Đỗ xe ghép (Parallel parking), em sai chỗ nào các cụ nhở?

atvthanh

Xe tải
Vì cách lùi đỗ xe ghép (parallel parking) không có trong chương trình đào tạo sát hạch lái xe lấy bằng B1-B2 cho nên chúng mình phải tự học thôi. Sau khi tham khảo các chỉ dẫn từ google, chơi thử trò parking perfection để biết nguyên tắc chung, em tự soạn ra giáo trình sau và hôm nay hăm hở ra bãi xe luyện tập:

Em thực hiện được đến bước 4 ổn, nhưng có vấn đề như sau:

1. Sau khi xe đã song song với vỉa hè thì đầu xe mình cách đuôi xe trước quá xa, khoảng 1,2m. Trong thực tế, nhiều khi không có khoảng cách tự do lớn đến thế để mà chen vào.

2. Cũng ở vị trí hoàn thiện ấy, xe mình thụt vào so với xe trước khoảng 60-70cm. Quả là lãng phí và trong thực tế thì không có khoảng cách lớn đến thế nếu như xe trước xe sau đã đỗ khá sát vỉa hè.

Trên đây là kết quả thu được từ thực nghiệm, còn kết quả trên game thì hoàn hảo ạ.

Vậy các cụ góp ý em mới, có bước nào thực hiện quá sớm hoặc quá muộn không, hoặc khi đánh lái không đánh cho xe chéo 45 độ mà là 60 độ chẳng hạn. Nếu vậy căn cứ vào đâu để căn xe?

achille2k

Xe tải
Cái này bài thì đúng thế nhưng đến đâu thì chỉnh đến đó thôi chứ không thể nào cả 4 bước cứ tăm tắp được đâu cụ ợ.

Ngua

Xe buýt
Cụ làm bước 2 sớm quá. Mai thực nghiệm lại: cứ lùi cho đến khi cái gương bên trái ngang d it xe bên kia thí hãy tiếp bước 2.

atvthanh

Xe tải
Nếu thực hiện bước 2 muộn hơn thì xe càng xuống sâu hơn và vào sâu hơn. Em đang nghĩ là mỗi bước đều phải sớm lên một tý.

ducmanh

Xe điện
Bài này em viết từ tháng 1 đây ạ.

E mới đọc qua vài bài và nay e xin có ý kiến cơ bản để các cụ tham khảo.
1 khi muốn lùi vào khoảng cách giữa 2 xe đỗ cùng chiều, các cụ, các mợ phải chắc chắn rằng khoảng cách đó phải dài hơn xe các cụ, các mợ thối thiểu là 1m
2 các cụ, các mợ tiến xe và dừng song song với xe phía trước khoảng cách giữa sườn bên phải xe các cụ và xe kia khoảng 50cm (nhưng đừng quá 60 và dưới 40 các cụ nhé)
các cụ, các mợ cài số lùi và quan sat gương bên phải, khi thấy bánh sau xe các cụ, các mợ đã nằm ngang tầm với phần cuối của xe kia thì các cụ, các mợ, vặn vô lăng sang hết bên phải cho e,( các cụ nhớ là vừa vặn vừa lùi nhé, mà từ từ khoai mới nhừ dc) sau đó khi các cụ, các mợ thấy mông của mình đã vào các cụ, các mợ trả lái cho e, (khi thẳng lái thì xe và vải hè nằm với vị trí khoảng 40 độ) sau đó các cụ, các mợ lùi tiếp đến khi các cụ, các mợ thấy mông mình chạm vỉa hè đầu còn đang hóng hớt ở giữa đường thì các cụ, các mợ văn vô lăng sang hết bên trái cho e, rồi các cụ, các mợ cứ từ từ mà vào, khi nào các cụ, các mợ thấy xe nằm song song với vỉa hè thì các cụ, các mợ trả thẳng lái và tiến lên 1 tý cho đẹp đội hinh.
Đây là cách đỗ bên trái đường còn các cụ muốn đỗ bên phải thì vặn cái vồ lăng ngược lại nhé.
Đây là kinh nghiệm của e nếu có gì chưa phải xin các cụ cho ý kiến để e sửa sai. ^:)^
Chúc cụ thành công.%%-

Ngua

Xe buýt
Nếu thực hiện bước 2 muộn hơn thì xe càng xuống sâu hơn và vào sâu hơn. Em đang nghĩ là mỗi bước đều phải sớm lên một tý.
Không, cụ cứ làm bước 2 chậm hơn để đuôi xe gần với vỉa hè hơn. Bỏ luôn bước 3 của cụ, thay vào đó là vừa đánh lái hết sang trái vừa tiếp tục lùi thật chậm...

