Thảo luận Độ xe khách thành Mobile home

Alexmazzz

Xe buýt
Em với mấy thằng bạn có ý định chung tiền độ 1 con xe khách 24 - 29 chỗ thành Mobile home:
Kiếm 1 con xe khách cực kỳ rẻ tiền rồi giảm số ghế xuống còn khoảng 4 -5 chỗ ở phía trước, phần không gian còn lại phía sau để bố trí nội thất như phòng ngủ, lắp giường và WC... đại loại thế, sau khi xong thì có thể chở được khoảng 8 người.
Em nghĩ phần kỹ thuật cũng không có gì rắc rối lắm, nhưng vấn đề quyết định đến tính khả thi của việc này là cái món đăng kiểm thì em mù tịt, anh nào có kinh nghiệm hoán cải xe cho em biết với, không biết có đăng kiểm lại được thành xe 8 chỗ để dùng bằng B1, B2 lái được không nhỉ (vẫn phải dùng bằng xe khách thì thôi nghỉ).
Mong các đại ca thỉnh giáo.

ktsNghia

Xe buýt
Em không biết gì nhiều nhưng xin cổ vũ bác (b). Em cũng có ý thích làm 1 chiếc như thế từ lâu. Nó sẽ đầy đủ chỗ ăn chơi nghỉ xả cho khoảng 6 - 10 người. Chờ khi nào có điều kiện là em cũng bụp thôi.

CCCP

Xe máy
Em biết có một con như thế rất rẻ, đăng ký sẵn 8 chỗ rồi bác không cần phải lo bằng nữa bác có muốn thật không hay chỉ là ý tưởng

Saucoi

Xe đạp
Quả này là đi làm nhà nghỉ lưu động được đấy bác ợ !

BMW760Li

Xe tải
Ý tưởng hay đó bác ! Tiến hành luôn đê bác! Em ủng hộ cả hai tay luôn! Chúc bác thành công!
PS: Làm xong đi chơi với bạn gái đỡ tiền thuê nhà nghỉ!

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
Ý tưởng hay đó bác ! Tiến hành luôn đê bác! Em ủng hộ cả hai tay luôn! Chúc bác thành công!
PS: Làm xong đi chơi với bạn gái đỡ tiền thuê nhà nghỉ!
Ai lại làm việc ấy trên xe bao giờ , thế thì đen chít

CCCP

Xe máy
Sao cứ hơi hơi một tí là các bác nghĩ ngay ra chuyện "ấy" nhỉ, bậy quá

Cuti_95

Xe hơi
Em ủng hộ cả hai tay luôn!
Ủng hộ là phải nói đến tiền, ý tưởng, thông tin...vv chứ vỗ tay thì em cho cả ngày.

Em cũng có ý tưởng này vì em đã có xe nhưng chưa có nhà. Dzưng mà em tình rồi, có mà lỗ nặng, vì còn nhiều thứ chi phí khác nữa như:

- Chỗ đỗ : nhìn cái body thì tức là xe khách rồi : mời bác vào bãi xe khách mà đỗ, lại còn đường cấm nữa chứ . nếu bác ở trong nội thành.

- "nhà lưu động ư" , vé cầu đường gấp đối rồi.
- Rồi những cái như bác nói ấy: đăng kiểm, các chú*** trên đường.

Theo em thì có lẽ là bác nên làm một cái trailer (kiểu rơ mooc của các bác sửa đường ý) có đủ tiện nghi như ý của bác. chỉ tôi không có động cơ thôi. khi nào muốn đi thì móc vào xe mà kéo đi. Như vậy thì vẫn đề có lẽ đơn giản hơn vì:

- Nó không phải là xe có động cơ: vậy chẳng sợ vị các chú *** vịn.

