Định nghĩa Tải Van, Pick up, bán tải và xe tải?????

hyundai1

Xe máy
2. Bạn đọc ở hòm thư phuongtrana@gmail.com có hỏi về xe bán tải có bị cấm giờ và cấm đường như xe tải không

Xin được giải đáp câu hỏi của bạn Trần Phương Anh như sau:

Căn cứ Tiêu chuẩn Việt Nam TCVN 7271:2003 về phân loại ô tô, xe bán tải được phân loại theo hai nhóm là nhóm thuộc xe con và nhóm thuộc xe tải, vì vậy Luật giao thông đường bộ sẽ được áp dụng tùy theo nhóm xe. Đề nghị bạn nghiên cứu Tiêu chuẩn này để tham khảo thêm.

Các bác tìm tchuan mà xem, các loại ford ranger, triton, navara ...dc xếp vào nhóm xe tải. Do đó chịu trc bạ 2%, cấm như xe tải!

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Các cụ chú ý:

Trong Điều lệ biển báo đường bộ theo [FONT=&quot]22-TCN-237-01 [/FONT][FONT=&quot]thì[/FONT][FONT=&quot]:

[/FONT]
Phụ lục 1.
Định nghĩa các danh từ kỹ thuật dùng trong điều lệ
Những danh từ kỹ thuật dùng trong điều lệ này được định nghĩa như sau:

...

[FONT=&quot]26. "Ôtô con" là ôtô chở người có không quá 10 chỗ ngồi kể cả lái xe, và ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như môtô nhưng trọng lượng bản thân từ 450kg trở lên và trọng tải không quá 1,5tấn.[/FONT]
[FONT=&quot]27. "Ôtô khách" là ôtô chở người với số chỗ ngồi lớn hơn 10, ôtô khách bao gồm cả xe buýt. Xe buýt là ôtô khách có số chỗ ngồi ít hơn số chỗ đứng.[/FONT]
[FONT=&quot]28. "Ôtô tải" là ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn trở lên.[/FONT]

Như vậy các loại xe tải van, pickup, bán tải "[FONT=&quot]không quá 10 chỗ ngồi kể cả lái xe, và ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn"[/FONT] đều được coi là xe con
Chuẩn không cần chỉnh!

Em gửi cho các cụ 2 em Thùy Linh:
- 22 TCN 237-01 (hết hạn vào 31/12/2012): https://www.google.com.vn/search?q=22+TCN+237-01&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a
- QCVN 41: 2012/BGTVT (có hiệu lực từ 01/01/2013): https://www.google.com.vn/search?q=QCVN+41:+2012&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a

haruharu

Xe buýt
Em ngồi hóng các cụ phán

tinteu

Xe buýt
Em chỉ dám nghĩ xe tải là xe chuyên dùng để chở hàng hóa còn xe bán tải và tải van là xe dùng để chở người và chở hàng đi lại được trong thành phố vào giờ cao điểm .
Nhưng cái vấn đề này còn phụ thuộc vào thằng xxx nữa , nó bảo đi được thì đi được , nó bảo không được đi là không nên đi vậy thôi

