[CCCĐ] Djibouti đất nước và con người

Quang Le

Xe hơi
Chuyến đi công tác của em tại Djibouti từ năm 2012, mấy lần định viết bài mà ngại nhưng nghĩ chắc có lẽ em cũng là một trong số ít người Việt đã từng đến đất nước này nên lại ngồi viết bài chia sẻ với các cụ.
Djibouti xưa kia thuộc vùng đất Afarland (bao gồm các quốc gia Ethiopia, Djibouti và Erictrea hiện nay). Người ta tin rằng vùng đất Afarland là nền văn mình đầu tiên của châu Phi. Chính vì tất cả những lý do này mà từ thời Ai cập cổ đai, các Pharaoh đã gọi vùng đất Afarland này với cái tên "VÙNG ĐẤT CỦA CÁC VỊ THẦN".

(bản đồ Djibouti, giáp Eritrea về phía bắc, Ethiopia về phía tây và nam, và Somalia về phía đông nam. Hướng đông giáp với Biển Đỏ và vịnh Aden)
Từ năm 1862 - 1977, Djibouti là thuộc địa của Pháp (đến hiện tại đất nước này vẫn gần như là pháp thuộc) ở đây có căn cứ quân sự của Mỹ, Pháp, .... (Tại sân bay của Djibouti chỉ toàn máy bay chiến đấu, tên lửa, radar, ... thiết bị quân sự tràn ngập, cảng biển thì tấu chiến đầy cảng)
Từ Việt Nam em bay sang Thái Lan rồi sang Ethopia từ Ethopia bay sang Djibouti, tổng thời gian bay và transit là khoảng 20h. Em xin phép gửi các cụ vài hình ảnh về chuyến đất nước và con người Djibouti. (Tập ảnh trên có sử dụng cả nguồn ảnh của cu e đi cùng chuyến công tác với em các cụ nhé).
sân bay từ trên cao

máy bay chiến đấu cất cánh

góc phố nhìn từ hotel

chợ

nhà thờ ( bên phải là chợ, nhà màu xanh là nhà thờ các cụ nhé)

đường xá nhìn từ taxi

Cảng biển Djibouti

Hoàng hôn tại Châu Phi

abu_abi

Xe hơi
Cảm ơn cụ, hóng tiếp bài viết của cụ, nhờ có bài viết này mà e mới biết có quốc gia tên thế này! <:-P

cuchuoi96

Xe tăng
Chuyến đi công tác của em tại Djibouti từ năm 2012, mấy lần định viết bài mà ngại nhưng nghĩ chắc có lẽ em cũng là một trong số ít người Việt đã từng đến đất nước này nên lại ngồi viết bài chia sẻ với các cụ.
Djibouti xưa kia thuộc vùng đất Afarland (bao gồm các quốc gia Ethiopia, Djibouti và Erictrea hiện nay). Người ta tin rằng vùng đất Afarland là nền văn mình đầu tiên của châu Phi. Chính vì tất cả những lý do này mà từ thời Ai cập cổ đai, các Pharaoh đã gọi vùng đất Afarland này với cái tên "VÙNG ĐẤT CỦA CÁC VỊ THẦN".

(bản đồ Djibouti, giáp Eritrea về phía bắc, Ethiopia về phía tây và nam, và Somalia về phía đông nam. Hướng đông giáp với Biển Đỏ và vịnh Aden)
Từ năm 1862 - 1977, Djibouti là thuộc địa của Pháp (đến hiện tại đất nước này vẫn gần như là pháp thuộc) ở đây có căn cứ quân sự của Mỹ, Pháp, .... (Tại sân bay của Djibouti chỉ toàn máy bay chiến đấu, tên lửa, radar, ... thiết bị quân sự tràn ngập, cảng biển thì tấu chiến đầy cảng)
Từ Việt Nam em bay sang Thái Lan rồi sang Ethopia từ Ethopia bay sang Djibouti, tổng thời gian bay và transit là khoảng 20h. Em xin phép gửi các cụ vài hình ảnh về chuyến đất nước và con người Djibouti. (Tập ảnh trên có sử dụng cả nguồn ảnh của cu e đi cùng chuyến công tác với em các cụ nhé).
sân bay từ trên cao

máy bay chiến đấu cất cánh

góc phố nhìn từ hotel

chợ

nhà thờ ( bên phải là chợ, nhà màu xanh là nhà thờ các cụ nhé)

đường xá nhìn từ taxi

Cảng biển Djibouti

Hoàng hôn tại Châu Phi

Cụ sang đây công tác lĩnh vực gì thế?

waterfall

Xe buýt
Cụ này có phải làm ở Vị teo ko? Em hóng ảnh tiếp về nước khá lạ.

duna3

Xe điện
Xem mấy thớt châu Phi này cứ thích thích là

Quang Le

Xe hơi
Em xin phép tạn mản thêm ít ảnh hầu các cụ.
Đồ trang trí tại khách sạn.

