[Funland] [Định hướng nghề nghiệp] thời điểm này nhiều học sinh thi/ học ngành Kinh tế, cơ hội sau 5-10 năm tới như nào ?

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Chào các cụ mợ !
Chả là thằng thứ 2 nhà em bước vào lớp 11, trước đây cháu thích ngành Y, nhưng giờ quay xe sang Kinh tế.
Em thấy khối ngành Kinh tế mấy năm nay thu hút rất nhiều học sinh giỏi / điểm đầu vào cao.
Các cụ mợ nhìn tương lai ngành này có xảy ra "khủng hoảng thừa" không ạ ? Tất nhiên là ngành nào cũng có chọn lọc tự nhiên, yêu cầu mỗi cá nhân phải vượt lên.
Cảm ơn các cụ mợ đã xem thớt !

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Kinh doanh chả bao giờ thừa, kiếm tiền nhiều hay ít tuỳ khả năng từng người, con e lớp 10 và e cũng định hướng học kinh tế cụ ak, e thấy học cái này nó nhàn chứ kỹ thuật hay y dược đau đầu lắm, con e lại k thuộc dạng chăm chỉ học hành nghiên cứu gì.
K biết Ngoại thương, Kinh tế QD hay Rmit thì nên học cái gì, bỏ qua vấn đề học phí thì k biết đầu ra bên nào được đánh giá cao hơn (trường hợp k du học được học trong nước). Tiện thớt cụ e hỏi ké các cụ tư vấn để e định hướng trường cho cháu.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ mợ !
Chả là thằng thứ 2 nhà em bước vào lớp 11, trước đây cháu thích ngành Y, nhưng giờ quay xe sang Kinh tế.
Em thấy khối ngành Kinh tế mấy năm nay thu hút rất nhiều học sinh giỏi / điểm đầu vào cao.
Các cụ mợ nhìn tương lai ngành này có xảy ra "khủng hoảng thừa" không ạ ? Tất nhiên là ngành nào cũng có chọn lọc tự nhiên, yêu cầu mỗi cá nhân phải vượt lên.
Ngành kinh tế học này học xong cũng không biết dùng vào mục đích gì...
Em xin đi ra.

hailuatn

Xe container
Bằng con gái lớn nhà em. Trước đây cũng xác định khối D, nhưng từ ngày vào cấp 3 lại chọn A1. Em thì thích theo ngành về hóa học, nhưng có lẽ con em không thích. Thôi kệ cho hết kì một năm nay, rồi tìm hiểu xem chị ấy thích ngành gì?

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Kinh doanh chả bao giờ thừa, kiếm tiền nhiều hay ít tuỳ khả năng từng người, con e lớp 10 và e cũng định hướng học kinh tế cụ ak, e thấy học cái này nó nhàn chứ kỹ thuật hay y dược đau đầu lắm, con e lại k thuộc dạng chăm chỉ học hành nghiên cứu gì.
K biết Ngoại thương, Kinh tế QD hay Rmit thì nên học cái gì, bỏ qua vấn đề học phí thì k biết đầu ra bên nào được đánh giá cao hơn (trường hợp k du học được học trong nước). Tiện thớt cụ e hỏi ké các cụ tư vấn để e định hướng trường cho cháu.
Nhà em thằng lớn học ngành ô tô BK mà nó yêu thích, thằng bé thì quay xe sau khi nó thấy dịch bệnh BS vất vả quá !

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, tương lai của thế giới sẽ là tư duy bác ạ, biên giới về ngành học dần sẽ bị xóa bỏ. Con người ta sẽ càng hiểu biết theo chiều rộng nhiều hơn + tư duy theo bản chất nguồn gốc của vấn đề....từ đó nếu muốn giải quyết khía cạnh nào của vấn đề thì sẽ tìm hiểu chuyên sâu.

Người Âu Mỹ tin rằng hình mẫu để phát triển một con người chính là các nhà phi hành gia không gian: Người mà có kiến thức tổng hợp cả về quản trị nhân lực, quản trị sự cố-rủi ro, có hiểu biết về kinh tế & nắm bắt vững về ký thuật....khi cần họ có thể chuyển đổi trạng thái bất kỳ lúc nào và học chuyên sâu rất nhanh.

Tất nhiên các phi hành gia không phải không có điểm yếu, điểm yếu của họ chính là lý luận. Họ khá duy vật và không có trình độ lý luận đúng không nào? Và đó là lý do họ không thể làm leader dù rất hoàn hảo cho vị trí đó.

