Khoe xe DIY - Nâng cấp đèn LED gương chiếu hậu Tiguan.

bighead

Xe tải
Em vừa thay xong 2 đèn LED cho 2 gương chiếu hậu 2 bên của xe Tiguan. Sẵn tiện chụp ảnh làm cái bài mời các bác xem.
Công cụ: vít dẹp nhỏ, vít * T15, máy khoan (nếu cần) và đèn LED chân T10.
Thời gian: 10p cho gương đầu và 5p cho gương còn lại.

1. Khoan bỏ các ri-vét của khung bảo vệ ngoài. Bước này mất thời gian và công sức nhiều nhất. Xe bác nào không có khung này thì qua bước 2 luôn.

2. Tháo mặt gương: dùng vít dẹp nhỏ cho vào cạnh mặt gương và nạy nhẹ nhàng. Mỗi cạnh làm 1 lần là xong, gương rất bền, nạy không vỡ đâu.

3. Tiguan phân phối tại Việt Nam có sưởi mặt gương nên phải tháo 2 dây điện của bộ sưởi. (Chú ý là dây đỏ cắm vào chân đỏ).

5. Dùng vít dẹp nhỏ để cạy 2 ngàm (chỗ em khoanh màu cam) xuống như mũi tên. Khi cạy xong sẽ tháo được phần ốp nhựa phía trên của gương (sơn cùng màu với màu xe). Sau đó dùng vít * T15 tháo 2 ốc (khoanh tròn vàng) để tháo phần ốp dưới (nhựa đen, chứa đèn chiếu sáng và đèn tín xi-nhan) của gương.

6. Khi đã tháo phần ốp dưới thì sẽ tháo bóng đèn dễ dàng, thay đèn LED vào, nhớ test đèn cẩn thận trước khi lắp vì đèn LED phải gắn đúng cực âm - dương mới sáng.

Xong thì lắp lại theo trình tự ngược lại.

Test độ sáng lúc trời tối.

Em quên thử là đèn LED này có cần Can-bus hay không vì em đã mua loại có Can-bus rồi. Bác nào có lắp thử luôn xem lắp đèn thường có báo lỗi đèn trên đồng hồ không nhé.

Cảm ơn các bác đã xem!

Sid

Xe tăng
em cậy toàn bộ đèn xe scirocco trước đây ra thay led hết rồi. tự em làm nên cũng chả chụp lại. :P gãy vài cái lẫy nhựa là chuyện thường

bighead

Xe tải
Em cũng thay hết LED trong xe và biển số rồi, cái gương khó nhất vì vướng cái khung bảo vệ nên em làm sau cùng.
Em cũng tự thay cả mà mấy cái kia quên chụp lại :)

tunghuong

Xe hơi
thay đè led đi thích hơn cụ ạ, em cũng thay đèn led rồi.

LEAVES

Xe máy
phẫu thuật em nó kinh quá..

Sid

Xe tăng
Hnay ngứa ngáy chân tay lại cạo em nó ra thay hết led nội thất rồi! Cả bộ canbus cho nó sáng, em thay bóng led vàng chứ trắng như cụ đầu to nhìn hơi lạnh, xanh thì lại lạnh hơn nưaz hix, sáng gấp 3 lần bóng tthuơg mà trông ngon hehe

bighead

Xe tải
Em mới gắn xong bộ ốp chân ga và chân phanh :D

Chân ga ốp vào cũng khó vì phải chế lại chút, em mua lại thêm 1 lần vì lần đầu mua gắn không vừa do nó ngắn hơn tầm 1mm nên vênh lắm... ~X(

Chân phanh thì dễ hơn vì chỉ là chụp cao su, xong gắn cả bộ lên xe trông cũng hay...

Sid

Xe tăng
Em mới gắn xong bộ ốp chân ga và chân phanh :D

Chân ga ốp vào cũng khó vì phải chế lại chút, em mua lại thêm 1 lần vì lần đầu mua gắn không vừa do nó ngắn hơn tầm 1mm nên vênh lắm... ~X(

Chân phanh thì dễ hơn vì chỉ là chụp cao su, xong gắn cả bộ lên xe trông cũng hay...
e thay lâu rồi cụ, đi cao su ko thật chân lắm hehe

thaibao1269

Xe hơi
Mê bộ rosstech quá. Cụ đang xài ver nào thế, em đang xài 15.7

nhattbp

Xe đạp
Bác nào có kinh nghiệp DIY cho em hỏi tí. Xe em CC đang sử dụng bóng Halogen H7 55W, em định thay bóng Philips P6 H7 55W. Liệu có báo lỗi không các bác?
Em cảm ơn!

Sent from my iPhone using Tapatalk

nhattbp

Xe đạp
Bóng LED phải thử mới biết bác ơi!
Thanks bác!
Em thấy trên ebay có bán cục canbus xoá lỗi mà cũng chưa hiểu nguyên tắc hoạt động của nó. Có phải là giống như điện trở bù thêm w để xe không báo lỗi thôi phải không bác?

