[Funland] Định hướng học bóng đá chuyên nghiệp có được không?

matrix3011

Xe tăng
Cụ cứ cho nó ra đá bt với trẻ em xóm, khu phố đã. Cọ xát xong xem khả năng mới biết dc có theo được không !

giacmo4b

Xe tải
Ko rõ nhà cụ ở đâu?
Vâng ý em là ko gần các trung tâm đào tạo chuyên nghiệp nào nếu con có khả năng thi vào đó, còn các lớp bóng đá cộng đồng thì gần khu Hồ tây đi cũng mất 4-5km thì chắc hè mới học được, chứ trong năm học thì ko đưa đón nổi.

giacmo4b

Xe tải
Cụ yêu và chiều con thật@};-, đòi đi ở trọ để cậu con trai mới 7 tuổi của mình được thỏa đam mê cơ.
Nhà em có 1 cậu bé như thế và hiện đã 20 tuổi, nên em thấy cụ haiyen1012 còm rất tâm huyết ở thớt này. Những gì Cụ ấy nói đều sát thực tế em thấy được.
Vì bạn này trưởng thành hơn và có thể đã đủ va vấp để hiểu rõ thực tế, bạn ấy đã tự từ bỏ đam mê và chọn con đường khác cho mình. Lúc cậu ấy nhất định vào ĐH Thể Thao năm 18 tuổi để theo đuổi đam mê của mình, gđ em khuyên mãi không được, giờ thì bỏ ngang năm 2 ĐH để đi học nghành kỹ thuật.
Mà cháu em cũng được xem là có tố chất và cũng có chút tiếng tăm trong bóng đá phủi khu vực của nó. Được mời đi đấu thì có tiền, thỉnh thoảng cũng đi làm trọng tài này nọ. Đi nhiều nên quan hệ xã giao của nó rộng và tốt, sau các giải là đi ăn nhậu nên tửu lượng khiếp lắm :D .
Vâng em cũng nghĩ là nếu còn đam mê lâu dài, mà ko dám đi theo hướng chuyên nghiệp thì có thể học ĐH thể thao rồi thiên về bóng đá cộng đồng thôi, hoặc gv thể dục. Nói chung nếu nhanh nhẹn thì vừa theo đuổi đam mê cũng vẫn kiếm ăn được.

chim to

Xe tăng
thằng con em mê bóng đá từ nhỏ, trước nhà là sân bda mini cho thue. nen em hay cho con ra đấy đá từ bé.
Dến 6 tuổi cho đi theo trung tâm học hè 2 tháng thì thấy nó chỉ mê thôi chứa đủ. nhiều đứa cùng lứa còn đam mê, khỏe hơn, nhanh hơn và khéo léo hơn nhiều mà theo dõi trong buổi tập với đá trân đối kháng nhìn ra ngay. Theo em bóng đá có lẽ bẩm sinh năng khiếu mới thành công được.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Vâng ý em là ko gần các trung tâm đào tạo chuyên nghiệp nào nếu con có khả năng thi vào đó, còn các lớp bóng đá cộng đồng thì gần khu Hồ tây đi cũng mất 4-5km thì chắc hè mới học được, chứ trong năm học thì ko đưa đón nổi.
Nếu không phải Trung tâm đào tạo tài năng mà cho con chơi bóng đá của các CLB thì học trong năm được mà cụ. Tuần có 2 buổi thôi, nhiều lớp đăng ký cho con vào 2 ngày cuối tuần được đấy cụ. Trước nhóc nhà em ban đầu đá t3 và t6, sau chuyển sang sáng thứ 7 và CN, lại đá từ 6h30 đến 8h cơ!

giacmo4b

Xe tải
thằng con em mê bóng đá từ nhỏ, trước nhà là sân bda mini cho thue. nen em hay cho con ra đấy đá từ bé.
Dến 6 tuổi cho đi theo trung tâm học hè 2 tháng thì thấy nó chỉ mê thôi chứa đủ. nhiều đứa cùng lứa còn đam mê, khỏe hơn, nhanh hơn và khéo léo hơn nhiều mà theo dõi trong buổi tập với đá trân đối kháng nhìn ra ngay. Theo em bóng đá có lẽ bẩm sinh năng khiếu mới thành công được.
Vâng như vậy là cụ rất có điều kiện để con được thỏa đam mê và có cơ hội kiểm chứng được, còn em thì đang khó khăn để con được đáp ứng được đam mê, mà nhiều khi ko đạt đc nó lại càng mong muốn.

new_windstruck

Xe hơi
Trên này ko biết có cụ nào có con theo bóng đá chuyên nghiệp ko ạ, hay các cụ có kinh nghiệp ý tưởng chia sẻ giúp em với.

Thằng cu con 7 tuổi nhà em, tuổi thơ nó được sống và ấn tượng với những thành tích vang dội của Bóng đá VN từ 2018, với cầu vồng tuyết, với những loạt luân lưu cân não, với các cup vô địch… Gần đây thì với messi và map3p.

Thế là bây giờ em thấy chắc đến 80% tâm trí của nó là bóng đá, mở tv là xem clip bóng đá, lịch sử pele, maradona các kiểu.

Nó thì thể chất bình thường, trung bình so với các bạn cùng trang lứa, căn cứ theo di truyền thì chắc cũng không cao, dinh dưỡng cố lắm chắc đc non 1m7, bóng đá thì chiều nào cũng đá ở đường với trẻ con, nhưng chưa có kĩ thuật gì cả và chạy 1 lúc cũng thở dốc :D

Nhà thì ko có ai theo đá bóng, cũng ko ở gần sân bóng có lớp dạy, học trên lớp thì nhiều, nên cũng muốn cho con tham gia lớp thiếu nhi nào đấy nhưng khó bố trí được thời gian, đưa đón.

Mấy ngày gần đây nó liên tục hỏi: phải làm thế nào để được đá bóng chuyên nghiệp hả bố, có cần tiền không (! để em nói cần nó sẽ bảo lấy lợn của nó) (nó biết hỏi chuyên nghiệp vì nó hỏi em liệu con lớn con có thể đá được như Quang Hải hay Messi ko hả bố, em bảo phải đá chuyên nghiệp thì mới so sánh được, nó cũng hay so sánh với Quang Hải và Messi thôi vì em bảo con ăn uống tập luyện hết cỡ chắc cao tầm chú Quang Hải thôi)

Em thực cũng động lòng và băn khoăn trước sở thích của con.

Gần nhà trong khoảng 15km ko có trung tâm đào tạo bóng đá chuyên nghiệp nào, nếu mà định hướng cho đi học, thi được vào trung tâm đào tạo chuyên nghiệp nào đó chẳng hạn, chắc phải chuyển cả nhà thuê trọ gần đó cho con học mất.
các con giờ giỏi môn gì cũng có thể kiếm tiền, tuy nhiên theo nghiệp bóng đã chuyên nghiệp là một sự cân nhắc hết sức kỹ, bác nên cho con học ở một số trung tâm bóng đã vệ tinh của các câu lạc bộ lớn như Viettel, Hà Nội... rồi xem chân cẳng con như thế nào, vì giờ các trung tâm lớn thường sẽ ko tuyển trạch đại trà như trước nữa mà sẽ cơ bản tuyển qua các trung tâm vệ tinh để tuyển vào đào tạo nâng cao. Chúc cụ có quyết định phù hợp cho con!