Đồ Sơn: Tắm biển - Hải sản - Chọi trâu và còn gì nữa không?

Blueking

Xe hơi
Cụ chủ có ăn ghẹ ko? Em nghe nói ghẹ Đồ Sơn rẻ lắm có 5k/ kg mà toàn con 50kg thôi :))

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Em thực sự rất thích mảnh đất Đồ Sơn này - Thật sự tiếc cho tầm nhìn của lãnh đạo VN bây giờ thật đấy ạ.
Thời xưa Đồ Sơn rất được coi trọng - tầm nhìn phát triển rất tốt - phân khu đàng hoàng .

Khắp cả VN ở đâu có mảnh đất hai đường bờ biển như vậy chứ ///

Bữa tiệc được tổ chức ngay tại sân Biệt thự Bảo Đại

dewx

Xe hơi
Hải phòng nhiều thắng cảnh mà em khong biết. Hôm nào phải khám phá thôi

Phong Vân

Xe buýt
Em là người Hải Phòng nhưng sau khi đọc bài của cụ Greenland, cụ Bau67 và một số cụ bổ sung thông tin em thấy xấu hổ quá vì mình đã không hiểu hết về quê hương mình. Em xin có lời cảm ơn sâu sắc tới cụ Greenland, cụ Bau67. Rất mong có một ngày nào đó em được tiếp đón các cụ ở Hải Phòng.

Leo.Yamaha

Xe tăng
Cảm ơn bác [@greenland;148337] đã tổng hợp 1 bài viết về Đồ Sơn nói riêng và HPG nói chung, văn hóa, con người đều tuyệt vời, có những bức ảnh và giai thoại lần đầu tiên cháu được đọc, xem.

bomit

Xe tăng
Bài viết về DS và HP quá hay!
Cảm on cụ chủ về bài viết và vo tình đọc được khi mà cụ đã biên soạn những 2 năm nay.
Em rót rượu mời cụ Greenland, cụ bau67 và cụ sales_hp nhé!

campuchia.hp

Xe tải
Thời gian này, vùng biển Đồ Sơn là cửa ngõ Đông Bắc rất quan trọng của Đại Việt. Theo sử sách chép, vì Trịnh Giang bỏ bê chính sự, không đoái hoài tới công việc, từ nǎm 1736, đã trao quyền nhiếp chính cho Trịnh Doanh, lúc đó ông mới 17 tuổi. Thời kỳ Chúa Trịnh Doanh trị vì. Minh Đô Vương Trịnh Doanh (1720 - 1767) là vị chúa Trịnh thứ bảy, con thứ ba của Chúa Trịnh Cương, em ruột Chúa Trịnh Giang; Ông có tài văn võ song toàn, có công đánh dẹp các cuộc khởi nghĩa nông dân Đàng ngoài, ổn định lại chính trị ở Bắc Hà vốn suy yếu trầm trọng thời Trịnh Giang.

Một hôm, một chiếc thuyền trận lớn từ phía Tây Nam dong buồm thẳng vào biển Đồ Sơn, ngang đầu làng Đỗ Hải thì rẽ lái vào bờ, tìm đến chỗ thả neo. Trên thuyền lớn ròng xuống một chiếc ghe nhỏ cho một vị tướng trẻ tuổi cùng năm người lính hộ vệ lên bờ tiến về phía cánh đồng cỏ cạnh bãi bể, nơi đó nàng Hương đang vừa cắt cỏ vừa hát. Vị tướng lắng nghe tiếng hát ngọt ngào hướng đi về phía ấy. Nàng Hương ngửng đầu lên, ngạc nhiên, sợ hãi thấy quan quân trước mắt vứt liềm toan bỏ chạy. Thời gian này, vùng biển Đồ Sơn là cửa ngõ Đông Bắc rất quan trọng của Đại Việt. Chúa Trịnh Doanh về kinh lý ở vùng biển Đồ Sơn, qua vụng Ngọc.Vị tướng gọi lại cho biết mình chính là chúa Trịnh Doanh đi tuần ngoài biển ghé qua đây, muốn vào làng.Nàng Hương nghe nói trở nên bạo dạn, dẫn đường đi trước. Qua đỉnh một ngọn đồi nhìn ra khắp vùng, chúa Trịnh dừng chân dưới gốc cổ thụ im mát, ra dấu cho đám tùy tùng lui. Còn lại một mình với cô trinh nữ da thịt dậy thì có mùi hương thơm ngát. Nàng Hương cất tiếng hát trong lảnh vang lên giữa cánh đồng, câu hát dân dã mà sao rung động lòng người viễn xứ.

