Độ đèn, nâng cấp ánh sáng không đăng kiểm được. Nỗi lo của người chơi xe

bibong123456

Xe hơi
Bác chủ không nên có lời lẽ cho rằng: Những người không chịu nâng cấp cường độ sáng đèn xe là những người cố chấp, bảo thủ, tiếc tiền. Biết đâu do có ý thức giao thông nên những người này không độ đèn.
- Nếu tất cả xe đều giữ đèn nguyên bản của nhà sàn xuất thì sẽ không ai cho rằng đèn xe mình không sáng rõ.
- Chỉ khi nhìn thấy những xe đã độ đèn quá sáng thì mới cảm thấy rằng đèn xe mình bị tối hơn.
- Tốt nhất là mọi người không độ đèn xe để không gây khó cho người khác, không lo lắng trước khi đi đăng kiểm, không phập phồng sợ XXX chỉ gậy...
- Nếu muốn đèn xe sáng rõ bình thường thì định kỳ chăm sóc đèn là đủ.
Trường hợp muốn thay đèn thì phải thay đúng đèn chính hãng của nhà sản xuất xe để bảo đảm độ chiếu đúng tiêu chuẩn an toàn giao thông. Những cửa hàng chế, độ đèn bên ngoài lấy gì để chứng minh rằng đèn thay thế đúng tiêu chuẩn an toàn giao thông?
Nếu bác chủ là người bán, độ đèn thì nên xem những loại đèn tăng cường độ sáng của các hãng SX đèn nổi tiếng như Philips, Osram... đều có ghi chú là những loại đèn này sẽ vi phạm luật của nhiều quốc gia.
Em thấy cụ có ý rất đúng đặc biệt là câu "Nếu bác chủ là người bán, độ đèn thì nên xem những loại đèn tăng cường độ sáng của các hãng SX đèn nổi tiếng như Philips, Osram... đều có ghi chú là những loại đèn này sẽ vi phạm luật của nhiều quốc gia.". Chủ thớt mà có thì tư vấn thêm cho cccm. Chứ em thấy mấy cụ độ sáng quá cứ phang thẳng vào mặt xe đối diện (ý thức gọi cực tồi tệ).

Ha Phong Lam

Xe tải
Các cụ độ sáng bao nhiêu thì độ nhưng phải đảm bảo đúng chuẩn Cos/Pha. Đi đường thấy nhiều cụ lắp bi gầm mà nhóc thẳng lên còn chói hơn bật đèn pha, cái này lỗi ở ông lắp đèn.
Tất nhiên vấn đề đăng kiểm và x thì phải tự xử lý :)).

hunghuyen288

Đi bộ
Chuyện đèn đóm cũng nhiều ý kiến các bác nhở? Theo em thì cứ được mắt ta ra mắt người.

luannissan

Xe tăng
Cũng chưa hẳn cụ ạ. Xe nhà cháu là Xpander, đèn halogen tối lắm cụ ạ. Nhà cháu có việc đi buổi tối là mắt phải trợn ngược lên mới nhìn thấy, nhất là những đoạn đường nhá nhem. Cháu muốn thay bóng bi xenon cho nó sáng hơn một chút, chạy xe đỡ căng thẳng mà không dám. 1 là sợ không đăng kiểm được, 2 là các bác XXX, chứ theo cháu tìm hiểu thì đèn bi nhóm ánh sáng nên những người đi ngược chiều đỡ bị ảnh hưởng.
xpander công nhận đèn tối thật, em thì thuộc loại không thích độ, mở, câu kéo đèn nên chỉ làm tạm đôi led đi cho đỡ.cải thiện nhiều lắm cụ ạ

Dstrungbv105

Đi bộ
Em cũng đang có ý định thay đôi halogen đèn gầm bằng bi xenon gầm dải 4300k để tăng sáng đi đường quê cho dễ mà lăn tăn quá.
Túm lại bác nào độ “văn minh + ý thức” mà đi đăng kiểm dc yêu cầu tháo ra chưa ạ. Trong nghị định 100 em thấy chỉ bị phạt khi “lắp thêm” chứ mình thay cái bóng khác trên vị trí đèn ban đầu có nằm trong mục đó đâu nhỉ.