- Có khi bẳng lái cũng không cần đổi (nhưng cũng có thể là bị tính là rơ móc)

- Bác có thể đỗ ngoài đường chắc chẳng ai đến mà cẩu (tốt nhất là làm một cái xích to, khóa vào cây bên đường là OK

- đẳng kiểm hả: chắc là dễ vì chassis vẫn như cũ

Bác thử tính tiếp nhé, rồi chia se ý tưởng. Cái ý tưởng này rất hợp với những ai kô có nhà, hoac nhà siêu mỏng kiểu ở dường đào tấn, kim liên ấy (nhà chỉ là chỗ để mắc cái công tơ điện, và họng nước, cần thì thêm cái ông nươc thải :D :D

Chúc bác thành công

hon nhien

Xe điện
Theo em thì có lẽ là bác nên làm một cái trailer (kiểu rơ mooc của các bác sửa đường ý) có đủ tiện nghi như ý của bác. chỉ tôi không có động cơ thôi. khi nào muốn đi thì móc vào xe mà kéo đi. Như vậy thì vẫn đề có lẽ đơn giản hơn vì:

- Có khi bẳng lái cũng không cần đổi (nhưng cũng có thể là bị tính là rơ móc)

Chúc bác thành công
Cái này phải có bằng E rồi bác ơi.

Alexmazzz

Xe buýt
CCCP: Em biết có một con như thế rất rẻ, đăng ký sẵn 8 chỗ rồi bác không cần phải lo bằng nữa bác có muốn thật không hay chỉ là ý tưởng
Đương nhiên là bọn em muốn thật chứ, vài gia đình đi chơi chung cũng tiện, làm hậu cần cho offroad cũng ok nhỉ. Bác cho biết cụ thể về con xe đó đi, nó cũng là hàng độ lại hay sản xuất nguyên chiếc từ nước ngoài. Nếu là hàng độ lại thì bác cho em ít kinh nghiệm.

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Bác nên kiếm chú Ford Transit 9 chỗ, kích thước ko quá to, bằng B lái được.

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Các bác quay lại với con Chevrolet Starcarft của bác B.D đi, xe 7 chỗ to như xe 24 chỗ luôn, con đấy độ thoải gà mái

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Nó đây bác này
http://otofun.com/showthread.php?t=3233

Hiện em chưa đủ tiền và ý tưởng để làm gì nó thêm , vẫn đang gửi nhờ dưới gara Âu mỹ của bác Blacklac

ktsNghia

Xe buýt
B.D : đo cho em các kích thước chuẩn và gửi cho em, lúc nào ít việc em lôi ra thiết kế nhé

PHUTHAICO._LTD

Đi bộ
Ý kiến của bác hay quá. Cổ vũ cho ý kiến của bác.(y) khi nào xong hết tất cả bác cho e 1 ghế trên xe nhe. good man:D

Chỉnh sửa cuối:

THUNDER-VR

Xe tải
Website
www.ngochoangaudio.com
Kiếm 1 con xe khách cực kỳ rẻ tiền rồi giảm số ghế xuống còn khoảng 4 -5 chỗ ở phía trước, phần không gian còn lại phía sau để bố trí nội thất như phòng ngủ, lắp giường và WC... đại loại thế, sau khi xong thì có thể chở được khoảng 8 người.
Em nghĩ phần kỹ thuật cũng không có gì rắc rối lắm, nhưng vấn đề quyết định đến tính khả thi của việc này là cái món đăng kiểm thì em mù tịt, anh nào có kinh nghiệm hoán cải xe cho em biết với, không biết có đăng kiểm lại được thành xe 8 chỗ để dùng bằng B1, B2 lái được không nhỉ (vẫn phải dùng bằng xe khách thì thôi nghỉ).
quote]
Hay lắm bác! nhưng ở thời điểm hiên tại thì không cải tạo từ 24-29 xuống 8 ghế để dùng bằng B2, B1 được đâu !
bác thử lựa chọn nhưng mẫu xe nguyên thủy 8-9 chỗ thử xem nhưng mà em nghĩ nó không có giá " cực kỳ rẻ tiền đâu bác " hi
chúc các bác thành công nhé !!!!

không biết có đăng kiểm lại được thành xe 8 chỗ để dùng bằng B1, B2 lái được không nhỉ
Chỉ hạ cấp từ xe khách thành... xe tải chứ kg "hạ ghế" được bác ợ.
Nếu cho "hạ ghế" thì các chú 15 chỗ quá đát sẽ chuyển thành 9 chỗ ngồi 10 chỗ đứng để chạy tiếp hết. :))

Kiếm con Transit hay MB140 được đấy , dùng được bằng B2. Loại này nóc khá cao , bỏ hết ghế đằng sau đi là có một không gian kha khá để ' sáng tác '
Nếu muốn rẻ nữa thì làm con UAZ cứu thương.