bighead

Xe tải
Thanks bác!
Em thấy trên ebay có bán cục canbus xoá lỗi mà cũng chưa hiểu nguyên tắc hoạt động của nó. Có phải là giống như điện trở bù thêm w để xe không báo lỗi thôi phải không bác?
Nó là điện trở bù dòng cho đủ với mức công suất chuẩn của bóng đèn, mà em nghĩ nó là điện trở công suất chắc là nóng lắm nên có cái tản nhiệt bự...
Em bị 1 cặp led HB3 35w đúng bằng công suất halogen nhưng lắp vào báo lỗi nên cũng ớn ~:>

nhattbp

Xe đạp
Nó là điện trở bù dòng cho đủ với mức công suất chuẩn của bóng đèn, mà em nghĩ nó là điện trở công suất chắc là nóng lắm nên có cái tản nhiệt bự...
Em bị 1 cặp led HB3 35w đúng bằng công suất halogen nhưng lắp vào báo lỗi nên cũng ớn ~:>
Nó bán cục đó khoảng 400k, để em chuột bạch trước. Hàng về em report cho bác :D

Bóng Chày

Xe lừa
Em đang định lấy chiếc này. Thấy bảo đời 2016 nhưng nghiên cứu trên mạng thì không phải. Bực.
Bác đang chạy rồi tư vấn em 1 tiếng! Sales ở VN coi khách như bọn ngu khó chịu quá!
Em vừa thay xong 2 đèn LED cho 2 gương chiếu hậu 2 bên của xe Tiguan. Sẵn tiện chụp ảnh làm cái bài mời các bác xem.
Công cụ: vít dẹp nhỏ, vít * T15, máy khoan (nếu cần) và đèn LED chân T10.
Thời gian: 10p cho gương đầu và 5p cho gương còn lại.

1. Khoan bỏ các ri-vét của khung bảo vệ ngoài. Bước này mất thời gian và công sức nhiều nhất. Xe bác nào không có khung này thì qua bước 2 luôn.

2. Tháo mặt gương: dùng vít dẹp nhỏ cho vào cạnh mặt gương và nạy nhẹ nhàng. Mỗi cạnh làm 1 lần là xong, gương rất bền, nạy không vỡ đâu.

3. Tiguan phân phối tại Việt Nam có sưởi mặt gương nên phải tháo 2 dây điện của bộ sưởi. (Chú ý là dây đỏ cắm vào chân đỏ).

5. Dùng vít dẹp nhỏ để cạy 2 ngàm (chỗ em khoanh màu cam) xuống như mũi tên. Khi cạy xong sẽ tháo được phần ốp nhựa phía trên của gương (sơn cùng màu với màu xe). Sau đó dùng vít * T15 tháo 2 ốc (khoanh tròn vàng) để tháo phần ốp dưới (nhựa đen, chứa đèn chiếu sáng và đèn tín xi-nhan) của gương.

6. Khi đã tháo phần ốp dưới thì sẽ tháo bóng đèn dễ dàng, thay đèn LED vào, nhớ test đèn cẩn thận trước khi lắp vì đèn LED phải gắn đúng cực âm - dương mới sáng.

Xong thì lắp lại theo trình tự ngược lại.

Test độ sáng lúc trời tối.

Em quên thử là đèn LED này có cần Can-bus hay không vì em đã mua loại có Can-bus rồi. Bác nào có lắp thử luôn xem lắp đèn thường có báo lỗi đèn trên đồng hồ không nhé.

Cảm ơn các bác đã xem!

blackmagician

Xe hơi
Em đang định lấy chiếc này. Thấy bảo đời 2016 nhưng nghiên cứu trên mạng thì không phải. Bực.
Bác đang chạy rồi tư vấn em 1 tiếng! Sales ở VN coi khách như bọn ngu khó chịu quá!
Thật ra về lý thì không phải sales lừa gì đâu anh. Vì thật ra "đời xe" nó còn phụ thuộc vào thị trường nữa. Ví dụ chiếc Passat đời 2017 (tức là ra mắt năm 2016) bên Mẽo là khung gầm cũ (B7), chứ không như ở châu Âu (code B8). Em nghĩ sales VW ở VN một số bạn chưa cập nhật thông tin nên còn lúng túng. Em thì chắc như bắp luôn là những chiếc Tiguan mới ở VN thời điểm hiện tại vẫn đang thế hệ thứ 1 nhé (nhưng bác được giá tốt hơn, mà còn được mâm 17, bác xin thêm quả đèn LED nữa là đẹp). Nếu bác đợi 1 năm nữa thì may ra mới có thế hệ thứ 2 nhập về. Nhưng giá mới này theo em hơi bị tốt...
Có một số cái em lưu ý bác luôn là bác kêu hãng giữ lại cái đầu CD zin của xe nhé (hoặc là bác mua cái đầu DVD tốt tốt tí nhờ hãng lắp luôn vào + camera lùi) hehe. Cái đầu DVD lắp theo xe em không nghĩ là ngon hehe, em chia sẽ khách quan, các bác sales VW đừng giận em haha

Có một cái chia sẽ thêm là mặc dù mang tiếng bình dân, nhưng lúc nào cái cảm giác ngồi VW nó cũng "upmarket" hơn những dòng xe phổ thông khác (Nhật, Hàn), từ cảm giác đóng cửa chắc nịch (VW Polo lắp ở Ấn đóng cửa xe "nghe" chắc như bắp nhé), chất liệu, cảm giác lái nói chung). Nên ngay cả ở nước ngoài giá VW cũng nhỉnh hơn một tí so với các hiệu phổ thông khác, nhưng cá nhân em thấy đáng tiền hehe (ngay cả con VW Polo sedan giờ same same giá Yaris thì theo em VW Polo ngon hơn, về mặt bảo dưỡng VW Polo máy 1.6 bốc, những không quá phức tạp "hại điện" nên em nghĩ bảo dưỡng cũng nhẹ nhàng...)

Chỉnh sửa cuối: