Thảo luận Độ bền xe mazda

Thành Civic

Xe buýt
À em chưa dọn tháo ghế bao giờ đâu ạ. Chỉ dọn nt bình thường khi rửa thôi, còn đánh bóng và rửa khoang máy thì mỗi năm gần tết lại mang ra cho gara nó làm. Nhà em xe nào khi bán cũng còn đẹp lắm ý, chắc tại tình yêu của em dành cho bọn chúng vẫn nguyên vẹn cho đến tận khi người khác rước đi
Cụ giống em này. Xe lúc nào cũng sạch sẽ, toàn rửa gói chi tiết, 1 tháng lại dưỡng da nhựa 1 lần, xước sát tý lại đi bảo hiểm :D
Nên xe đi gần 2 năm, các cụ bảo nhanh tã mà xe em vẫn như mới hehee

tranhoangminh

Xe container
Cụ giống em này. Xe lúc nào cũng sạch sẽ, toàn rửa gói chi tiết, 1 tháng lại dưỡng da nhựa 1 lần, xước sát tý lại đi bảo hiểm :D
Nên xe đi gần 2 năm, các cụ bảo nhanh tã mà xe em vẫn như mới hehee
Gói chi tiết là gói gì cụ nhỉ? Em rửa xe 1 lần 140k. Nên rửa n thì toang hehe.

Thành Civic

Xe buýt
Gói chi tiết là gói gì cụ nhỉ? Em rửa xe 1 lần 140k. Nên rửa n thì toang hehe.
Chỗ em có mấy loại rửa. Rửa “cỏ” xe 4 chỗ sedan thì 5 chục, hoá chất ko tên tuổi và ko rửa khe kẽ bản lề, nắp bình xăng, logo... thời gian khoảng 20’.
Còn gói chi tiết thì hoá chất sonax, meguiar’s và rửa các chi tiết như trên, thời gian khoảng 40-45’, giá từ 100-120.

tranhoangminh

Xe container
Chỗ em có mấy loại rửa. Rửa “cỏ” xe 4 chỗ sedan thì 5 chục, hoá chất ko tên tuổi và ko rửa khe kẽ bản lề, nắp bình xăng, logo... thời gian khoảng 20’.
Còn gói chi tiết thì hoá chất sonax, meguiar’s và rửa các chi tiết như trên, thời gian khoảng 40-45’, giá từ 100-120.
Vầng. Thế là tương đương chỗ e gửi. Mà e cứ thấy đắt. Nên lúc nào rảnh là e tự lấy bơm cao áp, xịt nước máy ở nhà vào, tự mua lọ sonax về rửa. Mà năm cố gắng cũng chỉ 3~4 lần. Lại ra hàng cho tiện. Mà thực sự, kể cả 140k rửa e cũng k ưng bằng tự e rửa

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Vầng. Thế là tương đương chỗ e gửi. Mà e cứ thấy đắt. Nên lúc nào rảnh là e tự lấy bơm cao áp, xịt nước máy ở nhà vào, tự mua lọ sonax về rửa. Mà năm cố gắng cũng chỉ 3~4 lần. Lại ra hàng cho tiện. Mà thực sự, kể cả 140k rửa e cũng k ưng bằng tự e rửa
Trước ở dưới đất em toàn tự rửa, chẳng bao giờ ra hàng, nhà chẳng thiếu gì từ bơm áp lực đến chổi cọ. 4 năm nay ở chung cư nên đành từ bỏ thú vui tao nhã đó, mang đồ nghề vứt về quê, mỗi lần về quê lại lôi ra nghịch sạch bóng

Ắc Qui Ô ô

Xe hơi
Nói chung cụ xem m cần những j và xe m mua đáp ứng được bao nhiêu yêu cầu của m chỉ đơn giản vậy thôi, xe m đi mà cụ

Mr HongDang

Đi bộ
Tôi giờ vẫn dùng em M6 đời 2003 chạy cũng ít mới chưa đc 13 vạn, đi thấy cũng lành ko hỏng vặt, chỉ thay dầu, bảo dưỡng định kỳ và thay thế những bộ phận bị hao mòn theo thời gian, chi phí bảo dưỡng chỉ cao hơn mấy em SH, Piagio. Xe một mình tôi đi nên cũng giữ gìn, nói chung của bền tại người, yêu và chịu khó chăm sóc cho em nó thì nó mới yêu lại mình! Cảm nhận xe đi vẫn đầm, chắc, em nó ăn uống trung bình tầm 8-9 lít, tay lái và chân côn nặng, đi cao tốc thì lại là điểm cộng của em nó, chạy nên 120k/h xe ko bị rung lắc, bồng bềnh, cảm nhận thật tay lái. Gầm hơi thấp, chắc do lâu ngày nên hệ thống gioăng cao su và cách âm cũng kém đi theo thời gian, đèn pha hơi tối, ghế lái và phụ chỉnh bằng cơm, hệ số an toàn của xe thời bấy giờ cũng đã có chống trơn trượt, 2 túi khí trước, gương kính chỉnh điện, ổ cd 6 đĩa, điều hoà vẫn mát, góc chữ A quan sát tốt ít bị điểm mù, máy 2.0 vừa đủ dùng, cốp sau rộng nên để đồ cũng thoải mái, nội thất ghế theo xe là da ngồi vẫn êm,căng ít nhăn. Cảm nhận cá nhân mình thấy xe của Mazda đi bền, đồ thay cũng ko đắt và dễ thay thế phụ tùng, mức tiêu thụ nhiên liệu vừa phải, xe đi hơi ồn, ngoại hình và nội thất trẻ trung, dịch vụ chăm sóc sửa chữa cũng đã cải thiện hơn.

TYFN

Xe tăng
Em kết hôn với mát da cũng được 6 năm, giao thông với em nó 8.5 vạn km trên đường thì thấy như thế này:
1. Nếu đổi xem sẽ vẫn chọn mát da (dù gần đây cũng để ý em kia rên to ^_^)
2. Chi phí phụ tùng thay thế đến bây giờ gồm : 1 bộ lốp, đôi giảm sóc trước, 1 máy phát, 3 ắc quy (không tính các loại lọc khi bảo dưỡng)
3. Chi phí xăng thì trung bình theo đồng hồ báo 9.1l/100km toàn đi đường đặc sản HN
4. Mùi da thịt em nó vẫn như ngày nào (thơm thơm khó tả)
5. Dáng dấp chưa thấy xuống sắc mấy, dù có ít râu mèo
6. Cảm giác lúc hành sự thì ồn ào cuồng nhiệt như lúc mới cưới
Như vậy không biết đã là bền chưa, nhưng hài lòng với mát da.

ductru_auto

Xe tải
Mazda 2004 AT giờ mua còn chạy tạm được không các cụ, ko biết khoảng giá bn

mazda6oct2014

Xe buýt
con mazda 3 cụ kia chạy đời 2004 chả là lắp ráp hả cụ, có điều là VMC lắp, trước e chạy con premacy đời 2004 cũng ngon choét, chả bệnh tật gì. Cơ mà xe đời 2004 chạ 160k/h e cũng phục, xe e 2.5 đời 2016 e chạy 120km đã ghê ghê, k hiểu lên 160 nó như nào.:D
Xe tôi m6 có 2.0 2014 đường 5b thì thoảng vẫn chạy 170-180 chỉ ồn không rung lắt tý nào luôn

