độ thêm loa cho ôt bằng loa vi tính có được không

Quạt

Xe điện
Thời buổi này mà có cụ vẫn muốn nhét loa vi tính lên xe thì lạ thật. Có 2 điều các cụ nên biết là âm thanh dân dụng và cho xe hơi là khác nhau. Điện đóm cũng khác nhau nên việc đưa đổi nguồn dùng trên xe em thấy ghê ghê thế nào ấy.

xe siêu cỏ

Xe tải
Thời buổi này mà có cụ vẫn muốn nhét loa vi tính lên xe thì lạ thật. Có 2 điều các cụ nên biết là âm thanh dân dụng và cho xe hơi là khác nhau. Điện đóm cũng khác nhau nên việc đưa đổi nguồn dùng trên xe em thấy ghê ghê thế nào ấy.
kinh tế mỗi người khác nhau, ví mỗi người độ dày mỏng cũng khác nhau, hiểu biết & nhận thức mỗi người cũng khác nhau, và quan trọng là tinh thần tự học hỏi mỗi khi tự làm và có tự làm thì mới có kinh nghiệm để trao đổi và cùng nhau khá lên. Cá nhân e k đồng ý với cụ về phần màu đỏ ợ

Quạt

Xe điện
kinh tế mỗi người khác nhau, ví mỗi người độ dày mỏng cũng khác nhau, hiểu biết & nhận thức mỗi người cũng khác nhau, và quan trọng là tinh thần tự học hỏi mỗi khi tự làm và có tự làm thì mới có kinh nghiệm để trao đổi và cùng nhau khá lên. Cá nhân e k đồng ý với cụ về phần màu đỏ ợ
Em hiểu ý cụ nhưng khi nó đã ko hay thì đừng nên mất thời gian tốn tiền để mang nó lên xe vì ít nhất ta phải đầu tư vài trăm vào đó. Âm thanh để nghe cho một ko gian rộng và một không gian hẹp là khác nhau. Loa vi tính mang lên xe mới đầu nghe tưởng hay vì to, rõ nhưng nếu nghe lâu sẽ rất nhức đầu và mệt. Ko tin các cụ cứ thử xem. Đấy là kinh nghiệm của em đấy :)

Chỉnh sửa cuối:

HAICON

Xe điện
Cứ mua loa ô tô nghe cho lành, cho rù đắt hay rẻ.

McLaren-01

Xe buýt
e hỏi ngu 1 tý:
1. thế nào là nguồn đối xứng, thế nào là nguồn k đối xứng ạ?
2. làm sao để phân biệt thiết bị (như cái loa chẳng hạn) nó dùng nguồn nào? tháo ra thì nhìn chỗ nào thì biết ạ ?
3. cái nguồn ở acquy ra (cái tẩu chẳng hạn) là nguồn đối xứng hay nguồn gì ạ?
mong các cụ chỉ giáo giúp e ạ
Em trả lời chung với các cụ nhé. Vì em cũng chả phải dân điện tử mà là dân cơ khí nên nếu đúng thì vốtca cộng cho em, nếu sai thì ... đừng vốt ca trừ nhé:
1. Nguồn đối xứng là nguồn có điểm giữa là 0 vôn, hai điểm kia sẽ là + và trừ. Ví dụ trong máy tính các chụ hay thấy ghi nguồn +5v, ground, -5V
Nguồn không đối xứng là nguồn chỉ có 0V và +... V
2. Loa vi tính thì nguyên tắc là sử dụng điện áp 220V vào, dùng biến thế hạ áp xuống 12V, qua bộ nắn dòng sang DC và lọc nhiễu rồi tùy theo hãng chế tạo mà chia ra làm 2 loại: đối xứng và không đối xứng. Muốn biết được loại nào thì cụ phải có đồng hồ đo hoặc là thợ điện tử dò theo mạch nguồn.
3. Cái nguồn ở tẩu là loại 12V không đối xứng: Vỏ là cực âm 0V nối mát và lõi là +12V

Cũng tùy cụ ạ, biết đâu có cụ nào chạy xe tải, kính luôn luôn mở thông thoáng. Nhưng lại cần nghe tí nhạc cho đỡ căng thẳng trên đường đi hoặc là có cụ nào thích tự nghiên cứu độ chế kiểu "Do it myself" thì cũng nên cổ vũ chứ

chẳng là nhà em thừa bộ loa vi tính nên định nghịch ngợm lắp thử vào vợ hai. Cho em hỏi ngu tý là có thể lắp được không ạ? vì bộ loa vi tính chạy điện 220v. Có cụ nào biết về vụ này chỉ giúp em với ạ
Nói chung là cho dù nguồn điện của loa vi tính là loại gì thì cũng sẽ lắp được lên xe thôi cụ à. Để làm được việc này thì cụ phải:
Tháo loa ra xem thử bộ nguồn là lọai gì:
1. Nếu là loại 12V không đối xứng thì cụ bỏ biến thế, đấu ngay vào nguồn ắc qui của xe là được. Chú ý phải đấu đúng cực không là bộ khuyếch đại loa của cụ sẽ tèo
2. Nếu là loại nguồn đối xứng thì ắp thêm con IC 7912 để tạo điện áp âm
3. Nếu loại nguồn có điện áp nhỏ hơn 12V (9V hoặc 6V) thì sử dụng IC ổn áp 7809 hoặc 7806 để tạp nguồn

HAICON

Xe điện
Có loa hịn thảo nào phán kinh thía :D Lúc nào chán để em nháaaaaaa
Hịn đâu cụ :D, căn bản là em thấy loa dùng cho ô tô thì ng ta đã tính toán rồi. Chứ dốt điện như e mà mò mấy cái món này ko khéo bò lành thành què mất :D. Thế e mới bảo đắt hay rẻ thì cứ dùng loa dành riêng cho xe thôi.

duchienan

Xe đạp
Website
vuathitruong.com
mình thị lại thích lượm loa oto về để lắp vào loa vi tính nghe. công nhận chất. chứ loa vi tính lắp oto thì cũng chưa nghe.

Kiabuoisang

Xe container
Việc đưa loa vi tính lên xe cũng chả khó khăn gì. Chỉ cần giải quyết vài vấn đề sau thôi.
Nguồn cấp cho loa: Mang ra hiệu điện tử, nhờ thợ họ vật ra, tách 2 đầu dây + - có hiệu điện thế là 12V.
Bố trí loa: Loại bỏ toàn bộ hệ thống loa của xe cũ, sử dụng các vị trí đó để gắn loa vi tính vào. Nên dùng loa 4.1 hoặc 2.1( nhưng có 4 loa )cho dễ bố trí. Cứ tháo táp pi cửa ra và dắn loa vào, ko cần quan tâm đến hộp cộng hưởng, vì các loa này đều là loa chơi cả trung và tép, được bịt kín mặt sau màng loa, hộp cộng hưởng ko có tác dụng, chẳng qua để giữ loa và hình thức cho đẹp thôi.
Về loa bass, cũng là cục chủ để kích âm thanh cho 4 loa, có thể bố trí sau cốp. Sau khi đặt xong các loa, cố định đâu đó thì tiến hành đi dây tín hiệu từ DVD, CD vào loa, đi dây nguồn vào loa, đi dây âm thanh ra 4 cánh. Dây tín hiệu âm thanh từ DVD ra cần sử dụng tín hiệu chưa qua công suất, vì nếu dùng tín hiệu đã qua công suất thì khả năng tèo loa là cao. Món này các DVD, CD tung của luôn sẵn.
Có thể chuẩ bị cả đầu jac 3,5 để cắm điện thoại hoặc thiết bị phát mp3 để nghe.
Về chất lượng âm thanh: Theo em nghĩ thì hay dở là do loa, không thể có chuyện ngon bổ lại rẻ và đẹp được.
Cùng ko cần quá cầu kỳ về cái hệ thống âm thanh tự chế này. Cụ nào thích chơi thì tìm bộ loa microlap X2( Nhỏ gọn, chất lượng cực cool, giá mềm, dễ bố trí ). Con này là 2.1, bung loa trung ra được 4 cái. tích kiện đường đi dây tối đa.
là có thể làm được và âm thanh cực ngon, giá lại mềm ( tầm 1,2 củ/bộ ).
Theo em thấy: Cũng chỉ để giải quyết cái thích tự độ đẽo, hình thức thì ko đẹp. Âm thanh thì gọi là được. Phù hợp với xe tải, xe cỏ hơn là xe con :D
An toàn điện đóm: Do tay nghề của mình thôi ạ\m/
Tóm lại: Hoàn toàn có thể làm được như mong muốn: Vác loa vi tính lên ô tô.

Chỉnh sửa cuối:

vn_styler

Xe hơi
tự mod nó mới thích chứ kụ nhỉ

aston_martin123

Xe tăng
cho em hỏi nhé: loa bass, cũng là cục chủ để kích âm thanh loa vi tính này thì đấu theo đường sub của đầu DVD được không ạ?

cho em hỏi nhé: loa bass, cũng là cục chủ để kích âm thanh loa vi tính này thì đấu theo đường sub của đầu DVD được không ạ?
Em cũng chưa thử, nhưng khả năng là không được cụ ạ vì trong loa bass có thêm bộ amlifier để kích tín hiệu trong khi đường ra sub của đầu DVD là đã kích rồi. Vậy nên âm thanh sẽ không chuẩn

aston_martin123

Xe tăng
Em cũng chưa thử, nhưng khả năng là không được cụ ạ vì trong loa bass có thêm bộ amlifier để kích tín hiệu trong khi đường ra sub của đầu DVD là đã kích rồi. Vậy nên âm thanh sẽ không chuẩn
Thế em bỏ bộ ampli trong cục bass vi tính đi thì có ok không bác?

aston_martin123

Xe tăng

Bỏ đi thì chắc chắn là được, có điều trở kháng của loa bass vi tính phải bằng đúng trở kháng của loa đi kèm theo đầu DVD thì âm thanh mới hay và dùng mới bền được cụ ạ! Có những loại trở kháng loa thông dụng như sau: 3 ôm, 4 ôm, 8 ôm ..... Cụ phải thử mới biết được, em nghĩ cũng đơn giản, chỉ cần cụ có cây mỏ hàn điện, một ít chì hàn và nhựa thông là được ngay. Em có 2 con loa bass của dàn loa Liên Xô nổi tiếng trước đây SS50 cũng đang định thử làm KFC xem sao đây.

aston_martin123

Xe tăng
Em có mỏ hàn xung, nhựa thông, 1 cuộn thiếc, 1 máy đo mini, như vậy đủ chưa cụ, cần thêm gì nữa không ạ?

Em có mỏ hàn xung, nhựa thông, 1 cuộn thiếc, 1 máy đo mini, như vậy đủ chưa cụ, cần thêm gì nữa không ạ?
Em thì trình cũng phọt phẹt thôi, dưng mờ nếu cụ chụp và post cho em cái ảnh đầu chia ra loa phía sau của DVD + cái ảnh chụp mạch điện của loa bass (sau khi tháo vỏ loa ra) thì em và cụ sẽ cùng thí nghiệm được.

quangboy

Xe buýt
Loa ô tô giờ cũng không đắt lắm, cụ nên mua lắp vào nghe cho sướng , với lại loa ô tô nó có cấu tạo và độ bền cao hơn loại loa khác

aston_martin123

Xe tăng
Loa ô tô giờ cũng không đắt lắm, cụ nên mua lắp vào nghe cho sướng , với lại loa ô tô nó có cấu tạo và độ bền cao hơn loại loa khác
Cái chính là mình mày mò tự làm để tự sướng ấy cụ ạ. Còn mua sẵn thì em nói làm gì! Nó thú vị là ở chỗ ấy đấy cụ ơi!

aston_martin123

Xe tăng
Em thì trình cũng phọt phẹt thôi, dưng mờ nếu cụ chụp và post cho em cái ảnh đầu chia ra loa phía sau của DVD + cái ảnh chụp mạch điện của loa bass (sau khi tháo vỏ loa ra) thì em và cụ sẽ cùng thí nghiệm được.
Hay hôm nào rảnh em vác qua nhờ cụ xe hộ em nhé!