Bữa sáng gần như được dập khuân lại trong 3 tuần của em, sau em chuển ra khách sạn khác ở thì tự lo ăn sáng. Có 03 lựa chọn nước cam ép (đóng chai), cà phê, trà nóng; sau khi khai vị bằng 1 trong 3 loại nước đó thì tiếp sẽ là 1 cái bánh mì ngọt hình con cua, 1 ổ bánh mì và thêm 2 hộp phomai nhỏ, cũng thêm lọ mức trái cây nữa. Sau chót là thêm ly trái cây (cũng đóng hộp tuốt),

taxi tại Djibouti. Ở Djibouti có 1 cái hay là bất kể xe tay lái nghịch hay thuận đều ra đường được hết các cụ nhé. Ở đây dân châu á thì nhiều nhất là đội tàu khựa nhưng cũng được dân ở đây rất ghét, kế tiếp là dân Nhật (nhưng người Djibouti lại rất nể và sợ) trên ảnh taxi là chú Ấn làm cùng đội dự án với em, bằng tuổi em mà nom già hơn em vãi chưởng.

Em thêm hình phố xá cho các bác ngắm

Tại Djibouti tiền của họ là Djibouti Franc, tại thời điểm em ở đó thì tỷ giá là: 1 USD = 170 DJF, 1000 DJF = 120K VNĐ. Em gửi các bác xem một vài mệnh giá của họ, ngoài tiền giấy họ còn dùng tiền xu nữa các cụ nhé (Tuy nhiên, họ hơn Việt Nam mình nhiều ở việc như sau, tiền giấy có nát tế nào vẫn tiêu được, tiền xu mốc xanh lè mờ tịt ko còn nhận ra được hình nào cũng tiêu được và đặc biệt giá cả cực kỳ ổn định không bị lạm phát cao như VN mình).

Trả lời cho một bác hỏi em ở trên, em sang đây triển khai dự án Core banking cho ngân hàng tại đây, em gửi các bác em một vài hình ảnh về ngân hàng em sang làm việc.

Bên trọng ngân hàng

Tại Djibouti họ làm việc từ chủ nhật đến thứ 5 nghỉ thứ 6 và thứ 7 các cụ nhé, giờ làm việc từ 8h -> 14h. Chiều nghỉ vì 16h em thấy họ phải làm lễ tại nhà thờ. Tại Djibouti họ có một tổng thống đã giúp đất nước qua được cuộc nội chiến, tổng thống họ được người dân tôn thờ như bác Hồ tại VN đấy các cụ, em gửi các cụ xem ảnh tổng thống cu em làm cùng chụp.

Để tạm kết thúc bài e gửi các cụ xem qua một vài hình ảnh về Club tại Djibouti.

Hẹn các bác tối e update tiếp

Chỉnh sửa cuối:

2111987

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã cho em được biết đến 1 địa danh chưa bao h e nghe thấy.

BonBonTT

Xe điện
Tài nhỉ, tay lái thuận nghịch chạy được hết thì quá siêu đẳng, nhưng không hiểu họ sẽ đi thế nào bác. Bác nói rõ hơn vụ này được không

daihung

Xe buýt
Hay qúa cụ ơi , tiếp đi cụ em là em khoái nhất theo dõi những chuyến đi châu phi của các cụ trên này ạh , em theo dõii rất sát sao kakakaka.

milan2

Xe buýt
Tài nhỉ, tay lái thuận nghịch chạy được hết thì quá siêu đẳng, nhưng không hiểu họ sẽ đi thế nào bác. Bác nói rõ hơn vụ này được không
Em hỏi khí không phải cụ bỏ quá cho, thế cụ không hề biết là trước kia vn cũng chạy cả xe tay lái thuận nghịch à?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Dan du an

Xe cút kít
Giờ mới biết có nước này ở châu phi, gái lai hay sao mà trông đẹp nhỉ. Không có tour đi nước này nhỉ.