HuynhLuan1989

Xe đạp
Em chạy CX5 2016 bản full 2.5 AWD từ tháng 3/2016 đến giờ được 4 năm gần 7 vạn km, vẫn ngon lành chưa gặp phải vấn đề gì cả, chưa 1 tiếng lạch cạch trong nội thất khi chạy. Hài lòng với em nó mà nghe các cụ chê kinh quá. Nội thất em thấy chất liệu ổn mà các cụ, tầm tiền này con nào có nội thất nhiều chất liệu da, nhựa mềm, thép xi mạ như CX5 đâu nhỉ? Màn hình và cam lùi nét nhất (có thể nâng cấp màn hình nguyên bản lên android auto và apple car play dễ), âm thanh thì ngon nhất trong tầm giá, không hiểu sao em nó bị dìm hàng vậy?
Về vô lăng thì CX5 cho cảm giác lái ổn mà. Em đã từng sở hữu qua nhiều xe (Civic 2007, Captiva 2007, Arcord 2008, CRV 2.0 Taiwan 2009, Ford Fiesta 2011, Morning nhập 2012 và Morning Trường Hải Si 2017 và bây giờ đang đi CX5 2.5 AWD 2016 và Suzuki Swift 2019), đi ké thường xuyên Camry 2.5Q 2020 và Acura MDX 2011. Bên cạnh đó xe ku em luôn để ở nhà em BMW 320i 2017, xe ông cụ nhà em lấy lúc nào cũng được Volvo XC60 2019, cộng với vô số xe có thể mượn của sếp, bạn bè... như vậy em nghĩ là đủ trải nghiệm để đánh giá khách quan về CX5. À mà em cũng hay chạy nhanh, nói chung là đường cho tốc độ bao nhiêu thì thường chạy tối đa, cũng cũng lúc chạy thử tầm 170. Cũng hay đi chơi đèo núi kiểu Mộc Châu, Hà Giang, Sa Pa.... thấy vô lăng chính xác, có điều CX5 gầm cao nhất phân khúc (không nhầm là 21cm) nên hơi lắc ngang, xe em lắp thêm thanh Strut bar nên vào cua cũng đỡ dèo dẹo như nguyên bản. Và cũng hay đi đổ đèo nên phải lắp thêm bộ sang số tay trên vô lăng (cái này dễ, chỉ 3tr). Vô lăng có điểm chê là kh có giảm chấn nên nếu đánh lái nhanh và mạnh quá tay khi hết hành trình quay nó kêu CỤC 1 cái hơi kém sang
Về độ bốc CX5 bản 2.5 em thấy bốc hơn Camry 2.5Q 2020 của bà chị ruột vừa mua đăng ký nhờ tên em nên em đổi chạy nửa tháng (à mà xe em đã thay 4 bugi Denso và lọc gió K&N nên không nhớ nguyên bản thì nó thế nào,vì mua mới về thay luôn.
Về hộp số CX5 thì em chê nhất đấy là nó cứ chăm chăm chuyển lên số cao để tiết kiệm xăng nên mỗi lần rà phanh chạy chầm chậm sau 1 xe khác chờ thời cơ để vượt thì không thích lắm vì đạp sát chân gas nó bị lag rồi mới rú lên chạy, không được ngọt ngào.
Có điều CX5 ồn là thật, có thể do cái lốp Toyo 225/55/R19 hơi to, nhưng cũng phù hợp với giá tiền thôi vì tầm tiền này con nào cũng ồn, hơn nhau chút xíu không đáng kể, CRV cũng ồn bỏ mẹ.

Em cũng đang muốn đổi xe và đã thử Subaru Forester nhưng không thích nổi vì xấu từ trong ra ngoài và máy 2.0 yếu xìu (màn hình và cam lùi thì mờ tịt, nội thất toàn nhựa cứng...- loại khỏi tầm ngắm), thử CX8 thì thấy cảm giác y sì CX5 nhưng còn kg bốc bằng CX5 của em, đi thử Hyundai SantaFe bản cao cấp dầu thì thích rồi, đúng là hơn hẳn CX5 về độ bốc, cách âm và đầm chắc nhưng nhựa cứng trong nội thất xấu hơn CX5 mà các cụ, các chi tiết sơn mạ cũng không bằng, âm thanh xe thì như hạch, tuy nhiên sẽ là đối tượng hướng đến, những điểm San còn kém là có thể khắc phục được. À e còn nhắm cả Peugeot 5008 nhưng lái thử 1 vòng thì loại vì được mỗi cái đẹp, máy yếu và nội thất chật quá
Dùng Mazda có cái tiện ích em thích nhất mà thấy các xe kg có đấy là cứ cách xe khoảng 1m là xe tự khóa, đi quen mà nhảy sang xe khác rất hay quên khóa cửa.
Đây, em khoe ảnh các xe hiện tại nhà em đang dùng luôn không có cụ lại bảo em chém gió. Tất cả màu trắng hết vì thích màu này

