Độ bền hộp số CVT của Honda

Bopbun

Xe điện
Lại team kỹ sư mõm vào bình loạn. Ai thích xe gì thì mua xe đó thôi các cụ ạ. Toàn giáo sư, bác sĩ đi tranh luận về công nghệ chế tạo máy, vãi lúa thật
Thì cũng chỉ là bàn luận ở góc nhìn của mình. Chẳng qua là cụ kia dùng từ nặng quá, nào là giẻ rách, nào là bị bóp d.á.i, làm em không muốn nói cũng phải nói. Em hỏi cụ bây giờ ví dụ có người bảo cụ là người lớn đang nói chuyện tự nhiên có thằng ranh thối mồm chõ vào thì cụ có điên không? Đều là gõ bàn phím cả, anh hùng gì trên mạng, nên dùng từ ngữ nhẹ nhàng mà nói chuyện.

Suri15

Xe tăng
Thì cũng chỉ là bàn luận ở góc nhìn của mình. Chẳng qua là cụ kia dùng từ nặng quá, nào là giẻ rách, nào là bị bóp d.á.i, làm em không muốn nói cũng phải nói. Em hỏi cụ bây giờ ví dụ có người bảo cụ là người lớn đang nói chuyện tự nhiên có thằng ranh thối mồm chõ vào thì cụ có điên không? Đều là gõ bàn phím cả, anh hùng gì trên mạng, nên dùng từ ngữ nhẹ nhàng mà nói chuyện.
Em đồng ý với cụ, cái kiểu tranh luận thiếu văn hóa đấy thì bỏ qua đi cụ, lộng ngôn quen thói lộng hành, chấp làm gì.

anhminh1

Xe máy
Các cụ cho hỏi, xe em CRV 2.0 2016, hôm nọ em đi thay dầu hộp số ngoài gara họ thay cho em loại dầu dành cho hộp số CVT của Caltex Havoline. Lúc đó em cũng ko để ý lắm, nhưng hôm nay xem lại thì dòng xe này là hộp số tự động 5 cấp.
2 loại dầu này dùng chung với nhau đc ko các cụ. Em lái mới, mua xe lại của 1 bác nên cái thì cũng lạ lẫm, nhờ các bác phổ biển kiến thức ạ 😅

futureneodo

Xe buýt
Các cụ cho hỏi, xe em CRV 2.0 2016, hôm nọ em đi thay dầu hộp số ngoài gara họ thay cho em loại dầu dành cho hộp số CVT của Caltex Havoline. Lúc đó em cũng ko để ý lắm, nhưng hôm nay xem lại thì dòng xe này là hộp số tự động 5 cấp.
2 loại dầu này dùng chung với nhau đc ko các cụ. Em lái mới, mua xe lại của 1 bác nên cái thì cũng lạ lẫm, nhờ các bác phổ biển kiến thức ạ 😅
Đây là điểm yếu nhất của gara ngoài, thợ thì đào tạo lôm côm, kiến thức chắp vá. nhiều cụ vì tiếc vài đồng công bảo dưỡng hãng cao hơn gara nên nhận trái đắng ntn. Nghĩ sao mà xe AT lại thay nhớt hs CVT? Một là thiếu kiến thức hay là thay đại cho xong việc chứ chẳng biết mô tê ji?
Gara chỉ dành cho số ít cụ nào có kinh nghiệm và có kiến thức về xe tí, có kiểm tra lại phụ tùng trước khi thay thế thôi,
Tốt nhất người sử dụng xe bình thường nên là bảo dưỡng hãng cho chắc, chắc về chất lượng thợ lẫn chất lượng phụ tùng

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Hộp số CVT cũng có loại THIS, loại THAT....không phải các Hãng đều SX hộp số CVT chất lượng như nhau.
Hiện tại trên TG, hộp số CVT của Honda là số 2, thì không ai là số 1, và Toy đứng thứ 3.
Các cụ nào đang chạy các xe Honda dùng hộp số CVT cứ yên tâm mà chạy hết vòng đời xe.

P/S : Hiện nay Nissan và Subaru cũng đã cải tiến các hộp số CVT của họ, khắc phục hầu hết các lỗi trước kia...các cụ hãy yên tâm mua xe Subaru và Nissan...

namnh24

Xe hơi
Hộp số CVT cũng có loại THIS, loại THAT....không phải các Hãng đều SX hộp số CVT chất lượng như nhau.
Hiện tại trên TG, hộp số CVT của Honda là số 2, thì không ai là số 1, và Toy đứng thứ 3.
Các cụ nào đang chạy các xe Honda dùng hộp số CVT cứ yên tâm mà chạy hết vòng đời xe.

