[Funland] Đồ cũ đồ thải ở phố bỏ đi lại cứ phải cho mang về quê!

oquera

Xe buýt
Cái bệ xí đi ị cũ thải bên Nhật còn có người bỏ tiền ra mua dùng lại nữa là, cụ thớt cứ nâng cao quan điểm.
Đồ cũ trong nhà thừa nhưng anh em họ hàng ở quê không có, ai cần cho đc là quý, từ cái tv, cái tủ lạnh, cái xe máy, cái quạt trần, bộ bàn ghế..

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Cũ có nhiều kiểu cũ. Nghe kiểu ông thớt như nói đồ nát ấy :))
Nhiều đồ cũ, các ông phải mất tiền mới mua đc đấy :D.
Nhưng mà cũng nhiều ông tính chán, đem đồ nát cho là có thật.

NayruLove

Xe buýt
Có cụ nào ở quê lên phố sống và làm việc, ở trên phố AE bạn bè hay cho đồ thải loại để mang về quê ( dù người được cho ko muốn, ko thích, ko cần).
Quan điểm của em: Đã ko cho thì thôi, cho tặng là phải mới phải tốt chứ thải loại lại cứ bắt phải lấy thì ko vui lắm. Kiểu bị khinh rẻ nhà ở quê hay xuất thân ở quê.
những năm 2000 thì ok, thời này e thấy lạc hậu rồi đúng ko CCCM.
(Ảnh chống trôi ạ)
Lần đầu tiên em nghe thấy vụ cho đồ này. Bình thường cho đồ là phải có dịp, có lý do mới cho, không biết cho đồ cũ hay đồ mới thì cũng đều phải hỏi người ta có lấy không rồi mới đưa. Nên em nghĩ đấy là văn hóa nào đó của vùng miền các cụ từ xưa, đến giờ họ cứ theo văn hóa, tục lệ cũ mà làm thôi.
Cho nên không muốn nhận nữa thì thẳng thắn thật thà mở miệng ra nói chân thành là xong mà nhỉ. Chứ cụ lớn rồi phải hiểu sự thật rằng mình không phải là trung tâm của vũ trụ, người ta không có nghĩa vụ và phép thuật đọc tâm thuật, họ không bắt buộc phải hiểu được những gì nằm trong đầu cụ rằng là cụ muốn đồ mới, đồ tốt chứ không muốn đồ cũ giống như tục lệ ngày xưa. Easy :D

chip_m

Xe buýt
Ở quê thực sự vẫn còn nhiều người khó khăn.
Mà thực tế là,ở quê mọi người quen biết nhau nhiều hơn nên dễ biết và cho những người khác khó khăn sẵn sàng dùng lại đồ cũ.
Ở TP nhà nào biết nhà đấy, muốn cho cũng ko biết cho ai.

Em vẫn đưa đồ về quê, nhưng trường hợp ông bà bảo đồ này không nghĩ ra cho ai được thì em lại để lại cho chỗ khác.

pham minh

Xe container

agrimeco

Xe lăn
Em ở tp nhiều cái cũ còn phải đi xin đây, tỉ dụ ở ý yên quê cụ mà thừa bộ bàn ghế dư lày thì cho em xin :D

caisua

Xe lăn

HeoQuay66

Xe tăng
Có cụ nào ở quê lên phố sống và làm việc, ở trên phố AE bạn bè hay cho đồ thải loại để mang về quê ( dù người được cho ko muốn, ko thích, ko cần).
Quan điểm của em: Đã ko cho thì thôi, cho tặng là phải mới phải tốt chứ thải loại lại cứ bắt phải lấy thì ko vui lắm. Kiểu bị khinh rẻ nhà ở quê hay xuất thân ở quê.
(Ảnh chống trôi ạ)
Cũ mới không quan trọng, quan trọng họ có thích không thôi cụ ạ.

Bò lốp

Xe lăn
Rác thải bên nhật nhập về Vn mông má đủ kiểu vẫn bán ầm ầm kìa cụ. Cũ voi mình nhưng nếu ko dùng đến cũng có thể tốt với người khác ạ

đánh võng

Xe tải
người nhà quý thân thiết thì mới cho, trên tinh thần là tránh lãng phí chứ ko phải là vứt bỏ/ thùng rác. Thường đã đến mức độ này rồi thì người được cho hoàn toàn có thể chia sẻ là mình/ người nhà mình ko có nhu cầu, anh chị có thể cho người khác.
Như nhà em áo sơ mi sờn cổ rách tay cho về vẫn có người thích, mặc đi làm đồng ko bị nắng rát da mà vẫn mát mẻ 😝 còn khi ko có nhu cầu thì chắc nhà em làm giẻ lau hoặc vứt thui (lần nào cho em cũng hỏi là có cần ko, ko có thì bỏ)

HH1993

Xe điện
(Ảnh chống trôi ạ)
May quá tôi không gặp vụ này bao giờ.

thonvang

Xe tải
Giờ các cụ còn phải về quê để kiếm đồ cổ,đồ cũ đấy.
Còn phố mang về cho lại là mấy đồ quần áo,TV loại đít lồi thì nhiều khi người ở quê họ cũng ngại nhận là đúng,trừ phi biết nhà nào còn hoàn cảnh,thiếu thôi.

titit2023

Xe tải
Trên chợ tốt có mục cho tặng miễn phí, từ giày dép, quần áo cũ, bàn ghế, xe đạp trẻ em, chó mèo, sách vở. Các cụ kg dùng cứ đăng lên đó, ng nào cần họ xin ngay.

TutiSuri

Xe đạp
quê em giờ đất trong làng chỉ để ở cũng không có giá dưới 10tr/m2, đất mặt đường to, kinh doanh sầm uất thì cũng vài chục tr/m2.
em có đứa bạn học chung cấp 2, xong nó không thi được vào cấp 3,ở nhà làm công nhân, rồi bảo vệ nhà máy. Lúc em còn đang xin tiền bố mẹ thì nó mua 2 mảnh đất rẻ thối ra, giờ mỗi mảnh vài tỉ, nó xây kiot cho thuê + lương bảo vệ, sống sung túc lắm.
Em về quê mở xưởng nó bảo mày cần dùng vài năm thì lấy của tao mà dùngđỡ, khi nào có tiền thì mua sau. May em ko nghe nó, mượn nó :D, em tự mua đất, chứ ko thì giờ cũng chả đủ tiền mua :D.
Quay lại cụ thớt, anh chị em ở quê em có đồ gì ngon mới mang cho biếu (gà ngon, gạo đầu mùa, quả bầu quả xoài nhà trồng ...), đồ không ngon để nhà ăn. Mỗi lần anh chị cho em toàn đùa, quê gì mà lịch sự như phố :D.
Xong có bác phụ việc cho nhà em xây nhà, bác ở quê lên mang lên cho đôi gà, ngon ngỡ ngàng (dù bác chỉ làm ở nhà em có 6 tháng). Bác xong việc về em ngó khắp nhà không thấy có gì ngon thực sự như thế biếu lại bác, nên em biếu bác cái phong bì :D.
Em cũng sinh ra lớn lên ở quê, nên chuyện người nhà quê em chứng kiến nhiều.

kienvinh

Tháo bánh
Phân biệt rõ nhé: quần áo cũ thì chả ai lấy đâu. Đồ vật cũ thì có giá trị của nó đấy.

TutiSuri

Xe đạp
Do dưới xuôi đi làm từ thiện mà không hiểu văn hoá phong tục tập quán của đối tượng từ thiện. Với người Mông, họ không mặc lại quần áo từ người lạ vì cho rằng có con ma ở đó rồi.
giống chị em, chị đi Đức mười mấy năm vừa về năm ngoái. Chị em mang về nhiều quần áo giày dép (đồ mới) vì chị ko biết giờ VN còn sản xuất cả quần áo giày dép xuất sang Đức :D. Chị bảo tưởng VN vẫn như mười mấy năm trước lúc chị đi.
Em bảo lần sau chị về, chị nên mua thuốc bổ, kẹo bánh,đồ gia dụng Đức ..., thì sẽ tiện dụng hơn.

haivina

Xe điện
(Ảnh chống trôi ạ)
Em đang ở phố. Bác có cái tivi led còn dùng tốt thải loại nào cho em xin cái.

Muathudo

Xe hơi
Ai cho gì, nếu mình cần dùng và chưa có em vẫn xin, nếu mình ko có nhu cầu thì báo để họ cho người khác.

P/S: cụ/mợ nào có giày tập, giày thể thao size 39 42 ko đi đến thì cho em xin nhé. Em cảm ơn ạ!

NDTBM

Xe điện
Xưa nay thì 'Cũ người mới ta' là thực tế bình thường,, và thậm chí hiện đang có xu thế "tái chế" dùng đồ cũ hỏng.. mà nhỉ?(!);)
Đồ cũ 2nd từ các nước G7, đặc biệt là hàng Nhật bãi vẫn được rất nhiều dân Việt tin dùng..==>> đồ cũ của dân thành thị (còn giá trị sử dụng tốt) vẫn có thể được "giao lưu" và chắc cũng được dân quê đón nhận...!!(?):-?