Bỏ bước 3 cụ sẽ đỡ tốn thêm 1 đoạn thẳng. Như thế quỹ đạo của xe sẽ chỉ là 2 phần của vòng tròn ngược nhau.

nc_online

Xe hơi
Hic, mình lấy bằng đc 2 năm rồi, nhg rất ít khi lái.... Đi trên đường thì ko sao. Cứ nghĩ tới phải lùi xe, cho xe vào chuồng là sợ, ko hiểu sao nữa...

tayhogarage

Xe tải
1. Căn được khoảng cách giữa 2 xe 50cm là hơi khó, theo em cứ hai gương ko chạm nhau là ok

2. Cụ lùi thẳng đến khi cửa sau của cụ ngang đuôi xe trước thì mới đánh hết lái cua vào

3. Cụ nhìn gương hậu nếu thấy đuôi xe sắp chạm vào vỉa hè thì lại đánh hết lái sang bên kia (cái đoạn này khó nhất, nếu đuôi đã khá sát hoặc vỉa hè cao thì phải đánh nhanh, nếu còn xa hoặc vỉa hè thấp thì đánh từ từ nếu ko đuôi lại vểnh ra, cốt yếu của nó là để cho bánh xe sau càng sát vỉa hè càng tốt). Vừa đánh vừa quan sát mũi xe bên phụ tránh chạm vào đuôi xe trước

4. Khi xe đã gần như song song thì chỉ đánh lại 1/2 lái và tiến lên tí chút trả thẳng lái cho sát với xe trước là được

Chúc cụ tập luyện thành công, em cũng phải ra MĐ tập mãi đấy ạ, tập trên điện tử thì không ăn thua gì đâu, phải tự lái tư căn để thành thói quen thôi ạ

Nicolas1980

Xe tải
em toàn vẩy đầu vào giữa 2 xe rồi vẩy ra, ( quan sát gương không vẩy ào người đi dg` nhé) khi vẩy ra xe mình tạo với vỉa hè 1 góc chéo tầm 45-50 độ và đuôi xe mình đã qua đầu xe trước, thẳng lái lùi từ từ, nhìn gương phải thấy đuôi xe che khuất vỉa hè đánh từ từ lái về bên phải để đưa đầu xe mình thẳng với xe trước, trả lái thẳng là xong

nghialm

Xe đạp
em toàn vẩy đầu vào giữa 2 xe rồi vẩy ra, ( quan sát gương không vẩy ào người đi dg` nhé) khi vẩy ra xe mình tạo với vỉa hè 1 góc chéo tầm 45-50 độ và đuôi xe mình đã qua đầu xe trước, thẳng lái lùi từ từ, nhìn gương phải thấy đuôi xe che khuất vỉa hè đánh từ từ lái về bên phải để đưa đầu xe mình thẳng với xe trước, trả lái thẳng là xong
Kiểu của cụ chỉ có thể áp dụng trong trường hợp hai xe trước sau xa nhau tương đối và khoảng trống bên lái của cụ lớn thôi ạ. Túm quần lại là các cụ cứ áp dụng theo bốn bước của chủ thớt có kèm theo điều chỉnh tùy từng trường hợp và cố gắng vào từ từ là được thôi ợ.

c'est_la_vie

Xe hơi
Em thấy túm lại là thực hành...thực hành...và thực hành càng nhiều càng tốt, tùy từng trường hợp thực tế mà lùi thôi các cụ, các mợ. Em gặp trường hợp đường nhỏ chiều rộng đủ ba thân xe chạy cách nhau khoảng 30cm - 40cm nhưng hai bên lại đỗ kín có một khoảng trống ở giữa hàng bên phải, mình đành chui vào và cũng không thể áp dụng quy luật như cụ chủ thớt được. Em phải tiến lùi rất nhiều đỏ mới vào được, áp sát thân xe bên phải vào xe đang đỗ bên phải khi lùi để khi vào đầu xe bên lái phía trước không va vào hàng xe đỗ bên trái, phần đầu và đuôi sau khi đỗ cách xe trước sau lần lượt là 30 cm #:-s(may cho em hôm đó về muộn nên có nhiều thời gian để lùi). Bác nào không tin cứ qua chỗ đỗ xe trên đường dẫn vào công an phường ở phố Nguyễn Ngọc Nại thử một lần sẽ rõ ngay.

sourire1983

Xe máy
Nói chung theo em lý thuyết là thế, thực tế thì khác 1 tý ở chỗ xe mình dài bao nhiêu...

Còn bác gì bảo cho đầu vào trước, tiến, lùi rồi cân thì chắc bác toàn đỗ chỗ 2 xe cách nhau xa

dativu

Xe điện
Thực tế còn khác ở chỗ : xe có trợ lực lái và xe không có trợ lực có độ trễ một chút.

kienvinh

Tháo bánh
Thế xe nào trong 2 xe trên có độ trễ? Hoặc tóm lại là xe nào trễ hơn?

Alex83

Xe hơi
Hic, mình lấy bằng đc 2 năm rồi, nhg rất ít khi lái.... Đi trên đường thì ko sao. Cứ nghĩ tới phải lùi xe, cho xe vào chuồng là sợ, ko hiểu sao nữa...
Cụ này giống em. Em về bãi thì đến 99% là để mấy chú trông xe cất xe hộ. Mặc dù để em tự lái thì vẫn OK
P/S: E mới lấy bằng 6 tháng ợh! :D

thaiquangtung

Xe buýt
Cái này hoàn toàn có trong bài thi cụ nhé. Nhưng là thi bằng D và E cụ nhé. Đây là bài thi chuồng ngang..Kính cụ.

WHITE TIGER

Xe container
vẫn nên lấy chéo góc chuồng.Hạng D và E cũng lấy lái chéo cho dễ vào.Vào song song chỉ vào khi đường quá hẹp thôi

em lái 6 tháng rồi mà cái trò này cũng phát được phát hỏng. Khó nhất đoạn căn đuôi xe với vỉa hè.

HuyKien

Xe tải
Vì cách lùi đỗ xe ghép (parallel parking) không có trong chương trình đào tạo sát hạch lái xe lấy bằng B1-B2 cho nên chúng mình phải tự học thôi. Sau khi tham khảo các chỉ dẫn từ google, chơi thử trò parking perfection để biết nguyên tắc chung, em tự soạn ra giáo trình sau và hôm nay hăm hở ra bãi xe luyện tập:

Em thực hiện được đến bước 4 ổn, nhưng có vấn đề như sau:

1. Sau khi xe đã song song với vỉa hè thì đầu xe mình cách đuôi xe trước quá xa, khoảng 1,2m. Trong thực tế, nhiều khi không có khoảng cách tự do lớn đến thế để mà chen vào.

2. Cũng ở vị trí hoàn thiện ấy, xe mình thụt vào so với xe trước khoảng 60-70cm. Quả là lãng phí và trong thực tế thì không có khoảng cách lớn đến thế nếu như xe trước xe sau đã đỗ khá sát vỉa hè.

Trên đây là kết quả thu được từ thực nghiệm, còn kết quả trên game thì hoàn hảo ạ.

Vậy các cụ góp ý em mới, có bước nào thực hiện quá sớm hoặc quá muộn không, hoặc khi đánh lái không đánh cho xe chéo 45 độ mà là 60 độ chẳng hạn. Nếu vậy căn cứ vào đâu để căn xe?
Cụ đúng hết! Chỉ có điều là cảm giác căn xe chưa chuẩn thôi! Đây là bài ghép chuồng ngang ứng dụng trong điều kiện địa hình hẹp. Cụ có thể vào góc 70 độ miễn là bên trái không vướng! Vì các xe dài ngắn khác nhau, bán kính lượn vòng khác nhau nên cái chung nhất chỉ có 2 căn cứ: 1 là bánh xe sau cách vỉa hè chừng 35-40 Cm, 2 là đúng lúc đó đầu xe bên Phải vừa qua hết đuôi xe trước. Bắt đầu hết lái trái và Lùi chậm, sao cho cái đầu xe quay thành một cung tròn, cái cản trước của xe Cụ lướt sát cái cản sau của xe trước càng sát càng tốt(10-15 Cm là giỏi quá). Lưu ý: Nếu không phải vỉa hè mà là Tường, Rào thì điểm căn xe lại là góc mít Xe cụ! Cẩn thận kẻo caí Góc nó đụng tường...Kính Cụ! Chúc mau lên trình !