P/S : Hiện nay Nissan và Subaru cũng đã cải tiến các hộp số CVT của họ, khắc phục hầu hết các lỗi trước kia...các cụ hãy yên tâm mua xe Subaru và Nissan...
Cụ nói thế chứ em đạp ga mạnh crv vẫn thấy sợ lắm :(

huuquy1992

Xe đạp
trên FB hội CRV có bác chạy con CRV đỏ đời 2019 (e quên tên rồi) chuyên đi chở đồng hồ gỗ kiểu cổ điển đến giờ đã được gần 29 vạn rồi đấy bác lên đó mà hỏi xem hộp số có sao ko nhé :)) cụ đấy chắc là có số odo CRV đời 2019 cao nhất việt nam luôn đấy (hình em chụp lại lúc cụ ấy khoe đi gần 27v cách nay hơn tháng rồi)

trên FB hội CRV có bác chạy con CRV đỏ đời 2019 (e quên tên rồi) chuyên đi chở đồng hồ gỗ kiểu cổ điển đến giờ đã được gần 29 vạn rồi đấy bác lên đó mà hỏi xem hộp số có sao ko nhé :)) cụ đấy chắc là có số odo CRV đời 2019 cao nhất việt nam luôn đấy (hình em chụp lại lúc cụ ấy khoe đi gần 27v cách nay hơn tháng rồi)

Xe này được gọi là xe đi cày rồi! Nếu chuyên chở đồ hay người thì odo lên nhanh lắm! Em 27 vạn mất 8,5 năm mới nổi (hồi đó em đi City).

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Gì mà cay nghiệt thế cụ? Cụ không thích CVT thì cứ AT mà chạy. Có ai cấm đâu. Nói thì cũng phải có sách mách có chứng chứ ngồi nói bọn tư bản bẩn bựa. Tư bản thì phải bẩn bựa rồi, vì tư bản mà không bẩn bựa thì lợi nhuận nó kiếm ở đâu. Khách hàng bị đụng quyền lợi cũng có phải gà đâu, một là không mua, hai là có lỗi là kiện cho phá sản đó chứ lừa sao được khách hàng. Nói có người nâng bi cho CVT thì tất nhiên cũng có người nâng bi cho AT. Nói khách hàng bị CVT bóp d.á.i thì cũng có người bị AT bóp cái đó. Đâu có gì phải cay nghiệt.

Phải nói rõ thế này mới là công bằng:
CVT do chịu lực dây đai nên nó không thể chịu lực tốt bằng bánh răng như AT. Chính vì thế nó chỉ lắp trên các dòng xe công suất bé. Nó có ưu điểm là tiết kiệm và chuyển số mượt. Ai yêu thì thích, không yêu thì mời tiếp tục dùng AT. CVT có nhược điểm như thế thì hãng nào dám chơi với nó phải nắm được công nghệ thiết kế luyện kim phải tốt. Ngoài ra còn vấn đề slogan. Nhật chịu chơi CVT vì Nhật không đấu với Đức về khoản xe sang, bốc khỏe mà là khoản tiết kiệm. Đức, Mỹ không làm CVT vì xe Đức, Mỹ là phải khỏe, sang, hầm hố. Khỏe, sang, hầm hố thì không cần tập trung vào tiết kiệm, vậy thì làm CVT làm gì.

Nhưng phải nói thật là sản xuất được CVT không lỗi thì không phải dễ. CVT không phải hãng nào cũng làm ngon. Trước đây Nissan bị kiện tùm lum tà la vì lỗi CVT nhiều dòng xe từ 2009-2021, đến 2022 vẫn chưa giải quyết xong. Audi làm CVT cũng lỗi loạn buộc phải từ bỏ năm 2014 (Theo ý cụ thì Audi chê và vứt sọt rác hay là làm không nổi?). Hyundai làm CVT các đời 2019-2020 cũng lỗi loạn, nhưng giờ đã khắc phục được rồi.

Thế giới đánh giá chất lượng CVT của các hãng dựa vào số lỗi và phản ánh của khách hàng theo thứ tự:
1. Honda
2. Toyota
3. Subaru
4. Hyundai/Kia
5. Nissan

Honda và Toyota thì CVT hầu như là không lỗi. Chất lượng CVT của hai hãng này coi như tương đương, hơn kém nhau tí và được đánh giá tốt nhất. Subaru thì có lỗi với những xe 2013-2017 nhưng hãng đã tăng bảo hành CVT lên 10 năm, những năm gần đây CVT của Subaru đã rất tốt, ít gặp vấn đề. Hyundai/Kia với xe CVT sản xuất 2019/2020 thì hầu như đều gặp lỗi khi chạy đến 2 vạn km, nhưng từ nửa cuối 2020 họ thay đổi công nghệ và CVT của Hyundai đã bền tốt hơn rất nhiều. Riêng Nissan làm CVT từ 2002 nhưng nhiều dòng xe của Nissan gặp lỗi, và cho đến nay Nissan vẫn đang bị khách hàng kiện ầm ĩ.

Tuổi thọ của CVT theo thiết kế là hết đời xe nhưng còn tùy người sử dụng. Điểm yếu của CVT chính là dây đai. Nhưng AT cũng không phải không hỏng, AT vẫn đầy lỗi. Cụ nào cứ thích lút cán thì AT hay CVT đều thay sớm. Số liệu về lỗi AT thì gần đây nhất, T6/2022 Ford Mỹ triệu hồi 2,9 triệu xe đời 2013-2021 vì lỗi kẹt bạc trượt gây khó chuyển số AT. T8/2022 Mercedes Úc cũng triệu hồi các dòng A-Class 2019 vì lỗi chảy dầu hộp số dễ bắt lửa. 13/10/2022 Hyundai Mỹ triệu hồi 60.000 xe đời 2021-2022 vì lỗi bơm dầu hộp số AT. Đó là chỉ tính riêng năm nay đó cụ.
không thấy có Misu nhỉ cụ, Mit nó cũng ngon phải tầm thứ 2-3 là ít chứ

linhbogiong

Xe tăng
Thế mà có thằng cứ rêu rao nào là hộp số có bền không. Em bảo không phải nghĩ rồi mà lị. Xe lâu đời của Honda sớm trước tiên trong dòng compact suv còn sớm hơn cả Toy Rav4.

futureneodo

Xe buýt
Xe này được gọi là xe đi cày rồi! Nếu chuyên chở đồ hay người thì odo lên nhanh lắm! Em 27 vạn mất 8,5 năm mới nổi (hồi đó em đi City).
Hộp số CVT trên con HRV RS mới này khá là mượt mà từ dải tốc thấp đến cao. Mình mới lấy xe hôm nay, làm vài vòng nội thành cũng gần trăm cây rồi…kkk

tuongvt

Xe buýt
Nhiều ông mở miệng ra là mặc định câu hộp số CVT rẻ tiền, với nhanh hỏng. Xe khác mình k biết chứ Civic CRv ở Việt Nam và cả thế giới từ 2017 đến giờ chưa thấy ai kêu vấn đề gì. Còn mình xem giá bán phụ tùng thì hộp số Cvt CrV hiện giá còn đắt hơn hộp số Cx5

Hộp số CVT trên con HRV RS mới này khá là mượt mà từ dải tốc thấp đến cao. Mình mới lấy xe hôm nay, làm vài vòng nội thành cũng gần trăm cây rồi…kkk
Chạy thế thì lên công tơ nhanh lắm. Civic em cưỡi 8200 km rồi ạ!

bigman95

Xe điện
HS CVT chỉ khác AT là chạy không sướng ở những lần thốc tháo thôi. Chứ bền thì chỉ trên lý thuyết giữa dây đai và bánh răng.Đai làm tốt thì em nghĩ cũng bền ra phết đấy. ( bản thân cái HS mấy khi hỏng, đa phần hỏng những cái xung quanh nó, cảm biến ,van dầu …)

futureneodo

Xe buýt
Chạy thế thì lên công tơ nhanh lắm. Civic em cưỡi 8200 km rồi ạ!
nói chung là hộp số CVT của civic gen 11 và HRV 2022 1.5 turbo mình cảm nhận mượt mà và nhạy hơn Civic gen 10 và CRV hiện tại. Càng ngày Honda càng phải cải tiến thoai, cả châu Á nó xài chứ phải riêng VN đâu mà lo phải không bác…kkk
Honda mãi đĩnh

linhbogiong

Xe tăng

Suri15

Xe tăng
VN chạy xe chưa ăn thua gì, cụ sang Mẽo xem đội đó nó chạy xe thì biết, vì bên đó ngoài đèn xanh đỏ thì nó có thêm biển Stop, gặp biển này ko cần biết có người hay ko, cứ dừng rồi đếm 1-2-3 ko vướng người đi bộ thì đạp, do phải dừng khá nhiều mà cuộc sống gấp gáp, nên họ đạp ga là dính ghế, vậy mà ai than hộp số CVT đâu

Cám ơn cụ, không uổng công chờ đợi mấy tháng. Bãi xe hơn 200 chiếc em hay gửi có đúng mỗi con HRV em thôi
Cả xã em có 2 civic, còn ở khu chung cư em, 1 rừng ô tô có mình em đi...adumavtec thôi ạ!

Hoài Phi

Xe hơi
tôi đi một chiếc HODA CRV SX 2005 tại Mỹ hộp số CVT xe đi được 150 000 dăm
số tự động vẫn mượt lúc tôi mua lai xe mới đi 60 000 dăm và tôi chưa một lần nào phải sử hộp số cả