3 em này lúc nào cũng dưới hầm nhà em
Chào Bác.
Bác đang đi bản CX5 2.5AWD cho em xin chút review về xe như : xăng cộ ăn uống thế nào, vấn đề bảo dưỡng chi phí có đắt đỏ cho bản AWD ko ạ? Em tính lấy bản CX5 2.5 AWD 2018 chỗ người quen bán. Vì em đang đi Tucson tính đổi qua bản này để đi hoặc em lấy bản 2.0 premium phiên bản 6.5.
Em cảm ơn Bác

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Chào Bác.
Bác đang đi bản CX5 2.5AWD cho em xin chút review về xe như : xăng cộ ăn uống thế nào, vấn đề bảo dưỡng chi phí có đắt đỏ cho bản AWD ko ạ? Em tính lấy bản CX5 2.5 AWD 2018 chỗ người quen bán. Vì em đang đi Tucson tính đổi qua bản này để đi hoặc em lấy bản 2.0 premium phiên bản 6.5.
Em cảm ơn Bác
Em bán gần 1 năm rồi ạ. CX5 đi lành, e thấy bản awd bảo dưỡng chẳng khác gì cả, nói chung là rẻ. Mazda thì tiết kiệm xăng lắm nên bác không phải nghĩ đâu. CX5 thì cố lấy 2.5 nhé, 2.0 đi yếu xìu chán lắm

HuynhLuan1989

Xe đạp
Em bán gần 1 năm rồi ạ. CX5 đi lành, e thấy bản awd bảo dưỡng chẳng khác gì cả, nói chung là rẻ. Mazda thì tiết kiệm xăng lắm nên bác không phải nghĩ đâu. CX5 thì cố lấy 2.5 nhé, 2.0 đi yếu xìu chán lắm
Vâng. Em cảm ơn Bác nhé. Qua dịch em lấy chiếc CX5 2.5 AWD của người quen để lại.

Nam_M2

Xe đạp
Em thấy mazda có thương hiệu rồi, sao cứ chê nhỉ, chẳng qua bio nhiều xe nhiều lựa chọn đâm ra soi mói so sánh kỹ quá thôi. E đi mazda 2 từ năm 2015 đến giờ thấy quá ổn...

dangl

Xe máy
Em thấy mazda có thương hiệu rồi, sao cứ chê nhỉ, chẳng qua bio nhiều xe nhiều lựa chọn đâm ra soi mói so sánh kỹ quá thôi. E đi mazda 2 từ năm 2015 đến giờ thấy quá ổn...
Cụ thấy ổn là do cụ đi quen xe mình , nhưng người khác lái thì có thể không ổn. Có chủ xe chạy thấy bình thường chỉ đổ xăng thay dầu vài năm trời nhưng vào nâng gầm khám kỹ thì đủ thứ lòi ra giàn gầm xuống cấp mục rỉ , các gối cao su rách tả tơi , dầu máy xì đen ngòm , phuộc ướt nhẹp . Đánh giá cái xe bền không phải thấy còn chạy được bảo là tốt . Mình chạy nghe tiếng ồn quen tai thành nghĩ không có gì nhưng người khác chạy nghe đủ loại âm thanh cót két . Nói chống chế là các chi tiết hao mòn theo thời gian phải thay , nhưng hàng chất lượng tốt vẫn có tuổi thọ lâu hơn .

kemnamsu

Xe máy
Theo em thì xe bình dân ko có cái nào tốt nhất. Chỉ có cái xe phù hợp nhất với mình thôi. Thích cái nào mua cái đó, chăm chút nó thì thấy yêu hơn thôi.

minhquang0903

Xe tải
Chào cc
Biết là mazda đặc biệt là mazda 3 đang bán rất chạy ở Việt Nam. Cá nhân em thấy xe mới có khá nhiều ưu điểm, nhưng trên các 4room nhiều cụ chê mazda tơi tả.
Nào là ko bền, nào là đồ tàu nhiều, nào là mất giá...
Vậy em xin hỏi những cụ đang đi mazda, đặc biệt là những cụ đi mazda thaco hoặc biết nhiều về xe là mazda có thực sự nhanh tã như lời đồn ko? Những chi tiết nào nhanh xuống cấp? Những linh kiện nào của tàu (em nhìn thấy cái đùm phanh rồi)
Cảm ơn cc.