[Funland] Dính phốt mua vé máy bay trên gotogate.vn

iTrust

Xe buýt
Trong form đặt vé của các OTA nó thường để:
Surname = Lastname = Họ
Given name = Firstname and Middle name = Tên và Đệm
Cụ ấy đặt là Surname: Nguyen
Given name là Quynh Chau tức là đệm và Tên (có khoảng trắng). Khi bóc tách truyền dữ liệu sang API book nó không nhận ký tự sau khoảng trắng space được. Nên nó chỉ gắp ký tự đầu là Quynh và tưởng đó là Firstname bỏ qua chữ Châu (tưởng middle name không cần thiết)
Cách khắc phục lần sau:
Surname : NGUYEN
Given name : QUYNHCHAU (viết liền không khoảng trắng).
Kể cả đặt Đại lý truyền thống qua GDS như 1G nếu có khoảng trắng nó cũng tự loại bỏ và viết gần nhau.
NGUYEN/QUYNHCHAUMISS
Cụ thông thái cho em hỏi, theo như cụ nói thì tại sao tên mẹ vẫn chuẩn (vẫn có khoảng trắng to đùng trong tên)?

iTrust

Xe buýt
VNA không sửa được? Cụ phán bậy quá, sửa được hết, vấn đề là có mất phí hay không thôi.

P/S: Một người từng sửa 2 lần ở sân bay chia sẻ.
Không phải SỬA cụ nhé, mà là HUỶ rồi ĐẶT lại (trong khoảng thời gian giữa HUỶ và ĐẶT lại, có 1 lệnh đặt khác chèn vào thì mời cụ đi chuyến sau nhé), ngoài ra cái phí mà cụ nói nó chính là chênh lệch giữa số tiền ĐẶT mới trừ đi số tiền hoàn trả khi HUỶ vé cũ

Langthang_Mercedes

Xe container
Không phải SỬA cụ nhé, mà là HUỶ rồi ĐẶT lại (trong khoảng thời gian giữa HUỶ và ĐẶT lại, có 1 lệnh đặt khác chèn vào thì mời cụ đi chuyến sau nhé), ngoài ra cái phí mà cụ nói nó chính là chênh lệch giữa số tiền ĐẶT mới trừ đi số tiền hoàn trả khi HUỶ vé cũ
Tác nghiệp của cụ chuyên môn quá, chẻ chữ thì cụ hiểu thôi chứ dân đen bọn em thì cử gọi là sửa. Nếu lỗi của em thì mất tiền, lỗi của đứa bán thì nó chịu. Em mua online trên trang của VNA mà trang đó vẫn có lỗi như thường và họ sửa cho em free đấy.

hunggal

Xe tăng
Hãng có thể SỬA tên khách. Đoạn bôi đen kia có lẽ không chính xác. Vé thì có lẽ không sửa được mà phải xuất vé khác thay thế, nhưng chỗ chả cần phải hủy đi đặt lại.

chuotdong

Xe điện
Cụ đã bay chuyến nào mà không có tên đệm chưa ạ? Nếu cụ chưa bay thi có thể cho em tài liệu về cái 100% kia không? Em chỉ biết 100% các hãng có điều kiện là tên trên vé phải giống tên trên hộ chiếu.
Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của em thì giờ có rất ít hãng để phần tên đệm khi khai báo thông tin khách, nhưng điều đó không có nghĩa là cụ không phải khai tên đệm.
Khi này tên đệm sẽ được khai chung với tên, họ thì tách riêng. Ví dụ Phạm Văn Quang trên hộ chiếu, khai khi mua vé, phần tên: Văn Quang, phần họ: Phạm. Vé in ra sẽ là Văn Quang/ Phạm.

Đây là trường hợp em bị gây khó ở Moscow, khi đó trên web của hãng em khai: Tên: Quang, tên đệm: Văn, họ: Phạm. Vé in ra: Quang Văn/ Phạm, nó lại khác so với hộ chiếu là Phạm Văn Quang. Em bị con bé chỗ boarding hỏi linh tinh mất mấy phút. Từ đó em luôn cho tên đệm ghép với tên chính thành một cho đỡ lằng nhằng.
Tưởng nên ghép tên đệm với họ cho đỡ lằng nhằng?

chuotdong

Xe điện
Trong form đặt vé của các OTA nó thường để:
Surname = Lastname = Họ
Given name = Firstname and Middle name = Tên và Đệm
Cụ ấy đặt là Surname: Nguyen
Given name là Quynh Chau tức là đệm và Tên (có khoảng trắng). Khi bóc tách truyền dữ liệu sang API book nó không nhận ký tự sau khoảng trắng space được. Nên nó chỉ gắp ký tự đầu là Quynh và tưởng đó là Firstname bỏ qua chữ Châu (tưởng middle name không cần thiết)
Cách khắc phục lần sau:
Surname : NGUYEN
Given name : QUYNHCHAU (viết liền không khoảng trắng).
Kể cả đặt Đại lý truyền thống qua GDS như 1G nếu có khoảng trắng nó cũng tự loại bỏ và viết gần nhau.
NGUYEN/QUYNHCHAUMISS
API nó lập ngu nhỉ, tên người mà có 4-5 ký tự thì buồn cười nhỉ . Em vẫn thấy tên phải khớp với hộ chiếu thì hợp lý hơn

iTrust

Xe buýt
Tác nghiệp của cụ chuyên môn quá, chẻ chữ thì cụ hiểu thôi chứ dân đen bọn em thì cử gọi là sửa. Nếu lỗi của em thì mất tiền, lỗi của đứa bán thì nó chịu. Em mua online trên trang của VNA mà trang đó vẫn có lỗi như thường và họ sửa cho em free đấy.
Cụ bớt nóng, em chỉ muốn cụ hiểu bản chất vấn đề thôi ợ

iTrust

Xe buýt
Cụ đọc lại còm trước của em nhé.
Cụ xem kỹ thông tin trên vé chưa, tên mẹ và tên cháu bé đều có họ; tên đệm; tên, đều có khoảng trắng giữa đệm và tên, đều được nhập đầy đủ và cùng thứ tự họ; tên đệm; tên, vậy tại sao tên cháu bé lại sai còn tên mẹ vẫn đúng?

