[Cảnh báo] Đỗ xe không kéo phanh tay và hậu quả !

Pigwalk

Xe container
E dự ông trong clip chưa chắc đã ko kéo phanh tay. Có thể là kéo phanh tay non và quên về số N (vẫn để R). Phanh tay ko giữ được nên mới từ từ lùi về. E luận vậy vì đoạn sau, cụ tài đã nhảy vào xe và khả năng cao do vội, đạp nhầm chân ga nên xe ... xuống hồ. Nếu để N có đạp nhầm thì ko chồm như vậy.
Chỉ có khả năng này thôi, vì nếu đang ở N thì phải ấn shiflock thì mới vào số R được. Ông này nhảy lên xe để đạp phanh nhưng nhầm vào ga nên xe tăng tốc lùi như clip thôi. Với tình huống này thì bất cứ ai cũng tìm cách kéo phanh tay hoặc đạp phanh chân chứ không ai đi di chuyển số cả. Nên theo em giả thuyết đỗ xe nhưng vẫn ở số R và đã kéo phanh tay, khi tài xế xuống xe rồi thì lực kéo của máy thắng lực phanh và xe lùi. Còn tại sao trước lúc đỗ số lại ở R thì cũng dễ hiểu. Chẳng hạn tấp vào lề, lấy lái thẳng rồi lùi lại để đến gần xe đối tác hơn rồi đạp phanh dừng xe, kéo phanh tay nhưng quên trả số mà xuống xe và cái kết như clip.

anhtho

Xe ngựa
Cụ ơi, nhiều khi tấp lề, lùi lại 1 chút, đá gương căn sẽ gọn và sát hơn là chuyện bt mà. Chưa kể có thể đỗ xa xe kia quá, lùi lại ...

Cụ giải thích sao chuyện khi xe đang từ từ lùi ra giữa đường, cụ tài nhảy vào xe và xe chồm lên? E ko nghĩ vừa gạt cần, vừa nhấn nhầm chân ga. Xác suất này nhỏ hơn nhiều so với kéo phanh tay non và vẫn để R. Ngay bản thân e, cũng đôi lần kéo phanh tay và vẫn để D (lúc dừng đèn đỏ). Lúc đó cảm giác xe hơi chồm lên (ko đi), giống như đề pha lên dốc vậy. Thế là lại về N:D. Tất nhiên lúc đó ko tập trung. Nhưng thả phanh chân ra, xe hơi chồm là cảm nhận được ngay. Nên e dự cụ trong clip cũng vậy, có điều kéo phanh tay non nên xe vẫn lùi từ từ.
Về R thì trong trường hợp này là ko về rồi. Trông tình huống có vẻ gặp bạn cũ và vội quá chỉ về N.
Mọi người để ý thì từ lúc ông này lên xe thì xe mới tăng tốc và lao xuống hồ. Có thể lý giải: cuống quá, lên xe và gạt cần số về P, nhưng chưa hết và nó chỉ ở R, và chân đạp phanh, lại nhầm luôn thành ga.. kết cục như mọi người thấy.
Cũng có thể về P, nhưng không hết, cần số ở nửa chừng và bị bật về R. Cái này một ông bạn em từng bị.
Tóm lại, nếu đỗ tạm thì cứ kéo phanh tay kỹ, xe AT cũng ko thể tự di chuyển nếu vô tình để D. Còn xe lạ thì có thể nói người lái xe quá ẩu. Tắt máy, về P là xong chứ có gì đâu ?

anhtho

Xe ngựa
Tôi bị thói quen là: Ra khỏi xe là tắt máy, đúng Qui chình tắt máy luôn.
Kể cả mùa hè thì cũng ráng chịu.
Đó là cụ, còn nhiều người thì ko có thói quen đó. Tỉ dụ như trường hợp này :)
Em thì có thói quen còn kỹ hơn: ra khỏi xe là cầm chìa khóa luôn !.

Havo

Xe điện
Em bị thay má phanh mất 1 củ vì quá cẩn thận (ra khỏi xe là kéo phanh tay) và thiếu hiểu biết. E gửi xe ở ngay cạnh chỗ e hay rửa xe. Mấy lần rửa xe xong về đỗ xe luôn và kéo phanh tay thì hôm sau ra phanh bị bó, tăng mạnh ga mới thoát đc xe, nhưng vì gà nên e ko rút đc kinh nghiệm. Đến lần thứ 4 bị thì e ra hãng bảo dưỡng kêu ktra phanh thì má phanh đã xước nặng rồi, nguyên nhân là nước ở phanh sau khi rửa xe chưa khô hết đã kéo phanh tay làm phanh bị bó. Bảo hiểm bảo hành đều ko đc, phải mất tiền mua kinh nghiệm. Giờ đỗ ở nơi bằng phẳng e chỉ về P ko kéo phanh tay. Rửa xe xong cũng cố chạy 1 lúc rà phanh cho khô rồi mới về đỗ xe, nếu muốn cẩn thận kéo phanh tay. Cũng có thể do xe e cùi nên mới bị tình trạng đó.

h_mdc

Xe điện
Dạ xe mượn, em chưa quen! Quả này cũng mất khối xèng. Ông 2b cũng may, cố chen, chậm tý nữa là mất mạng.

ubisapro

Xe trâu
Giữa 1 thao tác kéo phanh tay or đạp phanh chân và kéo cần số về P, kể cả trong lúc cuống, cũng ko ai chọn cách 2 cả. Cụ chưa từng quên về N nhưng vẫn kéo phanh tay?

