Thảo luận Độ an toàn xe Vios

pisces_hn

Xe container
Cảm ơn các cụ,
Sau khi nghiên cứu một vòng thấy Vios có chuẩn Asean NCAP , có test va trạm góc lái trước và bên cạnh. Cũng khá an toàn, tuy nhiên thực tế thì VIOS là sản phẩm bán riêng ở thị trường đang phát triển như ĐNA nên chắc chất lượng chắc ở mức ĐNA thôi các cụ nhỉ.
Tìm hiểu đối thủ là Hyundai Accent, so sánh về mặt giấy tờ, thì Accent được bán ở thị trường Mỹ, được test bởi hai tổ chức lớn của Mỹ là IIHS và NHTSA, trong đó :
- Theo IIHS, Accent được phân loại Top Safety pick ( loại an toàn đáng lựa chọn năm 2019) và các chỉ số an toàn vẫn được duy trì cho các phiên bản sau;
- Theo NHTSA, tổng thể đạt 4 sao: Va chạm trước 4 sao, va trạm sườn xe 5 sao, lộn vòng 4 sao;

Tổng kết lại, Mất công tìm hiểu, note lại các cụ tham khảo:
1/ VIOS theo tiêu chuân ĐNA, đạt 5 sao với hai chỉ số test: Va chạm góc lái trước, bên cạnh;
2/ Accent tiêu chuẩn Mỹ:
- IIHS : không rate theo sao, nhưng bảng tổng kết quả có thể gọi là 5 sao cho các tiêu chí: va trạm góc lái trước, va chạm toàn bộ phía trước, va chạm cạnh sườn, va chạm cộ điện/cây góc bên sườn, người đi bộ, xe phía trước, người trong xe (người lớn trẻ em),...
- NHTSA: 4 sao cho các tiêu chí tương tự như IIHS (4 sao và chạm trước, 5 sao va chạm cạnh sườn xe) nhưng thêm đánh giá trường hợp xe lộn vòng 4 sao;
Các cụ thấy có gì cần bổ sung vui lòng update nhé. Hy vọng cụ nào chuẩn bị mua xe đỡ phải nghiên cứu.
Link tham khảo:
1/ Đánh giá VIOS của Asean NCAP:https://aseancap.org/v2/?p=3919;
2/ Đánh giá của Accent:
- IIHS: https://www.iihs.org/ratings/vehicle/hyundai/accent-4-door-sedan/2020
- NHTSA: https://www.nhtsa.gov/vehicle/2021/HYUNDAI/ACCENT#safety-ratings-frontal
Ở mình có mỗi Vios là tận 7 túi khí, accent ở bên đấy không biết họ test bản nào.

hoc_hanh_ca_doi

Xe đạp
Ở mình có mỗi Vios là tận 7 túi khí, accent ở bên đấy không biết họ test bản nào.
Tính trên giấy tờ thôi cụ ạ. Trên website của Hyundai Thành Công, Toy Việt Nam có đề cập. Còn thực tế thì chịu, phụ thuộc vào sự tử tế của các hãng thôi. Nhưng các hãng lớn chắc cũng không đến nỗi lừa đảo.

Cảm ơn các cụ,
Sau khi nghiên cứu một vòng thấy Vios có chuẩn Asean NCAP , có test va trạm góc lái trước và bên cạnh. Cũng khá an toàn, tuy nhiên thực tế thì VIOS là sản phẩm bán riêng ở thị trường đang phát triển như ĐNA nên chắc chất lượng chắc ở mức ĐNA thôi các cụ nhỉ.
Tìm hiểu đối thủ là Hyundai Accent, so sánh về mặt giấy tờ, thì Accent được bán ở thị trường Mỹ, được test bởi hai tổ chức lớn của Mỹ là IIHS và NHTSA, trong đó :
- Theo IIHS, Accent được phân loại Top Safety pick ( loại an toàn đáng lựa chọn năm 2019) và các chỉ số an toàn vẫn được duy trì cho các phiên bản sau;
- Theo NHTSA, tổng thể đạt 4 sao: Va chạm trước 4 sao, va trạm sườn xe 5 sao, lộn vòng 4 sao;

