[Funland] Đỉnh đất và đáy đất luôn đồng dạng với nụ cười và nước mắt!

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
chắc hồi sóng 2011-2012 chứ sóng này thì ai cũng ăn lồi mồm, đất giờ mới chững và giảm nhẹ chứ chưa ai chết cả.
Có ông treo cổ rồi đấy cụ. Thích nhân tài khoản nhanh thì dẹo hết. :))

tienaka

Xe điện
các cụ cứ nói thế, em chưa thấy ai cắt lỗ cả, chỉ có chưa bán được thôi, sợ nhất bị giam vốn vì không có thanh khoản chứ người bán ít khi chịu bán lỗ

gvnth

Xe buýt
4 quận cũ giá đứng yên chục năm nay, tính thêm lãi ngân hàng lỗ lồi mồm. 😂. E hiện đang ở nhà ngõ phân lô đường 5m hbt, tính ra khoảng 110 120tr/m. lô đất ngõ 3m ở tứ liên mua gần 20 năm trc giá 24tr/m h chắc bán dc 70 80tr/m là cùng. 1 nhà nữa ngõ đường 5m Vũ Thạnh mua năm 2012 68tr/m h bán chắc tầm hơn trăm tí. Tính lãi ngân hàng từ hòa đến thua😆
E mua ở cũng ko quan tâm lắm giá lên xuống, thấy may là ko bị thổi giá

Dân Tổ

Xe container
Nếu còn mọc ra những anh thầy tự xưng là chuyên gia BDS, những anh thầy đào tạo về BDS, các khoá học của các anh thầy, trong khi đó các anh thầy học văn hoá thậm chí còn chưa học hết lớp 9 với kiến thức cóp nhặt rồi dạy cho các anh, các chị mánh khoé, cách móc nối để xé nát quy hoạch tổng thể, phân lô bán nền.
Các anh thầy đó vô tình đã gián tiếp xé nát quy hoạch, còn theo cách hiểu của các anh thầy đó là "cho đi" các anh còn tự hô phải cho đi thật nhiều, thì là người giàu có.
Xin lạy các bố, các bố cho đi gì mà mỗi khoá học 50-100 triệu để dạy cho người khác phải vỡ quy hoạch, rồi đưa người dân vùng ven Hà Nội vào các game "đỉnh sóng đất" còn các ông thì thu lại tiền được coi là chiến tích, được coi là đầu tư giỏi!
Nhìn mà thấy thương người dân dồn 5-10 năm được 1-2 tỷ mua mảnh đất giờ bán được 300-500, thiếu thông tin + thiếu kiến thức về lĩnh vực đó + lòng tham + cảm xúc chi phối là bị các anh gọi là chuyên gia BĐS hoặc gọi là "cò già" đưa vào Đỉnh ngay, mà đã vào đỉnh rồi sao mà giãy được.
Nhà đầu tư “quay xe” với nơi từng là “thủ phủ” phân lô, bán nền
https://m.cafebiz.vn/nha-dau-tu-quay-xe-voi-noi-tung-la-thu-phu-phan-lo-ban-nen-20220528111239595.chn?fbclid=IwAR05Ct-eEb7JFMUZ3hxkc5ktriyjrkX8YsfgW1UhLhx_nZs8o5xno5thdE4
Em công nhận, nhưng mà phải chia sẻ 1 điều là thế này, cái này vô tình em thấy thôi: Có việc phải chờ đợi bên ngoài chỗ hẹn, gần đó thì chả có caphe cà pháo gì ra hồn, nên em quẳng xe đi bộ sang đối diện trà đá bên đường (tiện nhìn trông xe luôn) rồi chờ confirm lại chỗ hẹn. Ngồi trà đá tí mà hết cô bán hàng lẫn mấy thằng cu thanh niên choai choai chúng nó xem mấy cái tik tok hay video gì trên fb, bình luận rôm rả.

Em dừng lướt điện thoại mình ngó sang thì thấy toàn đang theo dõi mấy "chuyên gia", "chủ tịch" mịa gì ấy tự xưng, cứ toàn định luật đòn bảy tài chính, sờ mát in vét, công nghệ bờ lóc chain.... các kiểu, xong loạt quảng cáo bđs abc....Ối giồi ôi luôn.

Đến bán trà đá còn theo dõi với vào xôm chuyện cùng đám thanh niên thì em chịu rồi... mở mồm đất chỗ này, nền chỗ kia... hoảng vãi lái luôn, xong kể thêm câu chuyện kiểu thằng này nó đầu tư hay lắm, tập đoàn này khủng thế kia... :D Chịu. Cứ bảo sao gà còn nhiều để chúng nó lùa thế. Í ẹ. :D

Ni No Kuni 2

Xe điện
4 quận cũ giá đứng yên chục năm nay, tính thêm lãi ngân hàng lỗ lồi mồm. 😂. E hiện đang ở nhà ngõ phân lô đường 5m hbt, tính ra khoảng 110 120tr/m. lô đất ngõ 3m ở tứ liên mua gần 20 năm trc giá 24tr/m h chắc bán dc 70 80tr/m là cùng. 1 nhà nữa ngõ đường 5m Vũ Thạnh mua năm 2012 68tr/m h bán chắc tầm hơn trăm tí. Tính lãi ngân hàng từ hòa đến thua😆
chuẩn rồi cụ ạ, ko riêng gì HN. tất cả các tp lớn như HN, HP, Xì gòn thì đất trong các quận cũ ko hề tăng, nếu so với giá vàng thì lỗ nặng luôn. Vì đất đó đúng là có dân ở thật, ko có nhu cầu bán nhiều, ko phân đc lô, nên ko có đội đầu cơ lao vào.
Đất vùng ven mới là đất lên ác nhất, 10 năm vừa rồi chắc lên vài lần chứ ko đùa. Cứ là đất chuyển đổi đc mục đích, phân đc lô bán đc nền là lên giá hết.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn rồi cụ ạ, ko riêng gì HN. tất cả các tp lớn như HN, HP, Xì gòn thì đất trong các quận cũ ko hề tăng, nếu so với giá vàng thì lỗ nặng luôn. Vì đất đó đúng là có dân ở thật, ko có nhu cầu bán nhiều, ko phân đc lô, nên ko có đội đầu cơ lao vào.
Đất vùng ven mới là đất lên ác nhất, 10 năm vừa rồi chắc lên vài lần chứ ko đùa. Cứ là đất chuyển đổi đc mục đích, phân đc lô bán đc nền là lên giá hết.
Quận cũ không tăng giá?
10 năm trước cụ thấy nhà ngõ nhỏ Minh Khai 250tr/m2 bao giờ chưa? Bên chợ BDS đang bán đấy :))

funfunfun

Xe buýt
Ko mất trắng nhưng chỉ chôn cả núi tiền ở đấy 10 năm thôi :)) Thêm một cái nữa dân tay ngang ít để ý là hệ số quay vòng vốn. 10 năm đất x2 nhưng hệ số quay vòng vốn luôn là 1. Còn vác đi kinh doanh, chẳng hạn như buôn bán thì hệ số quay vòng vốn phải nhanh gấp vài lần, thậm chí chục lần. Còn nếu dùng margin vào đất thì thôi, bán nhà trả nợ.
Đi vay mà đầu tư ngu thì làm gì cũng chết thôi ,không riêng gì đất
Các cụ tiền thịt ,mua ví trí có công năng sử dụng cứ ăn no ngủ kĩ

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Úi thế cơ ạ? Ở đâu vậy? Chỉ thấy chết vì coin và CK thôi chứ.
Làm gì có ai chết vì coin, CK hay đất hả cụ? Các cụ cứ đổ cho vật vô tri :))
Chết vì THAM. hết.

funfunfun

Xe buýt
Cụ so mua đất với gửi ngân hàng đã thấy mâu thuẫn rồi
Người có tiền mua 3 miếng đất HN như cụ không bao giờ gửi ngân hàng mà đi so sánh .
So sánh như thế là đếm cua trong lỗ

hai.tranhr

Xe container
Nạm phát quá... iem lém vào đất hết cho an toàn. Chạ cần phại nướt sóng nàm giề.

holland

Xe tăng
Làm gì có ai chết vì coin, CK hay đất hả cụ? Các cụ cứ đổ cho vật vô tri :))
Chết vì THAM. hết.

Chắc vay mượn quá đà hic.
Đầu tư đất không đến nỗi mất sạch nhưng đúng là đu đỉnh cũng mệt mỏi. Đất khi chững thì bán không có người mua, kể cả khu ở thật cũng cực kỳ khó tìm khách (mình đã trải qua giai đoạn sóng 10 năm trước nên thấy thế), còn những khu cỏ lác, vùng sâu xa thì đúng là chết dở. Cảm giác đất đóng băng, rao mỏi mồm mà không có người xem, hoặc xem xong không chốt thật mệt mỏi.

fundraiser

Xe container
Chắc vay mượn quá đà hic.
Đầu tư đất không đến nỗi mất sạch nhưng đúng là đu đỉnh cũng mệt mỏi. Đất khi chững thì bán không có người mua, kể cả khu ở thật cũng cực kỳ khó tìm khách (mình đã trải qua giai đoạn sóng 10 năm trước nên thấy thế), còn những khu cỏ lác, vùng sâu xa thì đúng là chết dở. Cảm giác đất đóng băng, rao mỏi mồm mà không có người xem, hoặc xem xong không chốt thật mệt mỏi.
E nghĩ bđs thường là giá trị lớn, chẳng ai đủ tiền mặt để chốt mua hay lướt sóng nên mọi người phần lớn là vay mượn họ hàng hoặc ngân hàng. Và khi vay mượn thì đều có áp lực bán để trả nợ cả, còn ko thì còng lưng trả lãi. Tâm lý chưa lãi chưa bán và tiếp tục gồng lỗ. Nên chịu không nổi nữa mới hạ giá sâu để bán thì mới lỗ nặng hoặc mất trắng.

huyhung123

Xe điện
Em vẫn chưa hiểu sao lại mất trắng tài sản được cụ nhỉ?
Mua phải đất vướng quy hoạch, bị thu hồi mất trắng hay vay NH với tỷ trọng cao, đất xuống giá mất thanh khoản ko bán được nhưng hàng tháng vẫn phải trả nợ NH?
Vay bank thôi cụ. Lãi hồi xưa cao quá, lại k lo làm ăn nên mất dòng tiền trả lãi.
Hồi 2010 đất làng em lên đc 30tr/m2 chỗ đẹp, sau nó tụt về 7tr mà bán cũng chả ai mua!

Bambi2018

Xe đạp
Chắc cụ tự định giá này chứ tớ thấy môi giới hét giá cao lắm mà

kaku223223

Xì hơi lốp
Vay bank thôi cụ. Lãi hồi xưa cao quá, lại k lo làm ăn nên mất dòng tiền trả lãi.
Hồi 2010 đất làng em lên đc 30tr/m2 chỗ đẹp, sau nó tụt về 7tr mà bán cũng chả ai mua!

Nên em chạ tin mấy cụ cứ bảo : đất chỉ có tăng hoặc chững lại chứ ko có giảm

cũng chỉ là 1 loại hàng hóa tuân theo luật cung cầu

Mũi tên bạc

Xe container
Quận cũ không tăng giá?
10 năm trước cụ thấy nhà ngõ nhỏ Minh Khai 250tr/m2 bao giờ chưa? Bên chợ BDS đang bán đấy :))
Giá đó rao cũng chả bán được đâu cụ ạ, trong ngõ Minh Khai nhưng rao nhầm giá của mặt đường Minh Khai.
Đồng nghiệp chỗ em trước cũng toàn có câu: Đất không bao giờ sinh ra nên không thể giảm giá. Ôm nay đỉnh năm 2011 ở qua cầu Mai Lĩnh đâu đó hơn 20tr/m tí mà trong làng. Thôi rồi sau nó xuống và bán đúng năm 2021 - Có nghĩa là sau đúng 10 năm mua thì bán được giá đúng bằng lúc mua năm 2011. Cũng may không có đợt sốt đất thì không bán được giá đó. Có thằng mua cao nhất trả cũng được đâu đó 15tr/m.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Ủa rồi tiền thuê nhà cả chục năm cụ bỏ đâu rồi? =))
Mà Vũ Thạnh đường 5m mà có hơn trăm triệu hả cụ? có nhà nào bán cụ cho e xin thông tin dc không? 8->
Ủa e nói nhà trong ngõ phố Vũ Thạnh mà. Mặt đường Vũ Thạnh làm j có giá đó.

Bopbi_hsgs

Xe container
Đất sao mất trắng đc ạ?
Những ng mua bđs thì có ng vốn tự có, có ng vốn vay (dùng đòn bẩy tài chính). Khi giá giảm mạnh mà dùng đòn bẩy TC thì mất trắng là chuyện thường