Ảnh này của cụ là ảnh của Hoàng đế Quang Trung do Càn Long cho người vẽ tặng chứ không phải là chúa Trịnh.

campuchia.hp

Xe tải
Cám ơn Bạn Greenland ! nhờ Bạn mà Mình biết thêm bao điều về Đồ Sơn mà ..." Trước như tuổi thơ tôi nào biết được ,máu tôi đỏ và tim tôi yêu nước ,tôi chỉ biết là ..đêm tối mênh mông " .Mình đã đến Đồ Sơn 3 lần ,lần đầu theo đoàn thiếu nhi các cơ quan TW nghỉ ở bãi 3 đúng ngày sảy ra sự kiện Vịnh Bắc Bộ 5/8/1964 ,Bãi 3 là vụng biển cát rất to nước trong xanh và đặc biệt ko hề có sóng .Trên các quả đồi sau lưng khu nghỉ là bạt ngàn Sim ,th8 đúng mùa Sim chín nên các ô nhóc vặt mang về hết công suất ,lạ là bây h ko thấy có sim nữa chỉ còn lác đác như là hoa Mua chứ sim thì ít thấy .Lần thứ 2 /1984 ở ngoài khu 2 ,biển trong xanh cát mịn màng và sóng to kinh khủng ,cả khu nghỉ chỉ có một tòa nhà 3 tầng và vài dãy nhà cấp 4 ,Mình dẫn Gấu và 2 F1 vào nghỉ còn bị hỏi giấy ĐK kết hôn phải đưa 2 ô nhóc ra làm chứng mới thuê đc phòng hi hi chả bù lần thứ 3 năm 2011 khu 2 là bạt ngàn nhà nghỉ muốn dẫn mấy " vợ " thuê phòng cũng đc khỏi giấy tờ gì .Có điều lạ là nước biển bi giờ đỏ như nước sông Hồng ,nghe nói do TP khơi dòng cho tàu to vào cảng làm đổi dòng nước sông đổ về Đồ Sơn nên mới thế ko biết có đúng ko ,hay là bây giờ thì " Cái gì cũng đục cả " cứ gì nước ĐS .Cám ơn Cụ Greenland đã cho mình " một vé về lại tuổi thơ " nhé
PS/ À mình thấy ngoài đảo đèn Hòn Dấu có ngôi đền đắp 4 chữ " Thánh Mẫu Linh Từ " là thờ Mẫu nào thế Cụ hay cũng chỉ là Tam Tòa Thánh Mẫu thôi
Nước Đồ Sơn đỏ như nước sông Hồng là do đắp đập và làm đường xuyên đảo Đình Vũ dẫn đến thay đổi dòng chảy nên nước phù sa từ các cửa sông như "Văn ÚC, Nam Triệu" đổ về làm thay đổ màu nước biển Đồ Sơn.

campuchia.hp

Xe tải
Một số hình ảnh về Hải Phòng ngày xưa - sưu tầm được

Datbk85

Xe hơi
Cảm ơn cụ về bài viết, Đồ Sơn ngoài Tắm biển - Hải sản - Chọi trâu thì đúng là còn nhiều thứ khác thú vị không phải ai cũng biết cụ nhỉ.

vppngoctu

Xe máy
Quá lâu rồi không biết đồ sơn .. có j thay đổi không nhỉ

Phong Vân

Xe buýt
Em cũng lục lọi sưu tầm vào tấm về Đồ Sơn và Hải Phòng xưa phụ các cụ

Các cụ có thể thấy Pháp quy hoạch thành khu nghỉ dưỡng đỉnh như thế nào so đến tận bây giờ của ta

Đây chính là vườn hoa bên tay phải khi bắt đầu vào khu 3. Phía xa là nơi khi chưa xây lâu đài Vạn Hoa và cũng chưa có bến tàu không số

Với phong cảnh thế này thì còn điểm gì để chê?!

xikloom

Xe hơi
Lâu lắm rồi em chưa đi Đồ Sơn, ấn tượng đầu tiên là nước biển quá bẩn :D

vodka stella

Xe máy
Kỉ niệm đồ sơn lần cuối của em là cách đây 7 năm :D nước biển đen ngòm, người dân cho trâu xuống tắm, trẻ trâu bản địa tung tăng xung quanh chả quen biết cũng sấn vào bám nhờ phao, rác nổi lềnh phềnh thỉnh thoảng có dị vật trôi qua ;;);;);;)