viet4

Đi bộ

6diop

Xe buýt
Kính thưa các cụ vì sự mập mờ mà cháu làm bài này để làm rõ trắng, đen rõ ràng để mọi người đóng góp quan điểm, kiến thức ,để những người đã đang và sẽ sử dụng những loại xe trên không bỡ ngỡ và mập mờ không biết mình có vi phạm luật giao thông hay không,tránh những pha làm tiền của XXX xấu.
Trước tien cháu xin trích bản tiêu chuẩn việt nam 2003 http://tailieu.vn/xem-tai-lieu/tcvn-7271-2003.276401.htm
Theo như bản tc trên theo như 1 số bài báo thì còn sơ sài tuy nhiên ta vẫn phải dựa vào đó để thực hiện đúng không các cụ! Như bản tiêu chuẩn trên thì Tải van ,pickup, bán tải nó ko liên quan gì đến xe TẢI định nghĩa và cấu tạo khác nhau hoàn toàn.
Các văn bản ,báo giấy ,báo mạng truyền hình, VOV khi thông báo cấm xe thì cũng thấy ghi,nói là cấm xe TẢI (có tải trọng.....) cháu không quan tâm cái ... Bởi vì trong văn bản ngoài chữ TẢI ra không thấy ghi thêm hay mở ngoặc Tải Van, Pick up hay Bán tải gì cả. Đã có trường hợp XXX nói rất trắng trợn là Đăng ký của mày có chữ Tải (không cần biết Tải Van hay Bán tải) là vi phạm vào văn bản cấm đường xe Tải ????? Các cụ cho ý kiến về cái này hộ cháu. Còn theo cháu thì khi thực hiện luật định thì phải dựa vào văn bản,mà văn bản thì phải giấy trắng mực đen! Mực đen ghi mỗi xe TẢI mà XXX lại liên tưởng sang cả loại khác theo như bản TCVN thì em cũng chạ bit làm thía lào :-o .
Em cũng đã nhờ người nhà hỏi Phòng hướng dẫn thi hành luật (em cung ko biết p này ở đâu thấy ô ý nói thế) thì Tải Van ,Pickup, bán tải không phải thực hiện lệnh cấm của xe tải bởi vì chưa có luật cấm các loại xe như thế này!
Bên lề: ở những thành phố phát triển ở VN như HN và HCM nếu cấm các loại xe bán tải ,tải van pick up bé như trên thì thành phố lưu thông hàng hóa bằng phương tiện gì,xe nào, hay xe chở khách( để hàng trong khoang chở người 3-500 k) kiểu gì cũng vi phạm. Hay xe tải làm ngoài h ặc ặc ặc lúc đấy cty doanh nghiệp hay cơ quan đoàn thể nào nhận hàng ngoài h.
Các anh các bác ở trên ơi chúng em phải làm thế nào :((
Cám ơn các bác đã xem và em mong các bác đóng góp ý kiến cho em ,những chỗ em chưa hiểu lắm. ;;)
Cụ ơi.
Đáng lí ra, trước đó chúng nó phải giở sách vở ra như cụ để mà ra lệnh cấm đường
Mựa chúng nó, Giấy phép 2,5tr/3 tháng. Lại cơ hội thu tiền nhét đầy túi
Sao chúng nó không thảo luôn cái lệnh cấm "tàu lạ" vào HS, TS của mình rồi rình để phạt lính TCB?
Em dự là khối tiền mang về. Khỏi phạt dân VN luôn, vì dân VN bị bòn rút nhiều quá rồi

pnew

Xe điện
Như bản tiêu chuẩn trên thì Tải van ,pickup, bán tải nó ko liên quan gì đến xe TẢI định nghĩa và cấu tạo khác nhau hoàn toàn.
Theo bản TCVN của cụ trích thì các loại Pick up, tải van đều là xe tải hay xe chở hàng đấy chứ. Theo văn bản này xe tải (xe chở hàng) có 11 loại. Trong đó các loại Pick up, tải van là các loại xe thư 7,8,9 trong 11 loại này.

Nên nói là xe tải mà không nói rõ phân loại thì bao gồm cả các loại Pick up và tải van.

Có một vấn đề mà nhiều cụ không nhắc đến là khi đăng ký sao không chiến để nó ghi vào đăng ký là xe con.
Theo em biết các loại bán tải đều có liên hạn sử dung.

Chỉnh sửa cuối:

doghate

Xe hơi
Theo bản TCVN của cụ trích thì các loại Pick up, tải van đều là xe tải hay xe chở hàng đấy chứ. Theo văn bản này xe tải (xe chở hàng) có 11 loại. Trong đó các loại Pick up, tải van là các loại xe thư 7,8,9 trong 11 loại này.

Nên nói là xe tải mà không nói rõ phân loại thì bao gồm cả các loại Pick up và tải van.

Có một vấn đề mà nhiều cụ không nhắc đến là khi đăng ký sao không chiến để nó ghi vào đăng ký là xe con.
Theo em biết các loại bán tải đều có liên hạn sử dung.
Căn cứ theo : QCVN 41 :2012/BGTVT có hiệu lực từ 01/01/2013
Mục 4.23 : Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá 1,5tấn.
Mục 4.24 : Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn
trở lên.