Ha Phong Lam

Xe tải
Em cũng đang có ý định thay đôi halogen đèn gầm bằng bi xenon gầm dải 4300k để tăng sáng đi đường quê cho dễ mà lăn tăn quá.
Túm lại bác nào độ “văn minh + ý thức” mà đi đăng kiểm dc yêu cầu tháo ra chưa ạ. Trong nghị định 100 em thấy chỉ bị phạt khi “lắp thêm” chứ mình thay cái bóng khác trên vị trí đèn ban đầu có nằm trong mục đó đâu nhỉ.
Lắp thêm thì dễ bị bắt lắm, thay bóng thì chưa biết thế nào.

Xuân_.Trường

Xe đạp
Chúc cccm ngày mới tốt lành.

TT Hùng

Đi bộ
E cũng định thay cặp led màu nắng vàng cho đèn cos con City,mà ko biết đăng kiểm được ko nên còn e ngại

Dhungvvk

Xe tải
Không nên độ đẽo, đi đường rất nhiều xe chói mắt người đi đường do ý thức của nhiều lái xe cực kém. Chủ thớt là người bán hàng nên nói vậy chứ có trình được văn bản chính thức nào ra là không bị phạt và cho đăng kiểm khi độ đèn đâu

Minhduongrv

Xe đạp
Nói thật với các cụ, em độ 3 thứ, đèn, Loa và cam hành trình... Hết.
Đèn thì tối như hũ nút, các bác chạy đường thành phố thì bật cái đèn ban ngày cũng thây đường, cứ thử đi công tác ngoại tỉnh xem. Đèn tôi vãi cả đái ấy chứ, nhất là đoạn quốc lộ không có đèn đường lại nhiều nhánh rẽ. Chạy ở hà nội thì chúng nó cong biết để tranh mình, chạy quốc lộ đường nha họ, chẳng thấy gì. Đèn xe dùng 3 năm à tối như hũ nút, không chiếu xa được phải trang bị mới.
quan điểm của em là lên đèn LED, không đụng chạm gì tới bảo hành cũng như đăng kiểm. Chẳng ông nào hỏi han, chẳng sợ công an phạt.
Với Cam, Em lắp loại 1080 deck chơi loại 4k mà làm gì tổ tốn dung lượng. Nhiều chức năng chẳng bao giờ dùng tới, sau đổi Vietmap.
Lên bộ loa tép hai bên và cái Sub là xong, đủ nhạc vàng nhạc trẻ.
Đèn thì các bác nên chọn những nơi chuyên về đèn, họ có nhiều kinh nghiệm sẽ chuẩn hơn. Em cũng tra rgias nhiều về đèn emhieeur, nói thật. Kể cả nhiều ông làm gara hay nội thất cũng chẳng hiểu mẹ gì về đèn đâu.

HuyNguyen123

Xe máy
các bác độ không đọc khoét j xe vẫn đăng kiểm ok mà bác :)

Chi Trung 1298

Đi bộ
Mình muốn lắp Led mí dán trên Vios MT 2020 thì có bị phạm luật không ? Led mí gắn cùng dây xi nhan luôn.

manhdo.bank

Xe đạp
Cũng có nhu cầu tăng sáng với tiêu trí ngon bổ hợp túi tiền nhưng khi đặt câu hỏi các bác bán hàng thường không trả lời và thường chỉ chú ý bán sản phẩm mình có.

