[Thảo luận] Đỗ ngược chiều bị CAP phạt có đúng không?

Bopbi_hsgs

Xe container
E cũng nghĩ thế, nếu ko thuộc GTĐB thì khi xảy ra tai nạn phải xử theo luật gì?
Các xe va chạm trong ngõ (hoặc hẻm) thì thường tự thương lượng mà giải quyết với nhau thôi, chả CSGT nào can thiệp cả, chỉ trừ khi 2 bên xảy ra đánh nhau gây mất trật tự thì xxx mới can thiệp thôi.

Xe ôtô đỗ như trong ảnh tuy nhìn ko đc đẹp mắt nhưng ng dân khác còn đi lại đc, nếu các xe đỗ 2 bên cho đúng chiều đi thì những ng tham gia GT khác đi kiểu jề?

acac

Xe tải
Các xe va chạm trong ngõ (hoặc hẻm) thì thường tự thương lượng mà giải quyết với nhau thôi, chả CSGT nào can thiệp cả, chỉ trừ khi 2 bên xảy ra đánh nhau gây mất trật tự thì xxx mới can thiệp thôi.

Xe ôtô đỗ như trong ảnh tuy nhìn ko đc đẹp mắt nhưng ng dân khác còn đi lại đc, nếu các xe đỗ 2 bên cho đúng chiều đi thì những ng tham gia GT khác đi kiểu jề?
Cái này là đang nói xe đó đỗ ngược chiều mà cụ, đúng ra là nếu đỗ bên đó thì phải như xe trước chứ ko phải là nó phải đỗ sang bên kia đường.

echnikj

Xe container
Theo quy định thì:

1. Đường là lối đi lại được xác định trong quy hoạch đô thị có quy mô lớn về chiều dài, chiều rộng, gồm các trục chính trên địa bàn đô thị, các tuyến vành đai, liên tỉnh.

2. Phố là lối đi lại được xác định trong quy hoạch đô thị, hai bên phố thường có các công trình kế tiếp nhau như nhà ở, cửa hàng, cửa hiệu.

3. Ngõ (kiệt) là lối đi lại nhỏ từ đường, phố vào các cụm dân cư đô thị.

Như vậy thì ngõ ko thể gọi là đường phố đc.
Theo em đây là thiếu sót (kẽ hở của luật) =))
Hôm em thấy mấy ông CAP xích 1 xe đỗ trên vỉa hè ngõ Hồ Hố Mẻ (cạnh Đại học Y Hà Nội), xích đến trưa chả thấy khổ chủ đâu họ lại tháo xích ra :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Cái này là đang nói xe đó đỗ ngược chiều mà cụ, đúng ra là nếu đỗ bên đó thì phải như xe trước chứ ko phải là nó phải đỗ sang bên kia đường.
Việc quay đầu xe trong ngõ đâu phải dễ? Giả sử như xe Lexus muốn đỗ bên phải chiều đi thì phải quay đầu lại để đỗ cùng chiều xe đen, r khi ra lại phải quay đầu ra? (hoặc lùi lại) hoặc đỗ bên kia của xe đen, nếu các phương tiện khác ko còn lối đi thì bảo xe đen quay đầu và đỗ cùng chiều với mình cho mọi ng có lối đi?

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Việc quay đầu xe trong ngõ đâu phải dễ? Giả sử như xe Lexus muốn đỗ bên phải chiều đi thì phải quay đầu lại để đỗ cùng chiều xe đen, r khi ra lại phải quay đầu ra? (hoặc lùi lại) hoặc đỗ bên kia của xe đen, nếu các phương tiện khác ko còn lối đi thì bảo xe đen quay đầu và đỗ cùng chiều với mình cho mọi ng có lối đi?
Vấn đề cụ nói rất đúng, nhiều lúc muốn quay đầu lại cũng cóc được. Lỡ tiến vào rồi thiif phải chạy thẳng, hoặc lùi ra thôi.

hoatra

Xe điện
ngõ thì em chả biết, nhưng ngoài đường thì dính lỗi ngay,

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhiều cụ/mợ trong thớt này cũng cùn phết, và chả ai tìm hiểu về quy định cả. Nghị định 46/2016, Điều 5, Mục 2, Điểm g (không phải điểm G đâu nhé:D) quy định: phạt 300.000đ đến 400.000đ đối với "... dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường..."!
Thế ở trong ngõ cũng có làn đg hả cụ mà quy vào lỗi "dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường"?

kudohmtu

Xe hơi
Cảm ơn cụ e được mở mang tầm mắt :D lên đây học hỏi các cụ được nhiều

Fabulous

Xe tăng
Thế ở trong ngõ cũng có làn đg hả cụ mà quy vào lỗi "dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường"?
Cụ cũng cùn vừa thôi, Luật GTĐB quy định xe đi phía bên nào của đường?

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ cũng cùn vừa thôi, Luật GTĐB quy định xe đi phía bên nào của đường?
Thế luật GTĐB quy định đi trong ngõ hay trong hẻm thì đi bên nào hả cụ? có những ngõ, hẻm nhỏ chỉ đi đc 1 xe máy thì đi bên nào cho đúng luật GTĐB hả cụ? :))

Fabulous

Xe tăng
Thế luật GTĐB quy định đi trong ngõ hay trong hẻm thì đi bên nào hả cụ? có những ngõ, hẻm nhỏ chỉ đi đc 1 xe máy thì đi bên nào cho đúng luật GTĐB hả cụ? :))
Về lý thuyết:
1. Trong 32 từ ngữ được giải thích trong Luật GTĐB, chỉ có khái niệm "đường bộ", không có giải thích cho các trường hợp ngõ, hẻm, và hầu hết mọi người đều nghĩ rằng ngõ, hẻm cũng là đường. Chỉ mới thấy cụ là người đầu tiên bảo ngõ, hẻm không chịu sự điều tiết của Luật GTĐB.
2. Về quy tắc giao thông đường bộ, trích Điều 9 Luật GTĐB: "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định..."
Về thực tế: Bình thường không sao, đi thế nào cũng được. Nhưng khi có chuyện xảy ra, đặc biệt tai nạn giao thông nghiêm trọng, CA sẽ đo đạc và xác định tim đường, từ đó sẽ xác định ai lấn phần đường của người khác để phân xử đúng sai. Tôi đã chứng kiến trường hợp tai nạn đường nôn thôn, mặc dù không ngắn như ngõ, hẻm nhưng cũng hẹp, không có vạch kẻ đường. CA họ đã làm như vậy. Tôi thấy các còm của cụ rất cùn, và cụ chỉ có thể cùn kiểu như vậy ở thế giới ảo thôi, thử ra cãi nhau với CSGT đi.

Bopbi_hsgs

Xe container
Về lý thuyết:
1. Trong 32 từ ngữ được giải thích trong Luật GTĐB, chỉ có khái niệm "đường bộ", không có giải thích cho các trường hợp ngõ, hẻm, và hầu hết mọi người đều nghĩ rằng ngõ, hẻm cũng là đường. Chỉ mới thấy cụ là người đầu tiên bảo ngõ, hẻm không chịu sự điều tiết của Luật GTĐB.
2. Về quy tắc giao thông đường bộ, trích Điều 9 Luật GTĐB: "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định..."
Về thực tế: Bình thường không sao, đi thế nào cũng được. Nhưng khi có chuyện xảy ra, đặc biệt tai nạn giao thông nghiêm trọng, CA sẽ đo đạc và xác định tim đường, từ đó sẽ xác định ai lấn phần đường của người khác để phân xử đúng sai. Tôi đã chứng kiến trường hợp tai nạn đường nôn thôn, mặc dù không ngắn như ngõ, hẻm nhưng cũng hẹp, không có vạch kẻ đường. CA họ đã làm như vậy. Tôi thấy các còm của cụ rất cùn, và cụ chỉ có thể cùn kiểu như vậy ở thế giới ảo thôi, thử ra cãi nhau với CSGT đi.
Cụ còn ko phân biệt đc ntn là ngõ, ntn là đg phố? Vậy mà bảo e cãi cùn, nếu cụ cho rằng e nói sai thì cụ cm cái sai đấy? :)

Fabulous

Xe tăng
Cụ còn ko phân biệt đc ntn là ngõ, ntn là đg phố? Vậy mà bảo e cãi cùn, nếu cụ cho rằng e nói sai thì cụ cm cái sai đấy? :)
Chả cần phân biêt, nhìn biển tên thì biết: Ngõ Thông Phong, Phố Huế,...

Bopbi_hsgs

Xe container
Chả cần phân biêt, nhìn biển tên thì biết: Ngõ Thông Phong, Phố Huế,...
Đấy là ngõ, phố có đặt tên, thế các chỗ chưa có tên thì sao? :)

Chỗ nào trong luật nói: Trong ngõ, hẻm thì ng tham gia giao thông cũng phải tuân theo luật GTĐB hả cụ? Thế e đi đg trong vườn hay đg trong trang trại của e thì có phải tuân theo luật GTĐB ko cụ? :)

Dqlong

Xe tăng
Trong ngõ thế này mà có xx vào phạt được thì cũng giỏi cụ nhỉ ?

Matizcoi

Xe cút kít
Em chỉ thấy CAP mà phạt thì hơi buồn cười, trong ngõ to thôi mà :D
Hiếm phết đấy :))

Fabulous

Xe tăng
Đấy là ngõ, phố có đặt tên, thế các chỗ chưa có tên thì sao? :)

Chỗ nào trong luật nói: Trong ngõ, hẻm thì ng tham gia giao thông cũng phải tuân theo luật GTĐB hả cụ? Thế e đi đg trong vườn hay đg trong trang trại của e thì có phải tuân theo luật GTĐB ko cụ? :)
Cứ thử gây tai nạn giao thông nghiêm trọng, phải mời CA vào xử lý xem họ áp dựng Luật GTĐB, GT đường thủy nội địa, Luật Hình sự, Luật Hôn nhân GĐ hay luật gì cụ nhé!

Tommy Ngô

Xe hơi
Cứ thử gây tai nạn giao thông nghiêm trọng, phải mời CA vào xử lý xem họ áp dựng Luật GTĐB, GT đường thủy nội địa, Luật Hình sự, Luật Hôn nhân GĐ hay luật gì cụ nhé!
Cụ bảo các cụ khác cùn, mà cụ cũng cùn bỏ mợ lên được í. Cụ trích dẫn 1 mớ luật mà e chả thấy cái nào hợp lý và đúng ngữ cảnh cả. Xong lại vặn "gây tai nạn giao thông nghiêm trọng" trong ngõ. :)) Đến ạ cụ.

ubisapro

Xe trâu
Ngõ thì phạt sao được (or đường trong khu dân cư). Như hôm qua e đi nhầm vào ngõ 210 HQV (thực ra cần đi ngõ 180). Đi vào trong biết nhầm rồi mà xe đỗ san sát. Đi vào tận trong cùng thì 2 e 4b đỗ //, đành ngậm ngùi lùi từ cuối ngõ ra tận HQV (lấy đâu ra chỗ quay đầu). Chả có nhẽ e sai :((