Chắc chắn rồi, con người sẽ là như thế trong tương lai và do đó cái bác cần là tư duy theo bản chất của vấn đề + giải quyết nó từ gốc. Chẳng phải đó là chân lý như câu "Lấy dân làm gốc" ở chỗ các bác đó sao? Đúng không nào?

phuongmit

Xe cút kít
Rmit thì e k biết nhưng ngoại thương và ktqd mỗi trường có 1 thế mạnh đào tạo riêng và trả lời đầu ra bên nào dc đánh giá cao hơn là khó. Trong quá trình học thì sv ngoại thương có phần năng động, nhiều cơ hội thể hiện thế mạnh, cá tính hơn do mảng phong trào bên này khá nổi

ototroll

Xe hơi
Học kinh tế thì ko lo thất nghiệp, chỉ là học ngành nhỏ nào của kinh tế sau này ngon nhất thôi, nhìn chung muốn phát triển đc thì học kinh tế vẫn phải biết về tech một chút, kể cả có tự kinh doanh riêng thì biết về công nghệ, data là lợi thế cực lớn, nó là ngành fintech

caisua

Xe lăn
Thằng cả nhà em vừa xong RMIT ngành logistic, lương thử việc 12tr nhưng phải đi làm tít nhà máy bên Hưng Yên. Trên 2 con xe tuyến từ HN sang toàn dân RMIT, BUV với du học về. Sinh viên KT, NT có 7.5 IELTS cũng thi vào nhiều nhưng hầu như toạch. 1 số sếp đã làm chục năm bên đó nên chắc môi trường công sở cũng ổn.
Thằng nhóc tháng trước kể họp tổng kết tháng từng người phải báo cáo đã làm được những việc gì, chú trọng vào việc tiết kiệm hoặc làm lợi cho cty bao nhiêu nên mọi người đều năng động và hợp tác để cùng tiến

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Rmit thì e k biết nhưng ngoại thương và ktqd mỗi trường có 1 thế mạnh đào tạo riêng và trả lời đầu ra bên nào dc đánh giá cao hơn là khó. Trong quá trình học thì sv ngoại thương có phần năng động, nhiều cơ hội thể hiện thế mạnh, cá tính hơn do mảng phong trào bên này khá nổi
Vâng cụ, nếu trong nc thì e thấy Ngoại Thương đc đánh giá cao hơn, e đang muốn so ĐH trong nước với RMit vì giờ thấy nhiều ng lại bảo học RMit k phải học các môn như lịch sử Đảng, triết học...là đỡ phí 1 năm đầu, chất lượng dạy và ngoại ngữ ok hơn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chào các cụ mợ !
Quy luật cung cầu cụ ạ. Mọi thứ vận động theo chu kỳ hình sin. Kinh tế gồm rất nhiều chuyên ngành, không biết bạn nhà cụ thích chuyên ngành nào? Quản trị, logistics, kế toán, kiểm toán, marketing, tài chính tiền tệ, chứng khoán, ....

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Thằng cả nhà em vừa xong RMIT ngành logistic, lương thử việc 12tr nhưng phải đi làm tít nhà máy bên Hưng Yên. Trên 2 con xe tuyến từ HN sang toàn dân RMIT, BUV với du học về. Sinh viên KT, NT có 7.5 IELTS cũng thi vào nhiều nhưng hầu như toạch. 1 số sếp đã làm chục năm bên đó nên chắc môi trường công sở cũng ổn.
Thằng nhóc tháng trước kể họp tổng kết tháng từng người phải báo cáo đã làm được những việc gì, chú trọng vào việc tiết kiệm hoặc làm lợi cho cty bao nhiêu nên mọi người đều năng động và hợp tác để cùng tiến
Chi phí cho tới khi ra trường tổng khoảng bao tiền cụ nhỉ? Nghe cụ nói thì Rmit lại ngon hơn, k biết đầu vào có khó k? E cũng chưa biết nên học chuyên ngành nào, cứng cáp vài năm nữa xem cậu phù hợp và yêu thích ngành gì