moilaixe2013

Xe hơi
Dmax theo em cũng là oto con thôi cụ ạ, cụ cứ vin vào QCVN 41 :2012/BGTVT mục 4.23 mà cãi nếu bị xxx tóm.
Cụ này nói chuẩn.Cứ xe chở hàng có trọng tải dưới 1,5 tấn(trọng tải chứ ko phải trọng lượng toàn bộ nhé) là xe con.Ta đi trên đường thì phải theo QCVN do Anh Thăng ban hành còn loại xe theo mục đích sử dụng do anh Bộ KHCN ban hành(TCVN 2010 sửa đổi) chỉ áp dụng cho thuế và đăng kiểm.Cái này chuẩn 100% do thằng bạn em làm đăng kiểm bảo thế, các bác không phải cãi nhau nữa nhé.Thằng xxx nào phạt cứ alo cho thằng bạn em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Căn cứ theo : QCVN 41 :2012/BGTVT có hiệu lực từ 01/01/2013
Mục 4.23 : Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá 1,5tấn.
Mục 4.24 : Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn
trở lên.
QCVN của cụ trích dẫn là "Quy chuẩn báo hiệu đường bộ" không phải quy chuẩn để phân biệt tải van hay tải pickup.
Còn "QCVN 7271:2003 Phương tiện giao thông đường bộ - phân loại phương tiện theo mục đích sử dụng" có định nghĩa cụ thể cho hai loại này

doghate

Xe hơi
QCVN của cụ trích dẫn là "Quy chuẩn báo hiệu đường bộ" không phải quy chuẩn để phân biệt tải van hay tải pickup.
Còn "QCVN 7271:2003 Phương tiện giao thông đường bộ - phân loại phương tiện theo mục đích sử dụng" có định nghĩa cụ thể cho hai loại này
Vâng, thưa cụ là "QCVN 7271:2003 Phương tiện giao thông đường bộ - phân loại phương tiện theo mục đích sử dụng" do Bộ Khoa Học và Công Nghệ ban hành áp dụng cho bên thuế và đăng kiểm. Với cụ cho em fun tí : thế em hỏi cụ là anh # bá đạo hơn hay bộ KH&CN bá đạo hơn ???

doghate

Xe hơi
Cụ này nói chuẩn.Cứ xe chở hàng có trọng tải dưới 1,5 tấn(trọng tải chứ ko phải trọng lượng toàn bộ nhé) là xe con.Ta đi trên đường thì phải theo QCVN do Anh Thăng ban hành còn loại xe theo mục đích sử dụng do anh Bộ KHCN ban hành(TCVN 2010 sửa đổi) chỉ áp dụng cho thuế và đăng kiểm.Cái này chuẩn 100% do thằng bạn em làm đăng kiểm bảo thế, các bác không phải cãi nhau nữa nhé.Thằng xxx nào phạt cứ alo cho thằng bạn em nhé.
Cụ cho em xin sdt anh bạn của cụ với =P~ hôm nào xxx bớ em vào em chỉ cần alo em quen cụ moilaixe2013 trên otofun là oke phải không cụ :P

moilaixe2013

Xe hơi
Nhiều cụ vẫn cứ không chịu hiểu hay là cố tình ko hiểu(hay là xxx đấy?!).Chữ "tải" trong đăng kí của các cụ có nghĩa là chở hàng.Mà đi trên đường ko theo biển báo thì theo niềm tin à.Xxx mà ko căn cứ biển báo thì cũng căn cứ vào cái gì.

moilaixe2013

Xe hơi
Cảm ơn haphan, cái thông tư đó thật hữu ích. Ở trang 25 mục 4.23 có nêu rõ thế nào là ô tô con. Mừng quá vì Spark van của mình đã danh chính ngôn thuận là ô tô con rồi. Giới tính đã được công nhận :)
Đăng kí thì nó vẫn phải là Tải van cụ ạ.Phí bảo trì và phí đăng kiểm là tải van.Còn đi trên đường nó mới là xe con,đi vào đường xe con,tốc độ xe con.

moilaixe2013

Xe hơi
Thêm cái này để chiến với xxx.
Điều 1. Phạm vi điều chỉnh
Quy chuẩn này quy định về hệ thống báo hiệu đường bộ bao gồm: Hiệu lệnh của
người điều khiển giao thông, tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường,
cọc tiêu, tường bảo vệ và rào chắn, cột kilômét, cọc H, mốc lộ giới, gương cầu lồi và
dải phân cách tôn sóng.
Điều 2. Đối tượng áp dụng
Quy chuẩn này áp dụng cho tất cả các tuyến đường bộ trong mạng lưới đường
bộ Việt Nam gồm: quốc lộ, đường tỉnh, đường huyện, đường xã, đường đô thị, đường
chuyên dùng, và các đường nằm trong hệ thống đường tham gia điều ước quốc tế mà
Việt Nam là thành viên-sau đây gọi là các tuyến đường đối ngoại (Hiệp định GMS-CBTA;các thỏa thuận trong ASEAN và các thỏa thuận quốc tế khác).

Chỉnh sửa cuối: