[Độ] Kết nối AppleTV vào xe qua Airplay, đưa phim, nhạc từ iphone, ipad vào xe hơi..

lexus400

Đi bộ
Hiện nay hầu hết các xe tầm trung đều có trang bị màn hình DVD và chủ sở hữu của chúng phần nhiều đều có sử dụng thiết bị iOS như iPhone, iPod, iPad. Trong những chuyến hành trình đi xa hay đơn giản là di chuyển trên xe, những hành khách "nhí" khó tính của chúng ta muốn giải trí và muốn hệ thống giải trí của xe phải giống với thói quen sử dụng và nội dung phải giống trong iPad của "họ", ngay bản thân chúng ta khi lái xe cũng muốn vậy, nghe nhạc hay thậm chí dùng Map, Sygic để dẫn đường nếu loay hoay nhìn vào màn hình 3,5-4 inch của iPhone thì thật không an toàn. Rất may điều ta muốn là đưa hầu hết nội dung từ thiết bị iOS kết nối vào hệ thống âm thanh và DVD của xe hơi đã có giải pháp, đó chính là Apple TV.
Hầu hết các đầu DVD trên xe hơi hiện nay đều dùng dây tín hiệu AV trong khi Apple TV dùng dây tín hiệu HDMI, ngoài ra Apple TV sử dụng nguồn 220v trong khi trong xe chỉ có nguồn 12V. Để lắp đặt được Apple TV vào xe chúng ta cần giải quyết các vấn đề sau:
- Chuyển tín hiệu HDMI sang AV (bao gồm cả audio);
- Chuyển nguồn 220V sang 12V;
- Có bộ phát wifi để kết nối thiết bị iOS với Apple TV qua Airplay.
Cả 3 vấn đề trên hiện nay đều có giải pháp giải quyết, với chi phí không quá cao so với giá trị mang lại: Bộ chuyển tín hiệu HDMI sang AV khoảng hơn 1 triệu, bộ chuyển nguồn 220V sang 12V từ 500 - 1 triệu đồng, bộ phát wifi trên xe hơi, có USB kết nối 3G, dùng nguồn USB khoảng 500-1 triệu đồng, Apple TV khoảng 2,5 triệu đồng, nhờ công thợ lắp đặt và một số thiết bị nhỏ không đáng kể khác...
Một số hình ảnh sau khi lắp đặt Apple TV thành công:

Logo quả táo khi khởi động Apple TV:

Khởi động xong:

Kết nối qua Airplay:

Thưởng thức thành quả:

Chạy Sygic:

Dùng Apple Map:

Chơi game:

Màn hình iPhone

Zing MP3:

Chỉnh sửa cuối:

anhhuycntt

[Tịch thu bằng lái]
hay đấy, cụ up cụ thể quả trình độ, các đồ kèm theo với rổ rá nữa

LeoTran

Xe máy
Ý tưởng của Bác này hay đấy.. dánh dấu sau này có điều kiện em cũng thử phát :)>-

Tommy Ha

Xe hơi
Hay quá, DVD Pioneer có lắp được ko

Quydo

Xe buýt
Cam di như của cụ mới làm vậy được chứ xe chuồng gà như xe e làm sao kết nối được như vậy...

Bo_Tun

Xe buýt
Rốt cục là cụ chủ thớt quảng cáo hay vừa độ xong???

lexus400

Đi bộ
Xin trả lời các bác mấy ý thế này:
- Về lý thuyết, bất kể xe nào có đầu DVD đều có thể lắp đặt đc, nó đóng vai trò như cái TV thôi, đầu vào của nó là đầu ra của AppleTV.
- Chợt nghĩ ra ý tưởng là thực hiện luôn, tôi đi mua đủ đồ rồi nhờ thợ lắp thôi, các đồ trên có thể search trên mạng, rất sẵn.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Xin trả lời các bác mấy ý thế này:
- Về lý thuyết, bất kể xe nào có đầu DVD đều có thể lắp đặt đc, nó đóng vai trò như cái TV thôi, đầu vào của nó là đầu ra của AppleTV.
- Chợt nghĩ ra ý tưởng là thực hiện luôn, tôi đi mua đủ đồ rồi nhờ thợ lắp thôi, các đồ trên có thể search trên mạng, rất sẵn.
Về thực tế thì bác lắp nhiều loại adapter chuyển điện quá :)

Ra chợ giời kiếm một bộ DCto DC 12V ra 5V(1A) , 3.3V (2-3A)to bằng 2 bao thuốc lá... kiếm được hàng tháo máy công nghiệp thì càng tốt

12 V lấy từ Accu xe hoặc ổ châm thuốc
5V nuôi bộ chuyển HDMI=> composite video and audio
3.3V nuôi Apple TV

từ ipad, iphone có thể chuyển thẳng video sang AppTV qua airplay, bác lắp thêm cái bộ phát sóng wifi để làm gì :)

lexus400

Đi bộ
Về thực tế thì bác lắp nhiều loại adapter chuyển điện quá :)

Ra chợ giời kiếm một bộ DCto DC 12V ra 5V(1A) , 3.3V (2-3A)to bằng 2 bao thuốc lá... kiếm được hàng tháo máy công nghiệp thì càng tốt

12 V lấy từ Accu xe hoặc ổ châm thuốc
5V nuôi bộ chuyển HDMI=> composite video and audio
3.3V nuôi Apple TV

từ ipad, iphone có thể chuyển thẳng video sang AppTV qua airplay, bác lắp thêm cái bộ phát sóng wifi để làm gì :)
Phần điện thì ok nhưng để chuyển từ iphone qua Apple TV thì bắt buộc phải có chung một mạng wifi, chỉ có allshare cast của Samsung mới có thể phát trực tiếp không cần wifi, tuy nhiên Airplay của Apple mới là công nghệ đỉnh cao và ổn định.

airport

Xe tải
Nếu để dùng airplay bác có thể dùng mạch Pi cũng làm tốt và chạy điện 5v, setup và lắp đặt giá thành cũng rất tôt ạ

lexus400

Đi bộ
Nếu để dùng airplay bác có thể dùng mạch Pi cũng làm tốt và chạy điện 5v, setup và lắp đặt giá thành cũng rất tôt ạ
Mạch Pi là gì bác? có phải là một dạng máy tính không? tôi tưởng Airplay là công nghệ độc quyền của Apple chứ? hãng khác dùng phải có nhượng quyền của Apple như một số Amply đang dùng?

Quạt

Xe điện
Mạch Pi là gì bác? có phải là một dạng máy tính không? tôi tưởng Airplay là công nghệ độc quyền của Apple chứ? hãng khác dùng phải có nhượng quyền của Apple như một số Amply đang dùng?
Sao ko đc ạ :D cái này rm chơi trên xe cả năm nay rồi cụ ạ.

NhanDanTe

Xe hơi
Website
www.japanhome.com.vn
Sao ko đc ạ :D cái này rm chơi trên xe cả năm nay rồi cụ ạ.
Mỗi lần đề xe ATV nó có khởi động lại ko cụ? e dự là phải cấp nguồn phụ mới ổn ah.
Xe em ko có màn hình, chắc lắp con Airport Express lên là ổn các cụ nhỉ :D

lexus400

Đi bộ
Mỗi lần đề xe ATV nó có khởi động lại ko cụ? e dự là phải cấp nguồn phụ mới ổn ah.
Bộ chuyển chuyển 12V sang 220V Lấy nguồn từ ổ 12V hoặc ổ châm thuốc nên khi tắt máy là tắt luôn nhưng AppleTV khởi động cũng nhanh và chạy ổn định, khoảng chưa đầy 1 phút là vừa bắt wifi vừa kết nối airplay được luôn.
Airport Express thì chỉ xuất tín hiệu âm thanh được thôi và nó là bộ phát wifi luôn nên nếu lắp thì không cần phải thêm bộ phát wifi nữa.

Quạt

Xe điện
Dạ ko em chơi Pi trên xe thôi ạ. Thêm đó em cũng chơi cả usb android stick nữa chứ chơi apt hơi lằng nhằng khoản đổi điện, nhiễu điện và độ ồn của bộ đổi điện.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Chú mà lắp thì anh chuyển cho con clock đỉnh cao lắp vào AE 2012 cho xứng tầm NDT...hehe
:P

Chỉnh sửa cuối: