[Funland] Định hướng học bóng đá chuyên nghiệp có được không?

beomap2

Xe container
Trên này ko biết có cụ nào có con theo bóng đá chuyên nghiệp ko ạ, hay các cụ có kinh nghiệp ý tưởng chia sẻ giúp em với.

Thằng cu con 7 tuổi nhà em, tuổi thơ nó được sống và ấn tượng với những thành tích vang dội của Bóng đá VN từ 2018, với cầu vồng tuyết, với những loạt luân lưu cân não, với các cup vô địch… Gần đây thì với messi và map3p.

Thế là bây giờ em thấy chắc đến 80% tâm trí của nó là bóng đá, mở tv là xem clip bóng đá, lịch sử pele, maradona các kiểu.

Nó thì thể chất bình thường, trung bình so với các bạn cùng trang lứa, căn cứ theo di truyền thì chắc cũng không cao, dinh dưỡng cố lắm chắc đc non 1m7, bóng đá thì chiều nào cũng đá ở đường với trẻ con, nhưng chưa có kĩ thuật gì cả và chạy 1 lúc cũng thở dốc :D

Nhà thì ko có ai theo đá bóng, cũng ko ở gần sân bóng có lớp dạy, học trên lớp thì nhiều, nên cũng muốn cho con tham gia lớp thiếu nhi nào đấy nhưng khó bố trí được thời gian, đưa đón.

Mấy ngày gần đây nó liên tục hỏi: phải làm thế nào để được đá bóng chuyên nghiệp hả bố, có cần tiền không (! để em nói cần nó sẽ bảo lấy lợn của nó) (nó biết hỏi chuyên nghiệp vì nó hỏi em liệu con lớn con có thể đá được như Quang Hải hay Messi ko hả bố, em bảo phải đá chuyên nghiệp thì mới so sánh được, nó cũng hay so sánh với Quang Hải và Messi thôi vì em bảo con ăn uống tập luyện hết cỡ chắc cao tầm chú Quang Hải thôi)

Em thực cũng động lòng và băn khoăn trước sở thích của con.

Gần nhà trong khoảng 15km ko có trung tâm đào tạo bóng đá chuyên nghiệp nào, nếu mà định hướng cho đi học, thi được vào trung tâm đào tạo chuyên nghiệp nào đó chẳng hạn, chắc phải chuyển cả nhà thuê trọ gần đó cho con học mất.
Bây giờ các lớp dạy đá bóng cho trẻ em nhiều lắm, có điều kiện thì cho con tham gia các lớp này trước để xem khả năng của con thế nào, bóng đá cần năng khiếu mới phát huy được.

motcuvaohoami

Xe buýt
Không phải 50-50 mà là 0.1 và 99,9, chỉ có 0,1% cơ hội cho 1 đứa trẻ trở thành cầu thủ chuyên nghiệp và phải hy sinh nhiều thứ từ việc học văn hóa, cuộc sống với gia đình và bạn bè, nếu lỡ dở khi 15-16 tuổi thì gần như không thể làm lại được nữa.
Con cụ mới 7 tuổi nếu cụ muốn thì cho bé đi tập ở các lớp nghiệp dư thôi và cụ chịu khó xem trình độ khi thi đấu của bé so với các đứa khác thế nào, phải thực sự vượt trội thì hãy nghĩ đến đưa vào các trung tâm đào tạo bóng đá trẻ. Vẫn phải để con học văn hóa và tập trung học văn hóa nghiêm túc
Tập bóng đá vẫn học văn hóa được mà cụ. Chơi bóng đá tốt có thể theo chuyên ngành thể thao. Có nhiều hướng đi như: làm cầu thủ chuyên nghiệp, làm HLV, làm quản trị thể thao, làm môi giới thể thao... Em biết rất nhiều cty ở Việt Nam hiện nay nuôi một bộ phận nhân viên lương cao chỉ để đá các giải của công ty. Mà những nhân viên này trình độ còn không đủ để đá giải phủi HPL nữa. Ở môi trường nào thì những người chơi thể thao tốt đều có nhiều cơ hội phát triển và thăng tiến hơn.

vneseman

Xe lăn
Thật sự là nếu con em có thích theo thể thao chuyên nghiệp em cũng sẽ định hướng chơi theo kiểu phong trào thôi vì theo thể thao chuyên nghiệp thì vất vả mà tỷ lệ đào thải rất lớn (nhất là bóng đá), theo xong giữa chừng bị đào thải thì lúc đó dễ có mỗi việc culi. Có tố chất thì chơi phong trào là cũng đủ để giải tỏa rồi.

Payroll

Xe điện
cụ Cho đá giải hè ở xóm đá. 7 tuổi đá với 10 tuổi qua 1vs1 là ổn.
Khi nào lên 10 cầm bóng qua nửa đội bạn là có tố chất theo chuyên nghiệp. Đến 11 thì thi lò.
Em cầm bóng nhi đồng có 2 cháu sau vào HN t&t. Nó đá cùng trang lứa qua cả đội. Tập 12 lên 17 tuổi vào đội hình đi đá gái trung quốc cách mấy năm. Lên 18. 1 thằng ko phát triển được nữa. 1 cháu gãy sương cũng về
Không thì thôi cho cháu học văn hoá. Thể thao khắc nghiệt lắm.
17 tuổi đá được gái Trung Quốc thì hơn được bao nhiêu cụ chém gió trên OF rồi

haiyen1012

Xe điện
Tập bóng đá vẫn học văn hóa được mà cụ. Chơi bóng đá tốt có thể theo chuyên ngành thể thao. Có nhiều hướng đi như: làm cầu thủ chuyên nghiệp, làm HLV, làm quản trị thể thao, làm môi giới thể thao... Em biết rất nhiều cty ở Việt Nam hiện nay nuôi một bộ phận nhân viên lương cao chỉ để đá các giải của công ty. Mà những nhân viên này trình độ còn không đủ để đá giải phủi HPL nữa. Ở môi trường nào thì những người chơi thể thao tốt đều có nhiều cơ hội phát triển và thăng tiến hơn.
Nếu không theo chuyên nghiệp được thì nên tập trung cho ngành nghề khác. Cụ đi làm công ty mà chỉ biết đá bóng nhận lương thì ko ổn đâu, lúc cty khó khăn hay chủ hết đam mê bóng đá thì đói ngay.
Em lạ gì, ngày xưa trà Dimah có nuôi 1 đội khủng lắm, toàn quái kiệt bóng đá phủi, nhưng sau cũng thoái trào

motcuvaohoami

Xe buýt
Nếu không theo chuyên nghiệp được thì nên tập trung cho ngành nghề khác. Cụ đi làm công ty mà chỉ biết đá bóng nhận lương thì ko ổn đâu, lúc cty khó khăn hay chủ hết đam mê bóng đá thì đói ngay.
Em lạ gì, ngày xưa trà Dimah có nuôi 1 đội khủng lắm, toàn quái kiệt bóng đá phủi, nhưng sau cũng thoái trào
Chuyên tâm học văn hóa liệu xác suất thành công là bao nhiêu phần trăm? Thể thao xét cho cùng cũng là một nghề. Mà chơi thể thao vẫn học văn hóa được chứ có phải như ngày xưa đâu mà lo. Bóng đá Việt Nam hiện nay đã phủ đến cả môi trường đại học rồi.

nadushop

Xe điện
cụ Cho đá giải hè ở xóm đá. 7 tuổi đá với 10 tuổi qua 1vs1 là ổn.
Khi nào lên 10 cầm bóng qua nửa đội bạn là có tố chất theo chuyên nghiệp. Đến 11 thì thi lò.
Em cầm bóng nhi đồng có 2 cháu sau vào HN t&t. Nó đá cùng trang lứa qua cả đội. Tập 12 lên 17 tuổi vào đội hình đi đá gái trung quốc cách mấy năm. Lên 18. 1 thằng ko phát triển được nữa. 1 cháu gãy sương cũng về
Không thì thôi cho cháu học văn hoá. Thể thao khắc nghiệt lắm.
Thời em 7 tuổi cũng đam mê chả kém f1 nhà cụ, ngoài xem bóng đá trên TV, đọc báo TTVH thì em còn đi đá bóng rất nhiều, từ bóng nhựa trên hè phố, sân trường rồi đá bóng da ở bãi cát san lấp, đá giải cấp phường, quận.
Bạn bè em có nhiều thằng cũng đi tập (thời đấy ở HN có trung tâm thể thao 10/10, Cung Thiếu Nhi và CLB Quân đội) Chúng nó so với bọn ko ăn tập như em thì đá hay hơn, kỹ thuật tốt hơn và đặc biệt nhiều tiểu xảo hơn. Sau này có những thằng được bố mẹ cho bỏ học văn hóa từ lớp 6 để theo bóng đá chuyên nghiệp và chỉ có 1 thằng là lên được đội trẻ của Thể Công rồi sau đó được các đội khác ký HĐ chuyên nghiệp, có lót tay, trả lương. Những thằng khác thì không trụ được, bị loại và học hành dang dở. Ngay cả cái thằng được ký HĐ chuyên nghiệp đá giải hạng nhất và được ra sân vài trận ở Vleague sau cũng nghỉ sớm do không cạnh tranh được suất đá và không được ký tiếp Hợp đồng.
Nghiệp bóng đá rất khắc nghiệt chứ ko chỉ là 1 trò chơi, hàng nghìn đứa trẻ ăn tập cũng chỉ có vài đứa được chọn để làm cầu thủ chuyên nghiệp và hàng nghìn cầu thủ chuyên nghiệp cũng chỉ có vài người thành danh.
Đam mê thôi chưa đủ, còn cần rất nhiều yếu tố từ năng khiếu, khát vọng, quyết tâm và cả may mắn nữa
Em thấy hai cụ này nói gần đủ hết rồi, cun chủ tham khảo ạ.
Bóng đá tài năng là một chuyện, nhưng vận nó quan trọng lắm ạ.

haiyen1012

Xe điện
Chuyên tâm học văn hóa liệu xác suất thành công là bao nhiêu phần trăm? Thể thao xét cho cùng cũng là một nghề. Mà chơi thể thao vẫn học văn hóa được chứ có phải như ngày xưa đâu mà lo. Bóng đá Việt Nam hiện nay đã phủ đến cả môi trường đại học rồi.
Học văn hóa không cần giỏi, sau có cái bằng đại học làm làng nhàng tháng cũng được 10-15tr còn phấn đấu hơn thì tốt hơn nhiều.
Theo nghiệp thể thao nếu có học văn hóa thì cũng chỉ hết cấp 3 nếu lỡ dở thì quay về làm lao động phổ thông.
Thể thao, đặc biệt là bóng đá nó khắc nghiệt lắm chỉ có thành công và đào thải thôi

nadushop

Xe điện
Thực tế Trà thoái trào là vì cụ Hồng mất thôi ạ.

motcuvaohoami

Xe buýt
Học văn hóa không cần giỏi, sau có cái bằng đại học làm làng nhàng tháng cũng được 10-15tr còn phấn đấu hơn thì tốt hơn nhiều.
Theo nghiệp thể thao nếu có học văn hóa thì cũng chỉ hết cấp 3 nếu lỡ dở thì quay về làm lao động phổ thông.
Thể thao, đặc biệt là bóng đá nó khắc nghiệt lắm chỉ có thành công và đào thải thôi
Chơi thể thao vẫn học đại học như thường cụ ơi. Biết đá bóng một tháng kiếm 10 đến 15 triệu không khó. Nguyên việc cầm còi cho các trận phủi đã kiếm tối thiểu 500K một trận rồi.

vanhai493

Xe điện
7 tuổi mà gần nhà ko có trung tâm nào, vậy em nghĩ nên cho tập chạy bền trước :D

cusao

Xe lăn
Đời người thất sung sướng khi được làm điều mình yêu thích, nhưng xem ra số người toại nguyện vẫn còn ở con số rất khiêm tốn.

haiyen1012

Xe điện
Chơi thể thao vẫn học đại học như thường cụ ơi. Biết đá bóng một tháng kiếm 10 đến 15 triệu không khó. Nguyên việc cầm còi cho các trận phủi đã kiếm tối thiểu 500K một trận rồi.
Cụ vẫn không hiểu ý em nói thì phải, cái bóng đá phong trào như cụ nói nó chỉ là thú chơi của những người có tiền, khi họ còn thích và còn có tiền thì người ta trả tiền cho cụ, còn không thì giải tán. Bóng đá chuyên nghiệp bản thân nó tạo ra tiền và tiền đó một phần được dùng để trả lương cho cầu thủ.
Trở thành 1 kỹ sư hay 1 kế toán chuyên nghiệp dễ hơn rất nhiều trở thành 1 cầu thủ chuyên nghiệp và đó là con đường ít rủi ro hơn để người ta sống được

Hieumos

Xe container
Nếu nhà cụ có mảng kinh doanh riêng, con cụ có đam mê thể thao thì cố cho theo. Nếu tạch thể thao thì quay về làm mảng kinh doanh gia đình. Còn không thì nên thôi.

Bóng đá chuyên nghiệp của mình còn bấp bênh lắm. Cụ xem học cái lò PVF bao nhiêu khóa cũng chỉ được vài cầu thủ trưởng thành, có thu nhập gọi là khá, chỉ trừ những cầu thủ gắn mác tuyển QG thì mới kiếm được tiền. Còn đâu loanh quanh đá giải hạng nhất thì thu nhập trung bình thôi.

Chưa kể thể thao tuổi nghề, tuổi kiếm tiền rất ngắn, đấy là chưa nói đến chấn thương, giã từ sân cỏ sớm.

Không về nhì

Xe tăng
chơi thì được chứ theo chuyên nghiệp thì khắc nghiệt lắm :)

Tony_Le

Xe container
Trên này ko biết có cụ nào có con theo bóng đá chuyên nghiệp ko ạ, hay các cụ có kinh nghiệp ý tưởng chia sẻ giúp em với.

Thằng cu con 7 tuổi nhà em, tuổi thơ nó được sống và ấn tượng với những thành tích vang dội của Bóng đá VN từ 2018, với cầu vồng tuyết, với những loạt luân lưu cân não, với các cup vô địch… Gần đây thì với messi và map3p.

Thế là bây giờ em thấy chắc đến 80% tâm trí của nó là bóng đá, mở tv là xem clip bóng đá, lịch sử pele, maradona các kiểu.

Nó thì thể chất bình thường, trung bình so với các bạn cùng trang lứa, căn cứ theo di truyền thì chắc cũng không cao, dinh dưỡng cố lắm chắc đc non 1m7, bóng đá thì chiều nào cũng đá ở đường với trẻ con, nhưng chưa có kĩ thuật gì cả và chạy 1 lúc cũng thở dốc :D

Nhà thì ko có ai theo đá bóng, cũng ko ở gần sân bóng có lớp dạy, học trên lớp thì nhiều, nên cũng muốn cho con tham gia lớp thiếu nhi nào đấy nhưng khó bố trí được thời gian, đưa đón.