cuongba

Xe buýt
Cụ xem kỹ thông tin trên vé chưa, tên mẹ và tên cháu bé đều có họ; tên đệm; tên, đều có khoảng trắng giữa đệm và tên, đều được nhập đầy đủ và cùng thứ tự họ; tên đệm; tên, vậy tại sao tên cháu bé lại sai còn tên mẹ vẫn đúng?
Cụ xem còm 114 của em nhé.

iTrust

Xe buýt
Hãng có thể SỬA tên khách. Đoạn bôi đen kia có lẽ không chính xác. Vé thì có lẽ không sửa được mà phải xuất vé khác thay thế, nhưng chỗ chả cần phải hủy đi đặt lại.
Về mặt kỹ thuật em không nói, về mặt vận hành thì không sửa được cụ nhé, kể cả nhân viên VNA, việc cấm đoán này nhằm ngăn chặn tình trạng đầu cơ vé máy bay (đặc biệt dịp tết), còn đoạn bôi đậm vẫn đúng, cụ có thể tìm hiểu thêm về tình trạng các đại lý găm vé máy bay để trục lợi (hoặc cụ đi nhiều thì để ý có những chuyến bay thông báo hết vé nhưng lúc bay vẫn có ghế trống hoặc tình trạng đại lý này báo hết vé nhưng đại lý khác lại báo vẫn còn nhưng với giá... cắt cổ)

Cuongheisei

Xe buýt
Em đang tính phương án đặt vé khác cho em bé, gọi lên VNA báo giá hơn 70$, chắc vẫn phải cắn răng mà mua

cuongba

Xe buýt
Về mặt kỹ thuật em không nói, về mặt vận hành thì không sửa được cụ nhé, kể cả nhân viên VNA, việc cấm đoán này nhằm ngăn chặn tình trạng đầu cơ vé máy bay (đặc biệt dịp tết), còn đoạn bôi đậm vẫn đúng, cụ có thể tìm hiểu thêm về tình trạng các đại lý găm vé máy bay để trục lợi (hoặc cụ đi nhiều thì để ý có những chuyến bay thông báo hết vé nhưng lúc bay vẫn có ghế trống hoặc tình trạng đại lý này báo hết vé nhưng đại lý khác lại báo vẫn còn nhưng với giá... cắt cổ)
:D :D. Cụ đưa code VNA đây em sửa tên xem có được không nhé.

cuongba

Xe buýt
Em đang tính phương án đặt vé khác cho em bé, gọi lên VNA báo giá hơn 70$, chắc vẫn phải cắn răng mà mua
Cụ quyết ngay nhé. Trên chuyến bay Infant tuy không chiếm chỗ ngồi có thể mua vé tại sân bay nhưng vé tết hay bán Overbook. Tùy chuyến bay chỉ bán từ 14-16 Inf tùy thuộc vào dòng máy bay. Cái này nó liên quan đến mặt nạ dưỡng khí.
Khi chuyến bay bị overbook thì những khách bị sai tên như vé mẹ con em bé nhà Cụ sẽ được ưu tiên ở lại đi chuyến khác đấy.

Cuongheisei

Xe buýt
Cụ quyết ngay nhé. Trên chuyến bay Infant tuy không chiếm chỗ ngồi có thể mua vé tại sân bay nhưng vé tết hay bán Overbook. Tùy chuyến bay chỉ bán từ 14-16 Inf tùy thuộc vào dòng máy bay. Cái này nó liên quan đến mặt nạ dưỡng khí.
Khi chuyến bay bị overbook thì những khách bị sai tên như vé mẹ con em bé nhà Cụ sẽ được ưu tiên ở lại đi chuyến khác đấy.
hôm nọ e gọi lên vna nó có thông báo là 1 chuyến bay chỉ đc có 9 slot cho các e bé sơ sinh, nếu k đặt nhanh thì sẽ hết vé, e cũng tính đến phương án này, nhưng đứa bạn thì cứ bảo chờ xem bên gotogate nó gửi phản hồi, nhưng mà thế này thì bị động quá

iTrust

Xe buýt
Cụ xem còm 114 của em nhé.
Í của cụ là trường hợp cháu bé (trẻ em) thì hệ thống nhận nhầm tên là tên đệm và bỏ qua tên đệm khi book vé còn trường hợp của mẹ (người lớn) thì không bỏ qua, phỏng cụ?

iTrust

Xe buýt
:D :D. Cụ đưa code VNA đây em sửa tên xem có được không nhé.
Chắc cụ là nhân viên kỹ thuật trong VNA :)):)):)) (em đã bẩu là về mặt kỹ thuật ko tính mà, nhưng nhân tiện nếu cụ sửa được thì cụ giúp chủ thớt đi, 70$ cưa đôi) :)):)):))