ tuyển thợ thêu lương tháng 6 củ. Em cứ bần thần. Lương thế thì con cái ở nhà thất học chết đói hết à 8-|)

Từ "con ở" có trong từ điển. Ko phải em bịa ra để bỉ bôi nhé 8-|
Em ko có ý hạ thấp nghề nào cả. Nhưng em nghĩ là với một xã hội công bằng thì nghề này ko có đất sống. Vì sao à? Là bởi vì nếu công bằng thì sẽ ko có chênh lệch giàu nghèo quá lớn, để kẻ có tiền chỉ cần bố thí vài đồng thừa là có thể sai phái quát nạt người yếu thế hơn 8-|

Note: Là em thấy cụ tự hào với nghề giúp việc thì bùi ngùi mấy dòng thế thôi. Chứ việc ở tây hay ta là tuỳ đk và hoàn cảnh mỗi người. E ko có ý kiến ợ.
Giúp việc = tôi tớ là suy nghĩ của cụ.
Ở đâu em không rõ chứ khu em ở ngta chiều giúp việc lắm. Bố mẹ thì bận, giúp việc trực tiếp chăm con mình, không chiều thì chiều ai?

Xã hội công bằng không có nghĩa là cào bằng cụ nhé. Người ta xuất phát điểm có bố mẹ giàu có, hoặc thông minh chăm chỉ thì rõ ràng phải có mức thu nhập khác. Cụ lại bắt họ không được giàu có thì e là hơi bất công. Chênh lệch giàu nghèo quá lớn là quy luật vận hành tất yếu của 1 đất nước phát triển, càng ngày càng như vậy. Cụ cứ nhìn sang Mỹ là hiểu. Người giàu có hàng trăm tỷ đô trong khi người nghèo đến cái nhà để ở còn không có, gọi tắt là vô gia cư ấy. Chính cái chênh lệch này là động lực để mỗi người phải cố gắng hơn.