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Tất nhiên là ngành nào cũng có chọn lọc tự nhiên, yêu cầu mỗi cá nhân phải vượt lên.
(1) Học đại học khối ngành Kinh tế.
(2) Đạt chứng chỉ chuẩn hoá quốc tế (phù hợp với ngành học đại học), một trong 10 chứng chỉ sau:
- CFA (Chartered Financial Analyst).
- CPA (Certified Public Accountants).
- FRM (Financial Risk Manager).
- CFP (Certified Financial Planner).
- CIMA (Chartered Institute of Management Accountants).
- ACCA (Association of Chartered Certified Accountants).
- CAIA (Chartered Alternative Investment Analyst).
- ChFC (Chartered Financial Consultant).
- CMA (Certified Management Accountant).
- CMT (Chartered Market Technician).
(3) Thành thạo tiếng Anh (IELTS > 8.0), thành thạo thêm ngoại ngữ thứ hai, ba ... (Đức, Nhật, Trung ...)
(4) MBA: phù hợp với (1)(2).

Nói chung chỉ cần đạt được (1)(2)(3) là không phải lo "chọn lọc tự nhiên", có thể không giàu nhưng cả đời không lo cơm ăn áo mặc.

TungThoc

Xe điện
Chào các cụ mợ !
Cái ngành mà cụ nói ấy là Quản trị, chứ Kinh tế nó khác đấy

hoantoanmayman

Xe tăng
Người OF
Chào các cụ mợ !
Điển trai thế học kinh doanh cũng hợp cụ ạ

caisua

Xe lăn
Chi phí cho tới khi ra trường tổng khoảng bao tiền cụ nhỉ? Nghe cụ nói thì Rmit lại ngon hơn, k biết đầu vào có khó k? E cũng chưa biết nên học chuyên ngành nào, cứng cáp vài năm nữa xem cậu phù hợp và yêu thích ngành gì
24 môn, mỗi môn 30tr là 720tr. Nếu năm cuối sang Úc học thì thêm tầm 200 ăn ở, cả trượt giá thì coi như 1 tỏi ạ.
Đầu vào cứ tốt nghiệp THPT và 6.5 IELTS là xong nhưng tầm này mợ nên để ý đăng ký sớm vì 2 năm nay trường quá tải phải từ chối rất nhiều

phuongmit

Xe cút kít
24 môn, mỗi môn 30tr là 720tr. Nếu năm cuối sang Úc học thì thêm tầm 200 ăn ở, cả trượt giá thì coi như 1 tỏi ạ.
Đầu vào cứ tốt nghiệp THPT và 6.5 IELTS là xong nhưng tầm này mợ nên để ý đăng ký sớm vì 2 năm nay trường quá tải phải từ chối rất nhiều
Rờ mít 2 năm nay đông khả năng là do đội đi du học Úc đợt dịch về rồi đăng kí học luôn ở nhà chứ k sang lại. Con bà cùng phòng e thuộc diện này, hôm lâu thấy kể

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Con e mới lớp 10 cụ ạ, đầu vào vậy cũng k khó lắm nhỉ, sao họ k tuyển từ cao xuống thấp mà lại nộp sớm thì dc nhỉ, K biết giữa NT hay Kinh tế và Rmit thì nên chọn cái nào (nếu đỗ hết)

caisua

Xe lăn
Rờ mít 2 năm nay đông khả năng là do đội đi du học Úc đợt dịch về rồi đăng kí học luôn ở nhà chứ k sang lại. Con bà cùng phòng e thuộc diện này, hôm lâu thấy kể
Em thấy học RMIT cũng ổn, ko kém du học ở phần chuyên môn và các kỹ năng. Trường đấy biến con em từ 1 thằng nhút nhát giao tiếp cực kém và sợ giao tiếp thành người hoạt bát năng động và có kỹ năng làm việc. Giờ lại hì hục kiếm xèng 3 năm nữa lùa nốt con em vào học

caisua

Xe lăn
Con e mới lớp 10 cụ ạ, đầu vào vậy cũng k khó lắm nhỉ, sao họ k tuyển từ cao xuống thấp mà lại nộp sớm thì dc nhỉ, K biết giữa NT hay Kinh tế và Rmit thì nên chọn cái nào (nếu đỗ hết)
Tiêu chuẩn đầu vào của họ chỉ thế thôi, họ quản đầu ra, Chi Pu mãi chưa ra được đấy ạ, thi trượt nộp tiếp 30 củ học lại. Thằng nhà em đỗ cả BK và NT nhưng nó cứ xin học RMIT, em cũng tiếc tiền lắm nhưng sau 1 năm thì thấy nó chọn đúng