[Luật] Đỗ xe trên vỉa hè

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
chuẩn cmnr, nhưng thế nào là đỗ hè phố trái quy định páp luật? anh đố Zin tìm đc đấy=))
http://giaothonghanoi.kinhtedothi.vn/diem-nong-giao-thong/ha-noi-lung-tung-xu-ly-o-to-an-ngu-via-he-3167.html
Theo NĐ 46: Điều 5.3.e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

Đây cụ nhé

NNS

Xe ngựa
Theo NĐ 46: Điều 5.3.e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

Đây cụ nhé
đúng rồi, thế cụ chỉ rõ thế nào là "đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật" ở văn bản nào giùm em cái =))
trừ khi nó bỏ mấy chữ "trái quy định của pháp luật" thì mới ra là ko đc đỗ xe trên hè, còn nó thòng câu "trái quy định của pháp luật" tức là ko cấm đỗ trên vỉa hè, trừ khi trái quy định của pháp luật" hỡi ơi, nhưng chả có văn bản pl éo nào chỉ cho dân nó biết thế nào là để, đỗ xe ở hè phố đúng quy định của PL và thế nào là trái cả=))

ubisapro

Xe trâu
Món này hay. E kê dép hóng :D

korando TX-5

Tháo bánh
Chào các cụ/mợ,

Hôm nay em vừa bị bắt xe trên vỉa hè dù vỉa rộng, còn thừa đủ 1,5 m và không phải tuyến phố cấm để trên vỉa hè (trong danh sách 54 tuyến phố thì phải). Em bực quá mà lúc đấy không có luật để cãi

Nhờ các cụ tư vấn xem ở hà Nội quy định đỗ trên vỉa hè chính xác là như thế nào (cho em xin văn bản cụ thể được thì tốt ạ)
Em tưởng chỉ vỉa hè nào có vạch sơn kẻ dành cho đỗ xe thì mới ko bị phạt

Ngocqlb

Xe tăng
Đỗ dưới lòng đường không bị phạt, đỗ trên hè bị phạt (vỉa hè dành cho người đi bộ)

Bim318

Xe hơi
Nếu không hiểu rõ các quy định về việc dừng, đậu xe trên vỉa hè, đặc biệt là những nhà mặt đường có thể "vô tình" bị phạm luật. Những điều luật dưới đây sẽ giúp bạn biết được hành động dừng, đỗ xe trên vỉa hè của mình đúng hay sai và mức xử phạt nếu vi phạm.

Quy định về việc dừng, đỗ xe trên vỉa hè mọi người cần biết
Cụ giải ngố giúp em. Giả sử vỉa hè rộng đỗ xe ngay ngắn vẫn dư 1,5m nhưng có biển cấm dừng đỗ thì có đỗ đc ko ah?

Minhquannkb

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi này là đỗ sai quy định rồi...

vietanhkts

[Tịch thu bằng lái]
Website
vietanhbaohiem.com
vỉa hè là dành cho người đi bộ, bàn cãi gì vấn đề này các cụ nhỉ

vuahe77

Xe điện
Khoai phết các cụ nhỉ? Em đỗ xe trên vỉa hè như cái xe đen kia liệu có bị phạt không các cụ? Tuyến phố ko nằm trong 56 tuyến phố cấm của UBND TP Hà Nội và đảm bảo khoảng cách lớn hơn 20m đối với các đầu phố, có vạch kẻ và đảm bảo lớn hơn 1.5m lòng vỉa hè còn lại để dành cho người đi bộ.

tuantiptx

Xe hơi
chắc đầu đường có biển cấm đỗ vỉa hè cụ ko để ý thôi

dovangiang

Xe máy
giờ áp dụng ND 100 hết rồi thì phải

Cho em hỏi nếu đầu tuyến phố có biển cấm đỗ, dừng thì là áp dụng cho cả vỉa hè à?
Em không rõ có áp dụng cho vỉa hè không. Nhưng nếu không có biển cấm thì mình đỗ luôn dưới lòng đường trèo lên vỉa chi cho sạt gầm bác nhỉ. Em đang kha khá nhức nhối khoản này

alexandra

Xe điện
Khoai phết các cụ nhỉ? Em đỗ xe trên vỉa hè như cái xe đen kia liệu có bị phạt không các cụ? Tuyến phố ko nằm trong 56 tuyến phố cấm của UBND TP Hà Nội và đảm bảo khoảng cách lớn hơn 20m đối với các đầu phố, có vạch kẻ và đảm bảo lớn hơn 1.5m lòng vỉa hè còn lại để dành cho người đi bộ.
Em nghĩ vạch kẻ thế kia thì phải đỗ phía trong sát tường, phía ngoài để cho người đi bộ chứ. :D