[DIY] Harman Kardon Onyx cho Kia Morning Van

Advertiser

Xe hơi
Cụ siêu vãi . Em có con B&O A2 đang muốn tích hơp vào xe mà chưa biết làm thế nào để sạc cho nó
Cụ cho e hỏi mua cái chuyển 12V-220V ở đâu và bao nhiêu ạ?
Bài của cụ hay quá ạ!
Em xin được nên cũng không biết giá ạ. Hiện tại thì cái loa kia em cũng không còn để trong xe vì nó hay ... đổ khi ôm cua mà bận quá chưa chế cháo gì được.

Tất nhiên âm thanh kiểu này không thể sánh với loa thiết kế cho ô tô được, nhưng so với âm thanh nguyên bản thì cũng hơi bị "ra gì" đấy. Mấy đồng nghiệp ở cơ quan em đều có chung nhận xét như vậy he he

benl

Xe hơi
Em xin được nên cũng không biết giá ạ. Hiện tại thì cái loa kia em cũng không còn để trong xe vì nó hay ... đổ khi ôm cua mà bận quá chưa chế cháo gì được.

Tất nhiên âm thanh kiểu này không thể sánh với loa thiết kế cho ô tô được, nhưng so với âm thanh nguyên bản thì cũng hơi bị "ra gì" đấy. Mấy đồng nghiệp ở cơ quan em đều có chung nhận xét như vậy he he
Loa của e dẹt nhét khe cánh cửa khít luôn. Nghe e thấy chất hơn hẳn mấy xe bình thường và ăn đứt mấy bộ sub mbq. Ghét mỗi cái chưa tìm đc cái inverter hợp lý.

van.pham

Xe tải
Chào các bô lão và các thanh niên,

Em đang chạy Kia Morning Van 2012 với bộ loa nguyên bản thiết kế cho bò nghe nhạc và không có bluetooth. Em thì hay nghe rock nên không thể chịu nổi cái chất lượng này cho 2 tiếng/ ngày trên xe.

Các phương án nâng cấp âm thanh em nghĩ đến như sau:
1. Ra ngoài hàng thay hết Head Unit và Loa nguyên bản, lắp thêm 2 loa cánh sau + chống ồn cánh cửa. Phương án này nhanh gọn, chất lượng cao tuy nhiên tốn tiền, tầm ~20m mới ngon được.
2. Lắp sub gầm ghế. Giá thì ok, <2m nhưng em đếch tin mỗi cái sub có thể nâng chất lượng âm thanh lên được và vấn đề bluetooth cũng không được giải quyết.
3. Mix bộ loa bluetooth di động vào cùng hệ thống âm thanh nguyên bản trên xe. Khi đi dã ngoại có thể mang loa ra ngoài dùng như bình thường, một công đôi việc. Phương án này phải tự làm và chất lượng thì chưa được kiểm chứng :))

Em tạm chọn phương án 3 và làm chuột bạch luôn. Em chạy ra Liễu Giai xách ngay 1 con Harman Kardon Onyx như hình (Hình trên Nhattao.com).

Em mang về nghe thử trong phòng thì thấy rất hài lòng với cái giá 3m cho một em hot girl dòng low-end. Treble hơi thiếu nhưng bass thì ok.

Phương án thi công của em như sau:

1. Dùng điện thoại làm nguồn phát nhạc và HK Onyx làm bộ tiếp nhận tín hiệu và xử lý âm thanh chính.
2. Tín hiệu ra loa của Onyx được trích ra làm nguồn tín hiệu vào cổng Aux in trên Head unit của xe.

Về cái loa bluetooth này thì có 2 nhược điểm:
1. Không có sẵn cổng Aux out để dùng khi các bác muốn nối tiếp nhiều loa với nhau.
2. Loa dùng nguồn pin và sạc bằng điện AC 220V.

