Thảo luận Độ bền xe mazda

Hưng viettel

Xe đạp
Em vào chém tý xem có gì không?em lại ra ạ!chúc các cụ đọc được cm này phát lộc phát tài ạ

mrArmy

Xe hơi
Các cụ dạo này cuối năm đau đầu thưởng tết hay sao mà chém nhau căng quá ạ :)

nhvu_CRV

Xe máy
Nói với cụ thế này!
Bốn bánh thì có lẽ chỉ có xe tăng tôi chưa được lái. Tuổi tôi cũng khá cao, chơi xe từ 93-94 gì đó.
Cụ nói cụ tuổi cũng khá cao mà ở trên cụ bảo người mua mazda 6 là ngu thì em cũng không biết nói sao. Em vừa chia tay em CRV 2019 mới chạy dưới 4000 (bốn ngàn) km để chuẩn bị mua mazda cx8 đây. Không biết mình có ngu không.

Thành Civic

Xe buýt
Cụ nói cụ tuổi cũng khá cao mà ở trên cụ bảo người mua mazda 6 là ngu thì em cũng không biết nói sao. Em vừa chia tay em CRV 2019 mới chạy dưới 4000 (bốn ngàn) km để chuẩn bị mua mazda cx8 đây. Không biết mình có ngu không.
Úi, em đang muốn lên CRV đây mà cụ lại muốn đổi ah. có vấn đề j ko cụ? Em thấy crv turbo cũng nhiều lỗi quá : han gỉ, thước lái, hộp số. Chính ra ông mazda hay bị tiếng nhanh xuống nhưng em đi gần 2 năm chả sao luôn.

nhvu_CRV

Xe máy
Úi, em đang muốn lên CRV đây mà cụ lại muốn đổi ah. có vấn đề j ko cụ? Em thấy crv turbo cũng nhiều lỗi quá : han gỉ, thước lái, hộp số. Chính ra ông mazda hay bị tiếng nhanh xuống nhưng em đi gần 2 năm chả sao luôn.
Em đổi cx8 vì
- hàng ghế thứ 3 ngồi thoải mái, cốp sau rộng hơn.
- cx8 form đẹp
- em thích hộp số AT, hút khí tự nhiên hơn.
Ngoài ra CRV chẳng có lỗi gì ngoài cái đầu bầu bầu em không ưng lắm.

Thành Civic

Xe buýt
Em đổi cx8 vì
- hàng ghế thứ 3 ngồi thoải mái, cốp sau rộng hơn.
- cx8 form đẹp
- em thích hộp số AT, hút khí tự nhiên hơn.
Ngoài ra CRV chẳng có lỗi gì ngoài cái đầu bầu bầu em không ưng lắm.
Em cũng thích at và hút khí tự nhiên hơn. Mà chơi m3 rồi nên muốn đổi sang dòng khác. Muốn kiếm con cuv 5 chỗ thôi mà phân vân quá cụ.

lehung89

Xe tải
Em đã từng chạy 4 năm mazda6 em cảm nhận ntn:
Ưu điểm: giá hợp lý nhất phân khúc. Ăn uống tiết kiệm. Chi phí bảo dưỡng cũng rẻ ( xe nhật nói chung ) máy móc êm
Nhược điểm: xe đi ì ko bốc lắm nhất là đi full tải chạy cao tốc vượt thì phải lấy đà từ xa. Nội thất vật liệu kém nhanh xuống cấp, da ghế dởm nhanh bị nhăn. Xe đi rất ồn. Nội thất mùi xe mới lâu hết
Kết luận là xe hợp lý so với đồng tiền bỏ ra, đủ nhu cầu sd. 1 đời ta muôn vàn đời nó.

nhvu_CRV

Xe máy
Mình thấy cx5 thế hệ 6.5 nay đã thay đổi nhiều. Có lẽ do được lắp ở nhà máy mới của TH.

Mesh

Xe buýt
Đẹp nhưng mong manh dễ vỡ lắm cụ.
Cứ phải nâng như trứng, mệt lắm =))
Đồn thôi cụ ơi.

Cụ đi ngó xe CX-5 cũ cỡ đời 2013-2015 mà so với CRV cùng đời xem. Con CX5 đời đấy con nào nội thất ngon lành, ghế da căng đét, còn CRV đời đấy da bọc bị nhăn nheo. Nhìn CX5 cũ xong chả có nhã hứng với CRV đâu cụ.

Em thấy nội thất Toy bền hơn Mazda nhưng nội thất Honda lắp ráp VN thì tệ quá, thua Mazda nhiều.
Còn nội thất mấy con Honda nhập như CRV, Civic mới là nhập thì xe còn khá mới nên em chưa dám đánh giá.

Thành Civic

Xe buýt
Đồn thôi cụ ơi.

Cụ đi ngó xe CX-5 cũ cỡ đời 2013-2015 mà so với CRV cùng đời xem. Con CX5 đời đấy con nào nội thất ngon lành, ghế da căng đét, còn CRV đời đấy da bọc bị nhăn nheo. Nhìn CX5 cũ xong chả có nhã hứng với CRV đâu cụ.

Em thấy nội thất Toy bền hơn Mazda nhưng nội thất Honda lắp ráp VN thì tệ quá, thua Mazda nhiều.
Còn nội thất mấy con Honda nhập như CRV, Civic mới là nhập thì xe còn khá mới nên em chưa dám đánh giá.
Hi, chào cụ. Trước nhờ cụ tư vấn xong ko đủ xiền múc Civic nên cháu phải lấy mazda3 cụ ạ :D
Đợt đấy cũng nghe đồn nhiều nên cũng hãi Thaco. Nhưng dùng gần 2 năm thấy đúng là nó ko như lời đồn. Có cái ghế là nhăn mép thôi chứ xe cháu còn như mới :P. Của bền tại người, lại còn lành và tiết kiệm. Còn đúng là vỏ và nội thất nó hơi mỏng manh thật đấy. Cx5 cháu thấy ngoại hình ko đc hợp nhãn lắm. Kodo thích mỗi dáng m3 :)). Lên cuv cháu thích dáng khoẻ khoắn, vuông vức chút như Rav4 hay crv, Outlander ah.

Mesh

Xe buýt
Hi, chào cụ. Trước nhờ cụ tư vấn xong ko đủ xiền múc Civic nên cháu phải lấy mazda3 cụ ạ :D
Đợt đấy cũng nghe đồn nhiều nên cũng hãi Thaco. Nhưng dùng gần 2 năm thấy đúng là nó ko như lời đồn. Có cái ghế là nhăn mép thôi chứ xe cháu còn như mới :P. Của bền tại người, lại còn lành và tiết kiệm. Còn đúng là vỏ và nội thất nó hơi mỏng manh thật đấy. Cx5 cháu thấy ngoại hình ko đc hợp nhãn lắm. Kodo thích mỗi dáng m3 :)). Lên cuv cháu thích dáng khoẻ khoắn, vuông vức chút như Rav4 hay crv, Outlander ah.
Chào cụ.
Cháu vẫn nhớ nick cụ. Vậy là cụ chốt M3.
Cụ múc Mazda 3 là hợp lí rồi, nó cũng có nhược điểm một vài chi tiết nhưng nho nhỏ thôi, lắp ráp trong nước nội địa hóa mà cụ.

Nhưng xét tổng thể thì tầm tiền đấy, phân khúc đấy M3 vẫn là lựa chọn quá hợp lí.
Máy móc -hộp số êm ái, tiết kiệm, tay lái và phanh rất chuẩn, hệ thống treo ngon, nội thất đẹp hài hòa...

Kể cả chạy phố khi đạp phanh dừng ở số D. So với nhiều xe cháu đã thử và để ý kĩ thì thấy M2, M3, CX-5 nó cực kì êm ái, ko gồng- rung, không ù. Trải nghiệm khá tốt.

Mọi người cứ chê nhưng cháu thấy những thứ quan trọng mà ok là ổn rồi cụ, còn mấy cái nhược nhỏ nhỏ chấp nhận thôi :D

nhvu_CRV

Xe máy
Bản thân mình thấy mazda về sau này thay đổi nhiều. Riêng CX8 vào nội thất rất đẹp, bản premium nhiều tính năng hữu ích. Tuy nhiên, vì cx8 còn mới nên chưa có nhiều đánh giá từ người dùng.

RAVA

Xe ba gác
-E thì ko đánh giá cao độ bền của xe Mazda, nói chung là thua Toy, Hon, Niss, Mit, Sub...Riêng con CX-5 chắc kém nhất trong đám pk compact suv, tiếc là ở tt VN hiện giờ có mỗi con này là còn đc lắp cái máy 20-2,5 hút khí tự nhiên và hộp số AT, thế mà lại ko ngon bằng? :P

datto70

Xe điện
Bản thân mình thấy mazda về sau này thay đổi nhiều. Riêng CX8 vào nội thất rất đẹp, bản premium nhiều tính năng hữu ích. Tuy nhiên, vì cx8 còn mới nên chưa có nhiều đánh giá từ người dùng.
Nó là cx5 kéo dài thôi mà cụ, được cái nó dài hơn cx5 nên đi sẽ êm ái hơn cho người ngồi hàng 2.

Mesh

Xe buýt
-E thì ko đánh giá cao độ bền của xe Mazda, nói chung là thua Toy, Hon, Niss, Mit, Sub...Riêng con CX-5 chắc kém nhất trong đám pk compact suv, tiếc là ở tt VN hiện giờ có mỗi con này là còn đc lắp cái máy 20-2,5 hút khí tự nhiên và hộp số AT, thế mà lại ko ngon bằng? :P
Cụ phân tích sâu hơn và dẫn chứng cụ thể được không?
- CX-5 kém nhất cụ thể kém ra sao? Ví dụ CX5 đời bao nhiêu xuống cấp gì mà cụ thấy kém?
- Các con kia những con nào động cơ không phải hút khí tự nhiên? Và hộp số AT ngon hơn CVT điểm gì?.

huyhuy2008

Xe hơi
Riêng qả gế da dòng mazda thì k thể yêu thương nổi

datto70

Xe điện
Nó là cx5 kéo dài thôi mà cụ, được cái nó dài hơn cx5 nên đi sẽ êm ái hơn cho người ngồi hàng 2.
Chắc cụ cũng nghe nói thôi chứ chưa lái cả cx5 và cx8.
Cụ đã trải nghiệm xe CX-8 chưa ?
Em có đi CX5- 2018, thấy nó hơi chòng chành, định mua gầm cao nên có tìm hiểu, hỏi thàng bạn buôn xe về CX5, nó buông 1 câu: Xe đàn bà, đi ẽo à ẽo ợt, thế là thôi ý định mua cx5. CX8 em chưa đi, đọc thông số kích thước thấy nó dài hơn CX5, thì đoán đi nó sẽ êm hơn cx5 vì nó dài hơn, chiều rộng CX8= CX5 mà.

nhvu_CRV

Xe máy
Em có đi CX5- 2018, thấy nó hơi chòng chành, định mua gầm cao nên có tìm hiểu, hỏi thàng bạn buôn xe về CX5, nó buông 1 câu: Xe đàn bà, đi ẽo à ẽo ợt, thế là thôi ý định mua cx5. CX8 em chưa đi, đọc thông số kích thước thấy nó dài hơn CX5, thì đoán đi nó sẽ êm hơn cx5 vì nó dài hơn, chiều rộng CX8= CX5 mà.
Nếu cụ không quan trọng hàng ghế thứ 3 thì có thể chọn CR-V. Trước tết mình đã mua CRV chạy được 4000km đến sau Tết thì bán vì hàng ghế 3 chật quá, ngồi tù túng lắm. Hơn nữa, mình không thích cái dáng bầu bầu của phần đầu CRV. Khi xem CX8 thì thấy hàng ghế 3 rộng, nệm dày và cao nên ngồi thoải mái hơn. Cốp sau cx8 nếu sử dụng cả 3 hàng ghế cũng rộng hơn CRV. Nội thất CX8 và các tính năng an toàn trên CX8 cũng khá, chỉ thua CRV cái lẫy chuyển số và cửa sổ trời (nhưng nói thật thì sau 4 tháng sử dụng CRV, em chỉ mở cửa sổ trời 3 lần). Em chưa lái CX5 nhưng đã lái thử CX8 và thấy hài lòng, không thấy chòng chành (có thể em không nhận ra sự chòng chành vì hàng ngày đa số là đi hai bánh). Vì vậy em không biết CX8 có phải là CX5 kéo dài hay không, mà cho dù nó là CX5 kéo dài thì cũng chả sao.