Tổng kết lại, Mất công tìm hiểu, note lại các cụ tham khảo:
1/ VIOS theo tiêu chuân ĐNA, đạt 5 sao với hai chỉ số test: Va chạm góc lái trước, bên cạnh;
2/ Accent tiêu chuẩn Mỹ:
- IIHS : không rate theo sao, nhưng bảng tổng kết quả có thể gọi là 5 sao cho các tiêu chí: va trạm góc lái trước, va chạm toàn bộ phía trước, va chạm cạnh sườn, va chạm cộ điện/cây góc bên sườn, người đi bộ, xe phía trước, người trong xe (người lớn trẻ em),...
- NHTSA: 4 sao cho các tiêu chí tương tự như IIHS (4 sao và chạm trước, 5 sao va chạm cạnh sườn xe) nhưng thêm đánh giá trường hợp xe lộn vòng 4 sao;
Các cụ thấy có gì cần bổ sung vui lòng update nhé. Hy vọng cụ nào chuẩn bị mua xe đỡ phải nghiên cứu.
Link tham khảo:
1/ Đánh giá VIOS của Asean NCAP:https://aseancap.org/v2/?p=3919;
2/ Đánh giá của Accent:
- IIHS: https://www.iihs.org/ratings/vehicle/hyundai/accent-4-door-sedan/2020
- NHTSA: https://www.nhtsa.gov/vehicle/2021/HYUNDAI/ACCENT#safety-ratings-frontal
cái xe Accent bán ở ĐNA, nhưng ĐNA không đánh giá mà phải lấy đánh giá tận Mỹ. Không biết bản bán ở ĐNA với bản ở Mỹ là một, hay bản bán tại ĐNA tốt hơn, vì thấy Huyndai tại Mỹ có dính triệu hồi, chứ Huyndai tại ĐNA (Việt Nam mình là chủ yếu) chả bao giờ có bản nào bị triệu hồi cả.

duc95.z183

Đi bộ
được mà bác ơi.vios cuối năm chính sách bán hàng ok lắm.Nếu bác trung tuổi mà cần xe bền, ổn định thì em nghĩ vios là là 1 lựa chọn không tồi đâu ạ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cụ mua cái xe có mấy trăm củ ở Việt Nam thì phải chấp nhận thôi.
Em có một phương án khá ổn là mua xe cũ, để tiền chênh lệch đó lên Thái Nguyên gia cố cho nó chắc hơn. Vỏ thì ta đắp thêm lớp tôn dầy 1cm, các cột ABC táp thêm vài thanh thép xoắn to bằng cổ tay xem nào, cản trước sau tháo ra, gò hàn sắt dầy 1cm thay vào nữa thì tha hồ chắc.
Lắp thêm cái động cơ tàu thủy cho khỏe nữa chứ ạ

Hoson

Xe hơi
Website
www.hosonleather.com
Quan trọng cụ nhìn em nó thế nào thôi, đi an toàn, chăm em nó cẩn thận thì ắt sẽ thấy an toàn và hợp với nhu cầu của mình.
Em đi Vios 5 năm nay, từ lúc mua cũ, cũng lăn tăn, thấy rằng em nó phục vụ cả gia đình và công việc cá nhân quá tuyệt vời.

Roosevelt

Xe đạp
Chào các cụ,
Tôi đang định mua xe lần đầu, ưng em Vios G quá. Nhưng đọc thông tin trên mạng hơi lăn tăn về mấy nội dung:
1/ Túi khí ít khi bung;
2/ Xem các vụ tai nạn, thấy nhiều trường hợp xe Vios bị vò nát cả khung xe, liệu có phải do xe chỉ bản ở thị trường ĐNA nên chất lượng khung thấp không các cụ nhỉ?
Nhờ các cụ có kinh nghiệm thông não giúp.
Đứng trên quan điểm của E, thì cụ cứ quất ẻm Vios ổn định về nhiều mặt. Còn đã nói đến tai nạn thì chỉ có xe tăng là ko sao thôi cụ ạ.
P/s E cũng thích Vios :D

hoc_hanh_ca_doi

Xe đạp
Báo cáo các cụ, tôi cọc Accent rồi. Cảm ơn các cụ đã tư vấn.

Anhkien1421

Xe tải
E cũng mua em vios G, mới đi mỗi xe này nên e không so sánh được, bản thân e thấy bật điều hoà kêu to, nhất là ngồi hàng ghế sau thấy rõ, được cái mát lạnh. Xăng chả biết tiết kiệm không nhưng e đi 5-6-7 thậm chí 8l/100km tuỳ cung đường. Chưa bấm biển nên định cố thêm lấy em Cross V(nhưng chắc là để đi tiếp).