GiangMotor

Xe đạp
Bỏ ý định độ đèn đi cụ. Khó chịu cho người khác lắm

on4fun

Xe đạp
Bác chủ không nên có lời lẽ cho rằng: Những người không chịu nâng cấp cường độ sáng đèn xe là những người cố chấp, bảo thủ, tiếc tiền. Biết đâu do có ý thức giao thông nên những người này không độ đèn.
- Nếu tất cả xe đều giữ đèn nguyên bản của nhà sàn xuất thì sẽ không ai cho rằng đèn xe mình không sáng rõ.
- Chỉ khi nhìn thấy những xe đã độ đèn quá sáng thì mới cảm thấy rằng đèn xe mình bị tối hơn.
- Tốt nhất là mọi người không độ đèn xe để không gây khó cho người khác, không lo lắng trước khi đi đăng kiểm, không phập phồng sợ XXX chỉ gậy...
- Nếu muốn đèn xe sáng rõ bình thường thì định kỳ chăm sóc đèn là đủ.
Trường hợp muốn thay đèn thì phải thay đúng đèn chính hãng của nhà sản xuất xe để bảo đảm độ chiếu đúng tiêu chuẩn an toàn giao thông. Những cửa hàng chế, độ đèn bên ngoài lấy gì để chứng minh rằng đèn thay thế đúng tiêu chuẩn an toàn giao thông?
Nếu bác chủ là người bán, độ đèn thì nên xem những loại đèn tăng cường độ sáng của các hãng SX đèn nổi tiếng như Philips, Osram... đều có ghi chú là những loại đèn này sẽ vi phạm luật của nhiều quốc gia.
Cái này lại phải xem ngược lại cái tiêu chuẩn đăng kiểm của nhà nước mình: xe lưu hành 1 thời gian tất nhiên là sẽ giảm sáng, vậy thì khi đăng kiểm ông phải có thiết bị đo & có barem đèn thế nào là thiếu sáng, thế nào là quá sáng, độ chụm sáng, chiều cao cắt sáng ... => cấp phép tạm & bắt buộc khắc phục mới được lưu hành. Đâu chỉ bật đèn có ánh sáng là được. Quy chuẩn này cũng phải thống nhất với các hãng xe & các hãng cũng phải có option nâng cấp ánh sáng xe cho các dòng xe cũ khi cần thiết. Tiêu chuẩn cũng phải rõ ràng để xe nào muốn độ theo ý thích ở các hàng ngoài thì cũng có cái để chiếu theo đó mà làm, bao sáng mà không bao chói.
Vài dòng góp ý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

on4fun

Xe đạp
Nói thật với các cụ, em độ 3 thứ, đèn, Loa và cam hành trình... Hết.
Đèn thì tối như hũ nút, các bác chạy đường thành phố thì bật cái đèn ban ngày cũng thây đường, cứ thử đi công tác ngoại tỉnh xem. Đèn tôi vãi cả đái ấy chứ, nhất là đoạn quốc lộ không có đèn đường lại nhiều nhánh rẽ. Chạy ở hà nội thì chúng nó cong biết để tranh mình, chạy quốc lộ đường nha họ, chẳng thấy gì. Đèn xe dùng 3 năm à tối như hũ nút, không chiếu xa được phải trang bị mới.
quan điểm của em là lên đèn LED, không đụng chạm gì tới bảo hành cũng như đăng kiểm. Chẳng ông nào hỏi han, chẳng sợ công an phạt.
Với Cam, Em lắp loại 1080 deck chơi loại 4k mà làm gì tổ tốn dung lượng. Nhiều chức năng chẳng bao giờ dùng tới, sau đổi Vietmap.
Lên bộ loa tép hai bên và cái Sub là xong, đủ nhạc vàng nhạc trẻ.
Đèn thì các bác nên chọn những nơi chuyên về đèn, họ có nhiều kinh nghiệm sẽ chuẩn hơn. Em cũng tra rgias nhiều về đèn emhieeur, nói thật. Kể cả nhiều ông làm gara hay nội thất cũng chẳng hiểu mẹ gì về đèn đâu.
"Đèn xe dùng 3 năm à tối như hũ nút, không chiếu xa được phải trang bị mới. quan điểm của em là lên đèn LED, không đụng chạm gì tới bảo hành cũng như đăng kiểm. Chẳng ông nào hỏi han, chẳng sợ công an phạt."

Như thông tin của cụ, thì lên cụ đã đèn bi, đèn led, và đăng kiểm thoải mái ạ? hay chỉ quan điểm ạ?
Em đang muốn làm mà chưa thấy cụ nào khẳng định nên em hỏi lại.

leesuiun

Đi bộ
Em đi con altis mà nó tối vc đèn cos, h lên quả led thì các bác đi ngược chiều chói, mà lên bi thì đi đăng kiểm k qua mới lại bị các bác xxx hỏi 2-3 lần gì đó. H các bác cho em hỏi em phải sống sao : ((

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
Lên led mà ánh sáng cho ra như zin, ko gây chói mắt thì ko bị sao cả.

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  • Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế.
  • Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.
Trong đó, Tiêu Chuẩn Quốc Gia về đèn chiếu sáng trên xe mô tô, xe gắn máy được quy định trong TCVN 8586:2010 và TCVN 8587:2010 thì đèn pha trên xe máy / ô tô cần tuân thủ tiêu chuẩn chung như sau: "Hướng của luồng ánh sáng phải đúng theo hướng của xe chạy, hướng ánh sáng chính phải hướng xuống dưới, màu ánh sáng của đèn là màu trắng hoặc màu vàng nhạt."

dungbacauto

Xe tăng
Độ đèn toàn gây ảnh hưởng đến người đối diện, gây khó chịu cụ ạ