Về R thì trong trường hợp này là ko về rồi. Trông tình huống có vẻ gặp bạn cũ và vội quá chỉ về N.
Mọi người để ý thì từ lúc ông này lên xe thì xe mới tăng tốc và lao xuống hồ. Có thể lý giải: cuống quá, lên xe và gạt cần số về P, nhưng chưa hết và nó chỉ ở R, và chân đạp phanh, lại nhầm luôn thành ga.. kết cục như mọi người thấy.
Cũng có thể về P, nhưng không hết, cần số ở nửa chừng và bị bật về R. Cái này một ông bạn em từng bị.
Tóm lại, nếu đỗ tạm thì cứ kéo phanh tay kỹ, xe AT cũng ko thể tự di chuyển nếu vô tình để D. Còn xe lạ thì có thể nói người lái xe quá ẩu. Tắt máy, về P là xong chứ có gì đâu ?

ubisapro

Xe trâu
E từng chứng kiến 1 e Mor kéo phanh tay lúc đỗ. Sau đó hạ xuống và chủ xe nhấn ga các kiểu phanh cũng ko nhả. Lúc đầu e tưởng chủ xe quên hạ phanh tay, mon men ra định trợ giúp mà ko phải;)) Thấy chủ xe bảo, đỗ vài ngày mà kéo phanh tay đều bị vậy@@

Em bị thay má phanh mất 1 củ vì quá cẩn thận (ra khỏi xe là kéo phanh tay) và thiếu hiểu biết. E gửi xe ở ngay cạnh chỗ e hay rửa xe. Mấy lần rửa xe xong về đỗ xe luôn và kéo phanh tay thì hôm sau ra phanh bị bó, tăng mạnh ga mới thoát đc xe, nhưng vì gà nên e ko rút đc kinh nghiệm. Đến lần thứ 4 bị thì e ra hãng bảo dưỡng kêu ktra phanh thì má phanh đã xước nặng rồi, nguyên nhân là nước ở phanh sau khi rửa xe chưa khô hết đã kéo phanh tay làm phanh bị bó. Bảo hiểm bảo hành đều ko đc, phải mất tiền mua kinh nghiệm. Giờ đỗ ở nơi bằng phẳng e chỉ về P ko kéo phanh tay. Rửa xe xong cũng cố chạy 1 lúc rà phanh cho khô rồi mới về đỗ xe, nếu muốn cẩn thận kéo phanh tay. Cũng có thể do xe e cùi nên mới bị tình trạng đó.

Thuy_CK

Xe điện
Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng nếu đỗ xe tại đoạn đường dốc mà không chèn bánh !

nguyen.thang

Xe hơi
xe trôi về sau em nghĩ đang ở mo chứ nhỉ, hay gài qua lùi rồi nhấn nhầm ga, lúc đó chỉ việc kéo phanh tay để nó dừng lại trước thì đỡ nguy hiểm
Chắc cuống quá nên gạt bố thành số lùi rồi đạp ga. Chứ đỗ, xuống xe rồi, chắc chỉ về N hoặc P thôi cụ nhỉ.

thuannt15

Xe buýt
Bao nhiêu khoảnh khắc để đi qua, nó cũng không phải lùi bất ngờ mà là từ từ, vậy mà cụ xe máy vẫn cố vòng qua đít nó để thoát. Đi đường em gặp rất nhiều cụ khi em rẽ hoặc lùi xe máy vẫn cố len lỏi đánh cược mạng sống 1 cách hồn nhiên, em là em chịu.
Vâng cụ, một là xe lùi, hai là xe chuyển hướng, tránh xa cho lành vì lúc đó nhiều điểm mù xuất hiện, rủi ro lắm!

hongminhphat

Xe điện
ông cạnh nhà em bị mấy phát liền vẫn ko chừa ,may toàn chôi nhẹ vào 2b đỗ ko nhục , mà còn là xxx giao thông mới hài

Bách SL

Xe hơi
Theo em ko chỉ kéo phanh tay, số sản nên vào số 1 hoặc số lùi. Phanh tay cơ sau một thời gian ko căn chỉnh cũng sẽ bị lỏng.
Chuẩn đấy cụ. Nhất là những xe đời tống, cẩn tắc vô áy náy.

HN_2012

Xe tăng
Xe tắt khoá điện rồi thì đạp phanh có tác dụng gì đâu, phải đạp 3-4 cái may ra phanh mới hơi bám, nên nó cứ trôi thôi.