Vấn đề 1 em thì em xử lý trong 30 phút, các bước như sau:

1. Tháo loa, bỏ phần mạch MicroUSB ở bên cạnh jack nguồn. Cổng này chỉ dùng để nạp firmware cho loa thôi ạ, không liên quan gì đến điện đóm hết. (Phần mạch bên tay phải trong ảnh)

2. Trích tín hiệu ra 2 loa chính ra ngoài, dây đi qua cái lỗ USB mình vừa dọn. Làm xong cái này thì đóng hộp cái loa lại như nguyên bản. Các bác chú ý là vặn vít cho chặt và bịt kín các loại lỗ tạo ra do mình bỏ cái mạch kia đi, nếu không khi loa đập sẽ tạo tiếng rè.

Với vấn đề thứ 2 thì em lên kế hoạch như sau mà chưa có thời gian làm:
1. Tăng dung lượng cho pin bằng cách lắp thêm 5,6 cell pin nữa. (Nhân tiện, bác nào bán cell pin loại này báo giá em với).
2. Mua bộ đổi nguồn 12VDC - 220VAC để sạc cho loa trên xe.

Đến đoạn test, em để loa ở ngay ghế trước bên phụ và cắm dây vào cổng Aux in của xe, sau đó kết nối Bluetooth với loa, điều chỉnh âm lượng 2 loa nguyên bản bằng nút volume bình thường cho vừa tai.

Em nghe thử với bản Layla (acoustic) của Eric Clapton và Roxane (Police) thấy rất ổn, nhất là dải trầm đã được cải thiện đáng kể so với nguyên bản. Volume khi tăng max dù làm em rung hết cả tim nhưng cũng không bị rè hay méo tiếng.
Thử tí Deep House thì bass hơi bị yếu so với lúc nghe trong phòng và chưa cắm Aux out. Em cũng không hiểu sao, nhờ các cao nhân chỉ giáo.

Em xin tạm hết. Có gì mới sẽ update sau nếu các bác thích ạ.
cụ hướng dẫn giúp ae cách độ aux out với. Cái vụ này em đang ko biết làm.
Còn chế pin thì đơn giản, cụ cứ làm cục sạc dự phòng xiaomi bóc cell ra rồi chế vào thôi.

tomdoan

Xe đạp
Em đang có dàn âm thanh gắn cho xe, gồm 4 loa component và amplier 4 kênh, cụ nào cần đổi với em, em đang cần loa bluetooth di động đi du lịch

cụ hướng dẫn giúp ae cách độ aux out với. Cái vụ này em đang ko biết làm.
Còn chế pin thì đơn giản, cụ cứ làm cục sạc dự phòng xiaomi bóc cell ra rồi chế vào thôi.
Loa cụ chủ mạch nạp là 19v 2A lên chế pin tốn kém đấy ạ!
Em cũng đưa loa như cụ chủ lên xe ,khoản nạp pin thì ra linh kiện đt 25 trần đại nghĩa mua cái mạch tăng dòng điện từ 12v- 19v giá 100 nghìn.Thêm cái tẩu và cái giắc về đấu nối là sạc qua đường châm thuốc lá vô tư ạ!

van.pham

Xe tải
Loa cụ chủ mạch nạp là 19v 2A lên chế pin tốn kém đấy ạ!
Em cũng đưa loa như cụ chủ lên xe ,khoản nạp pin thì ra linh kiện đt 25 trần đại nghĩa mua cái mạch tăng dòng điện từ 12v- 19v giá 100 nghìn.Thêm cái tẩu và cái giắc về đấu nối là sạc qua đường châm thuốc lá vô tư ạ!
Mạch này 65k cụ nhé. Chế theo đường tẩu thuốc như cụ nói thì không cần thêm cell pin làm gì cả.
Loa này em chưa nhét thử nhưng khả năng nhét vừa gầm ghế phụ. Chế cái giá cho nó nằm ngửa rồi nhét xuống gầm ghế phụ có vẻ ổn.
Về chất âm thì không thể chê với một con loa di động, giá cả lại mềm. Ngày trước em đi học lái toàn vác theo vứt trong con xe học lái cà tàng Cielo 199x :))

mrtienduong

Xe hơi
Ý tưởng hay loa HK thì quá ngon. Nhưng phải làm sao cho gọn gàng cụ ạ

Sent from my iPhone using Tapatalk

lovexp

Xe hơi
Hay quá, mình cũng đang quan tâm