[Cảnh báo] Đỗ xe không kéo phanh tay và hậu quả !

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đỗ tạm thì chỉ cần kéo phanh tay (như trường hợp này). Còn phanh tay kém tới mức kéo rồi mà vẫn trôi thì nên đi bảo dưỡng.
Chỉ có đỗ lâu, đỗ ở các nơi dốc thì mới áp dụng hết các bài: phanh tay, số, chèn bánh và đánh ngoặt tay lái cho xe lỡ trôi thì sẽ va vào taluy dương.
Em có lần lên thăm đập Hòa Bình. Xe đậu ở đỉnh dốc (cỡ 12-13%), em phải áp dụng hết các bài mới yên tâm rời xe !.
Tôi thì đỗ tạm hay không, cũng vào số 1 + phanh tay.

Vdung1978

Xe tải
Bắt tay có 1 cái mà xuống luôn hồ rồi

mai.thanh10

Xe container
Bệnh của nhiều người mới lái: Quên kéo phanh tay và quên nhả phanh tay.
Em gửi xe trong bãi cần phải đẩy qua đẩy lại nên phải nhả về số N và ko được kéo phanh, gấu em lên lái toàn kéo phanh rồi lại nhả, nhìn thao tác cực buồn cười.

Chỉnh sửa cuối:

xedap668

Xe buýt
Cụ lx lên đc xe rùi đáng ra chỉ cấn phanh tay và phanh chân , sao lại nhầm thế nhỉ.....vừa số lùi lại còn thêm ga cho nhanh :)):)):)):))

xedap668

Xe buýt
e thỉnh thoảng lúc khởi hành xe quên hạ phanh tay.....vì hơi vội. đungs là lx ko thể vội dc

Có những người có thói quen đỗ xe không kéo phanh tay, hoặc đôi khi chủ quan thì nên xem clip này.
Em có lần đi lên Sơn la, xe bị thủng lốp, thay lốp sơ cua xong, sáng hôm sau đi vá. Chú thợ rất cẩn thận xách ra mấy cục chèn và chèn hết vào trước khi tháo bánh ! Rất ấn tượng.

tưởng lên xe kéo phanh kịp cơ , hồi hộp thế :))) xg mương luôn :)))

cuong1903

Xe tăng
Em cũng bị 1 lần, xe trôi vào lan can bờ ao và bị xước, móp cửa. Không có lan can thì đã phải thuê cẩu xe từ dưới ao lên rồi.

ubisapro

Xe trâu
Có những người có thói quen đỗ xe không kéo phanh tay, hoặc đôi khi chủ quan thì nên xem clip này.
Em có lần đi lên Sơn la, xe bị thủng lốp, thay lốp sơ cua xong, sáng hôm sau đi vá. Chú thợ rất cẩn thận xách ra mấy cục chèn và chèn hết vào trước khi tháo bánh ! Rất ấn tượng.

E dự ông trong clip chưa chắc đã ko kéo phanh tay. Có thể là kéo phanh tay non và quên về số N (vẫn để R). Phanh tay ko giữ được nên mới từ từ lùi về. E luận vậy vì đoạn sau, cụ tài đã nhảy vào xe và khả năng cao do vội, đạp nhầm chân ga nên xe ... xuống hồ. Nếu để N có đạp nhầm thì ko chồm như vậy.

anhtho

Xe ngựa
E dự ông trong clip chưa chắc đã ko kéo phanh tay. Có thể là kéo phanh tay non và quên về số N (vẫn để R). Phanh tay ko giữ được nên mới từ từ lùi về. E luận vậy vì đoạn sau, cụ tài đã nhảy vào xe và khả năng cao do vội, đạp nhầm chân ga nên xe ... xuống hồ. Nếu để N có đạp nhầm thì ko chồm như vậy.
Về R thì ko ai về rồi, vì đang đi tấp vào lề do gặp người quen. Sao phải về R ?

anhtho

Xe ngựa
xe trôi về sau em nghĩ đang ở mo chứ nhỉ, hay gài qua lùi rồi nhấn nhầm ga, lúc đó chỉ việc kéo phanh tay để nó dừng lại trước thì đỡ nguy hiểm
Chắc là định đẩy về P, nhưng vì cuống nên chỉ về R và cộng thêm nhầm phanh thành ga. Phi luôn xuống ao.

hbu082

Xe container

thằng này nó bị ngáo hay sao ấy, nó leo lên mà không kéo phanh tay còn về R đạp ga, bó tay luôn.

anhtho

Xe ngựa
thằng này nó bị ngáo hay sao ấy, nó leo lên mà không kéo phanh tay còn về R đạp ga, bó tay luôn.
Cũng có khả năng phanh tay kiểu dậm chân. Nếu phanh tay ở vị trí tay thì thậm chí chưa cần lên xe đã kéo được rồi.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Mấy s chỏ có việc đạp phanh cũng ko xong

ubisapro

Xe trâu
Về R thì ko ai về rồi, vì đang đi tấp vào lề do gặp người quen. Sao phải về R ?
Cụ ơi, nhiều khi tấp lề, lùi lại 1 chút, đá gương căn sẽ gọn và sát hơn là chuyện bt mà. Chưa kể có thể đỗ xa xe kia quá, lùi lại ...

Cụ giải thích sao chuyện khi xe đang từ từ lùi ra giữa đường, cụ tài nhảy vào xe và xe chồm lên? E ko nghĩ vừa gạt cần, vừa nhấn nhầm chân ga. Xác suất này nhỏ hơn nhiều so với kéo phanh tay non và vẫn để R. Ngay bản thân e, cũng đôi lần kéo phanh tay và vẫn để D (lúc dừng đèn đỏ). Lúc đó cảm giác xe hơi chồm lên (ko đi), giống như đề pha lên dốc vậy. Thế là lại về N:D. Tất nhiên lúc đó ko tập trung. Nhưng thả phanh chân ra, xe hơi chồm là cảm nhận được ngay. Nên e dự cụ trong clip cũng vậy, có điều kéo phanh tay non nên xe vẫn lùi từ từ.

vneseman

Xe lăn
Ông kia vào là nhầm chân rồi, đang từ từ làm vù cái hạ gục ông xe máy luôn. Chưa hết khát máu nên phải xuống luôn mương uống cho hạ :)