Đổ xăng khi vẫn nỏ máy???

E thì chưa bao giờ xuống đổ xăng mà tắt máy cả, mấy người trên xe kêu nóng hạ kính xuống thì mùi xăng. Em đi 1 mình thì vẫn nổ máy bật điều hoà để khi lên xe là mát ngay

TT_TX

Xe đạp
Các bác buồn cười bỏ xừ:)), em nói cho các bác biết, lúc các bác tắt máy đổ xăng thì chẳng sao, nhưng lúc bác đề máy để nổ thì mới là lúc nhiều tia lửa có dòng điện mạnh xuất hiện nhất, vì thế khả năng có đống sắt vụn và lợn quay là rất cao:69:.

Em khuyên các bác tuyệt đối không được tắt máy khi vào đổ xăng, nhân viên bán xăng mà yêu cầu tắt máy thì chưởi cho nó 1 trận:mad:
Xem ra topic của em xôm tụ phết, đã có nhiều ý kiến khác nhau, thậm chí trái ngược nhau. Vậy nên hay không nên tắt máy khi vào đổ xăng tại cây xăng? Đề nghị anh em tranh luận đến cùng vì đây là việc làm thường xuyên của anh em, rất quan trọng.

Chỉnh sửa cuối:

Billduy

Xe tăng
Dừng xe, Tắt máy, xuống xe, mở nắp xăng, quan sát đồng hồ bơm, đóng nắp xăng, đếm tiền.... rồi biến

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Tiếng này thì nghe thật rõ bác à , xe em vẫn nghe . Bên OS cũng đã có bài bàn luận chuyện này . Để em tìm lại đường link .

Việc đổ xăng khi máy còn nổ là chuyện khg nên làm . Nhiều bác chủ quan cho là khg sao nhưng theo em tắt vẫn hơn , thậm chí nhiều cây xăng còn qui định khg nghe điện thoại khi châm xăng nửa mà
cái tiếng xì kia là có thật, không nhỏ đâu mà to nghe rất rõ nữa cơ ạ. Em thấy trong hướng dẫn sử dụng xe người ta cũng nhắc đến thao tác mở nắp bình xăng: mở từ từ hết tiếng xì thì mở hết ợ (đại khái thế)
Thế à? E thì chả để ý, cứ mở ra xoay tạch tạch, xe thì đông, ngoài đường thì ầm ầm nên e chả nghe thấy j cả. Còn vụ điện thoại thì rất nhiều cây xăng cấm hay khuyến cáo ko sử dụng trong khi đổ xăng, nhưng thực ra vụ cháy nổ do đt là ko phải, mà nguyên nhân là do tĩnh điện cơ. E đã xem một chương trình trên Discovery rồi, ngta thí nghiệm rất tỉ mỉ.

Thành Tâm

Xe đạp
Vụ điện thoại cháy nổ này giờ đây cũng ít nhắc đến, có một số bài báo cũng nói rằng chưa có gì rõ ràng chứng tỏ việc này, chỉ là cẩn thận vẫn hơn thôi

Minh Hoàng

Xe buýt
Cứ tắt cho nó lành các cụ ạ, như mang dây an toàn ấy :41:

vitrans

Xe hơi
về điện thoại di động thì các bác cứ yên tâm chương trình "những người chứng thực chuyện lạ" nó làm đủ kiểu mà chẳng cháy nổ gì cả

tienpham1102

Xe tăng
Thế à? E thì chả để ý, cứ mở ra xoay tạch tạch, xe thì đông, ngoài đường thì ầm ầm nên e chả nghe thấy j cả. Còn vụ điện thoại thì rất nhiều cây xăng cấm hay khuyến cáo ko sử dụng trong khi đổ xăng, nhưng thực ra vụ cháy nổ do đt là ko phải, mà nguyên nhân là do tĩnh điện cơ. E đã xem một chương trình trên Discovery rồi, ngta thí nghiệm rất tỉ mỉ.
ý em muốn nói là nếu có do điện thoại thì là do pin chập cháy và em cũng xem cái chương trình đấy rồi nên dám nói to thế ợ:6::21::21:

tienpham1102

Xe tăng
Vụ điện thoại cháy nổ này giờ đây cũng ít nhắc đến, có một số bài báo cũng nói rằng chưa có gì rõ ràng chứng tỏ việc này, chỉ là cẩn thận vẫn hơn thôi
hê hê, lâu lâu mới thấy bác TT phọt bài nhể. Hôm nào tiện qua đánh bóng cái cửa xe cái, mãi mà chưa qua được:6:

tungcx

Xe máy
Em bị bà bán xăng mắng và rất không bơm nếu ko tắt máy

adco

Xe điện
Cái chuyện này cuối cùng em nghĩ là do ý thức hệ mà ra cả . Em làm 1 ví dụ nho nhỏ như tụi tây thi công trên cao thì nào là nai nịt , giày vớ , nón bảo hộ , kính lao động , đai an toàn .
Cũng chuyện đó nhưng thợ Việt thì tà lỏn ở trần cũng làm tốt .
Nhưng tới khi có chuyện thì tây khg chết còn thợ Việt thì rớt thẳng cẳng .
Cho nên những cái gì thuộc về qui định an toàn thì mình nên ý thức tuân thủ cho dù bây giờ chưa xảy ra chuyện gì . Đó cũng là 1 cách thể hiện văn hóa cộng đồng :)

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Chào các bác,
Không biết đã bác nào lẩm cẩm như em chưa, hôm trước, khi xuống xe đổ xăng, lơ ngơ thế nào mà em lại quên không tắt máy (vì trên xe còn có người), khi đổ xăng xong rồi, lên xe mới biết là mình vẫn để xe nổ khi nạp xăng. Em hỏi các bác như thế có làm sao không? Đã bác nào quên như em chưa?
Xe em Civic 1.8MT.
Em có bao giờ tắt máy đâu , mà em toàn đi một mình , cũng chẳng thấy nhân viên bơm xăng nhắc bao giờ , chắc không sao .

ngocta

Xe tải
ơ, em cũng toàn để nổ máy, chẳng thấy ai nhắc. Đọc hết 6 trang thấy đa số cũng giống em :21:

Viking

Xe điện
EM không nghĩ đơn giản vậy cụ à, các cụ xem đoạn video sau nhé:
[ame]http://www.youtube.com/watch?v=EmzBwyTDRjA[/ame]

adco

Xe điện
ơ, em cũng toàn để nổ máy, chẳng thấy ai nhắc. Đọc hết 6 trang thấy đa số cũng giống em :21:
Thật ra mấy cái chuyện phòng chống cháy nổ này mình cũng học từ tụi tây thôi bác . Nó đã ngâm ku' chán chê rồi mới đặt ra , dân nó tuân răm rắp . Dân mình có cái lạ là cứ thích theo ý mình mà chẳng hiểu hậu quả .
Em nghĩ là diễn đàn cũng là nơi kêu gọi ae nên tự khép mình vào qui định chung:)

rungtung

Xe hơi
Thật ra mấy cái chuyện phòng chống cháy nổ này mình cũng học từ tụi tây thôi bác . Nó đã ngâm ku' chán chê rồi mới đặt ra , dân nó tuân răm rắp . Dân mình có cái lạ là cứ thích theo ý mình mà chẳng hiểu hậu quả .
Em nghĩ là diễn đàn cũng là nơi kêu gọi ae nên tự khép mình vào qui định chung:)
Nhất trí với ý kiến giáo sư. Chuẩn!:41:

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
E đổ xăng bao giờ cũng tắt máy vì bình xăng ở dưới yên xe. E thề:))

Ghi được reply hơi lâu :^) Em toàn nổ máy khi đổ xăng (y)