[Funland] Đố cc biết đây là gì?

meomuop2990

Xe tải
Xưa nhà e có bể dạng nửa chìm nửa nổi hứng nước mưa này. Xây nhà tôn sân rồi hạ ngầm luôn cái bể làm bể chứa nước ngầm này :)

ubisapro

Xe trâu
Cụ thớt vào giải nghĩa ảnh xem. E chửa thấy gì đặc biệt

tc_minh

Xe tải
Bể nc. Ngày trc em còn cho bi ve xuống chỗ cái Rốn bể làm của để dành. Hehee

Shadow381

Xe điện
Tuổi thơ về quê xới cơm xong ra cạnh bể có cái vại muối cà (thường được đè bằng cái cối đá); bỏ mấy quả cà vào bát rồi múc nước mưa ở bể đổ vào, có bát cơm chan cà ngon lành!

Quỳnh hp

Xe tăng
Trục dùng để lăn lên lớp bông lúa gặt về cho hạt lúa nó rụng. Kiểu như tuốt lúa đó cụ.
Có lúc dùng 1 người kéo 1 người đẩy phía sau. Rộng quá, nhiều quá thì dùng ngựa, dùng trâu, bò kéo. Nhưng đa số là thằng người kéo. :))
Nhớ đến cái cảnh kéo nó lè cả lưỡi toát mồ hôi mà ....cảm xúc phết 😀
Khát nước thì phi ra bể làm ca nước mưa sướng cả Thng người cụ nhỉ,nhà nào có tí đk thì nước lá vối hay chè xanh

Quỳnh hp

Xe tăng
Thiếu cái ống bương dẫn nước mưa ở các chỗ vào bể. Trên cây cau thì có cái bẹ dẫn hướng.
Dưới góc trầu, chỗ ẩm ướt và râm thì có hũ mắm cáy.
Nếu mùa mướt hoặc bí xanh thì cái giàn bên trên lủng lẳng mấy quả mướp hoặc bí

Cái chai nhựa, thùng sơn góc dưới với cái âu sành trên gần miệng bể là đời mới hiện giờ mới có
Cụ này chuẩn chất nhà nông thời gian trc,nhà nào sang thì lấy thân cây cau làm uống dẫn nước từ mái nhà gạch xuống,nhà mái dạ thì hứng từ cây cau hay dùng bạt mưa hứng

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ này chuẩn chất nhà nông thời gian trc,nhà nào sang thì lấy thân cây cau làm uống dẫn nước từ mái nhà gạch xuống,nhà mái dạ thì hứng từ cây cau hay dùng bạt mưa hứng
Đơn giản khi câu cau sát bể họ chỉ cần cái mo cau thôi!

Cối xay lúa kéo bằng tay phải ko mợ,cái này ngày xửa ngày xưa mới dùng hay vùng quê nghèo khó mới dùng,chứ quê e những năm 80 -90 là ko còn dùng cái này nữa
Họ không gọi là cối xay lúa kéo tay như bác, đơn giản hơn nhiều "cái trục lúa". Người kéo hay trâu kéo.
Gánh lúa về bằng đon, dùng trục lăn cho hạt lúa tách ra rồi dùng nạng (ngà) trở rơm,...
Em sinh ra ở HN nhưng cũng khá thuộc cuộc sống ở nông thôn ngày xưa!

Chỉnh sửa cuối:

Quỳnh hp

Xe tăng
Đơn giản khi câu cau sát bể họ chỉ cần cái mo cau thôi!

Họ không gọi là cối xay lúa kéo tay như bác, đơn giản hơn nhiều "cái trục lúa". Người kéo hay trâu kéo.
Gánh lúa về bằng đon, dùng trục lăn cho hạt lúa tách ra rồi dùng nạng (ngà) trở rơm,...
Em sinh ra ở HN nhưng cũng khá thuộc cuộc sống ở nông thôn ngày xưa!
Vâng e nhầm về từ ngữ vì lâu lắm rồi mới thấy nó ạ

Forza Azzurri

Xe điện
Cụ nào biết chắc chắn tuổi thơ quá tuyệt vời, cái này phải đi kèm với cái gì nữa ạ? Và đặc sản của nó là gì ạ ?
Em thì em ko biết, nhưng em hỏi khí không phải bể này có cho chum rượu vào hạ thủy được ko cụ? Tự dưng em liên tưởng thế.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Hồi nhỏ về quê chơi, đi lêu lổng chán mà khát nước thì kiểu gì cũng chạy về hỏi là bà em rót cho bát nước vối hoặc nước đun sôi để nguội, vì mẹ dặn là: cấm theo mấy ông anh họ uống nước mưa, đau bụng đấy.
Sau cứ nô đùa chán chê, thấy mấy ông anh họ khát là sục cả vào nhà hàng xóm thò gáo múc nước mưa uống rõ ngon lành nên tò mò học theo, 1 phần cũng muốn hoà đồng với câc anh họ kẻo mấy ông ghét mình công tử thành thị nên cũng uống ừng ực nhưng nhẩm trong đầu: đau bụng là mai cạch.
Ấy thế mà chẳng thấy đau bụng :).