suachua1290

Xe máy
E cũng mua em vios G, mới đi mỗi xe này nên e không so sánh được, bản thân e thấy bật điều hoà kêu to, nhất là ngồi hàng ghế sau thấy rõ, được cái mát lạnh. Xăng chả biết tiết kiệm không nhưng e đi 5-6-7 thậm chí 8l/100km tuỳ cung đường. Chưa bấm biển nên định cố thêm lấy em Cross V(nhưng chắc là để đi tiếp).
Ồn gì đâu cụ, em đi G20 đây. Hè vừa rồi toàn 40-41 độ, điều hòa iot không quá 15' là mát toàn xe. Chả bù hội city em theo dõi vẫn kêu điều hòa chưa được mát cho lắm. Còn đường hà nội em đi hôm cầu thanh trì có vụ xe công bị lật, đồng hồ báo hẳn 9,2l/100km

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Ồn gì đâu cụ, em đi G20 đây. Hè vừa rồi toàn 40-41 độ, điều hòa iot không quá 15' là mát toàn xe. Chả bù hội city em theo dõi vẫn kêu điều hòa chưa được mát cho lắm. Còn đường hà nội em đi hôm cầu thanh trì có vụ xe công bị lật, đồng hồ báo hẳn 9,2l/100km
Đường Hà Nội thì ko nên hỏi xăng hao bao nhiêu? Nếu hỏi thì hỏi đường Hà Nội thời Covid và “bình thường mới” xăng bao nhiêu bởi lúc đó đường sá mới đạt điều kiện tiêu chuẩn cho việc đo xăng!

linhbogiong

Xe tăng
Chào các cụ,
Tôi đang định mua xe lần đầu, ưng em Vios G quá. Nhưng đọc thông tin trên mạng hơi lăn tăn về mấy nội dung:
1/ Túi khí ít khi bung;
2/ Xem các vụ tai nạn, thấy nhiều trường hợp xe Vios bị vò nát cả khung xe, liệu có phải do xe chỉ bản ở thị trường ĐNA nên chất lượng khung thấp không các cụ nhỉ?
Nhờ các cụ có kinh nghiệm thông não giúp.
Cụ cứ search vụ kỹ sư Lê văn tạch và toyota Việt Nam là hết muốn mua

linhbogiong

Xe tăng
Nhiều năm trước sales toy có câu bất hủ " anh mua toy không bao giờ phải hối hận" khi altis và vios luôn ở đỉnh của phân khúc cách xa với các đối thủ, nhưng gần đây đã không còn được dùng nữa vì giá toy quá đắt so với những gì nhận được. Theo thời gian khách hàng đã đủ hiểu rồi nên doanh số cerato so với altis nhiều hơn bao nhiêu lần chứ không tính là hơn bao nhiêu phần trăm nữa.
Và rồi giữ giá nữa cuối cùng thì tuột giá không phanh. Không nhanh chúng nó cho vào dĩ vãng giống sony

Anhkien1421

Xe tải
E mới ngồi xe này với Mazda3 2019, thấy M3 êm ru, lái thì nhẹ lắm, mà tiền con M3 hồi cuối 2019 đầu 2020 chỉ loanh quanh 700tr.

toylexus

Xe máy
Vios đời 2018 về sau có cân bằng điện tử, kiểm soát lực kéo,... khởi hành ngang dốc cho cả bản MT. Các tính năng an toàn như vậy rất đáng giá cho dòng B rồi. Trong dòng B số sàn vios đầy đủ hơn so với các hãng khác

Chỉnh sửa cuối:

QN. Trần Tài

Xe đạp
nếu hẻo em thấy cứ làm em vios mt 7 túi là yên tâm, ăn ít sửa rẻ

Tung Bean

[Tịch thu bằng lái]
XE vios mà cũng có độ an toàn sao? Lần đầu em nghe đến cụm từ an toàn dành cho thùng tôn di động vios này.
Nói chung nó dùng để chạy taxi thôi các cụ ạ
Nói phét bừa cho sang mồm

toylexus

Xe máy
XE vios mà cũng có độ an toàn sao? Lần đầu em nghe đến cụm từ an toàn dành cho thùng tôn di động vios này.
Chạy xe rồi mới phán bạn ah. Đừng nói như mấy anh hùng bàn phím.
Hạng A B chạy taxi đầy đường. Chạy taxi thì lựa chọn kỹ hơn nhất là về kinh tế. So thì so cùng phân khúc hoặc tầm giá. Mỗi xe đều có ưu nhược riêng. Cùng dòng hạn B bạn so sánh thông số an toàn của xe rồi nói. Vios được đánh giá an toàn 5* đó. Vios đời 2018 về sau an toàn chủ động bị động bổ sung rất nhiều. Cân bằng đt. Kiểm soát lực kéo. Phân bố lực phanh. Khởi hành ngang dốc. Số túi khí 7.

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Hít keo chó quá nhiều à