Mấy ngày gần đây nó liên tục hỏi: phải làm thế nào để được đá bóng chuyên nghiệp hả bố, có cần tiền không (! để em nói cần nó sẽ bảo lấy lợn của nó) (nó biết hỏi chuyên nghiệp vì nó hỏi em liệu con lớn con có thể đá được như Quang Hải hay Messi ko hả bố, em bảo phải đá chuyên nghiệp thì mới so sánh được, nó cũng hay so sánh với Quang Hải và Messi thôi vì em bảo con ăn uống tập luyện hết cỡ chắc cao tầm chú Quang Hải thôi)

Gần nhà trong khoảng 15km ko có trung tâm đào tạo bóng đá chuyên nghiệp nào, nếu mà định hướng cho đi học, thi được vào trung tâm đào tạo chuyên nghiệp nào đó chẳng hạn, chắc phải chuyển cả nhà thuê trọ gần đó cho con học mất.
Có những món đam mê chỉ là phụ, năng khiếu quan trọng hơn rất nhiều. Đáp ứng nguyện vọng của con mình là điều nên làm, quan trọng nhất là biết dừng/động viên đúng lúc để không mất tương lai của đứa trẻ. Xuân Mai là một ví dụ!

poiuy

Xe cút kít
Bóng đá cơ bản là giành cho tầng lớp dưới của xã hội, cho họ cơ hội vươn lên tầng lớp trên và nó quá rủi ro. Nếu đã ở tầng trên rồi thì ít khi người ta chịu chấp nhận cái rủi ro này.

BDS68

Xe cút kít
Người OF

Trẻ con nó thích vậy nhưng cũng chưa hẳn lâu dài đâu cụ. Cu nhóc nhà em hồi 7 tuổi cũng thế, nó đam mê bóng đá lắm. Em cho đi đá ở trong sân VFF, mấy lần còn được ông Park bắt tay, xoa đầu rồi cho chữ ký. Cũng được vào sân Hàng Đẫy trận HN-HAGL dắt tay cầu thủ Duy Mạnh, ... rồi về nhà nó chơi game bóng đá, em phải mua cho cái máy Dell cấu hình cao với bộ tay game để nó chơi, cũng nghiên cứu lịch sử, thành tích các CLB lớn từ NHA, TBN, Itala, Pháp, Đức, ... rồi các siêu sao, huyền thoại từ thành tích đến giá chuyển nhượng các kiểu. Đến lớp 4 nó còn xóa Win 7 rồi cài đặt Vin 10 để kết nối với màn tivi cho tương thích, thế mà sau có một năm giờ lại chán không thích nữa rồi cụ ah. Nói chung nó thích thì cứ cho nó chơi thôi ~o)

Ryan848

Xe container

Vuthuychi

Xe tải

Cụ yêu và chiều con thật@};-, đòi đi ở trọ để cậu con trai mới 7 tuổi của mình được thỏa đam mê cơ.
Nhà em có 1 cậu bé như thế và hiện đã 20 tuổi, nên em thấy cụ haiyen1012 còm rất tâm huyết ở thớt này. Những gì Cụ ấy nói đều sát thực tế em thấy được.
Vì bạn này trưởng thành hơn và có thể đã đủ va vấp để hiểu rõ thực tế, bạn ấy đã tự từ bỏ đam mê và chọn con đường khác cho mình. Lúc cậu ấy nhất định vào ĐH Thể Thao năm 18 tuổi để theo đuổi đam mê của mình, gđ em khuyên mãi không được, giờ thì bỏ ngang năm 2 ĐH để đi học nghành kỹ thuật.
Mà cháu em cũng được xem là có tố chất và cũng có chút tiếng tăm trong bóng đá phủi khu vực của nó. Được mời đi đấu thì có tiền, thỉnh thoảng cũng đi làm trọng tài này nọ. Đi nhiều nên quan hệ xã giao của nó rộng và tốt, sau các giải là đi ăn nhậu nên tửu lượng khiếp lắm :D .