[Funland] Đoạn tình với Daikin

Dr Thanh Bùi

Xe container
Chính vì bảo vệ quyền lợi của khách hàng, năm nay em quyết định hạ sản phẩm của một hãng điều hòa nhỏ mà mấy năm em tin tưởng chất lượng service của họ.
Các hãng lớn thì vẫn có trách nhiệm cao trong vấn đề bảo hành, đơn cử như ngày nghỉ hôm nay, em và kỹ thuật miền bắc phải làm việc thay bảo hành để hỗ trợ khách hàng (vì bảo hành hãng nghỉ thứ bảy, chủ nhật). Cũng may là việc nhỏ, nên nhờ khách hàng và kỹ thuật lắp đặt của họ xử lý luôn trong buổi sáng dưới sự hướng dẫn từ xa cua kỹ thuật bảo hành (khách hàng ở HP, nên em không cử quân đi ngay được).
Không hãng nào không có sự cố cả, nhưng vấn đề là thái độ phục vụ.
Cá nhân em vẫn đánh giá cao chất lượng bảo hành của Mitsubishi Heavy Industrial và Daikin Viet Nam, cùng với Funiki, một số hãng nhỏ cũng OK.
Quan điểm về chất lượng bh của e thì đầu tiên phải là tay nghề , sau đó mới đến thái độ cụ ạ .
E ở tỉnh , chưa đc chính bên Daikin bảo hành hay sửa chữa lần nào nên ko đánh giá đc . Chứ còn ttbh ủy quyền của Daikin ở chỗ em thì e đánh giá tay nghề thấp .
Về Daikin , dùng thì thấy " độ lạnh " dễ chịu hơn mấy loại khác .

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Quan điểm về chất lượng bh của e thì đầu tiên phải là tay nghề , sau đó mới đến thái độ cụ ạ .
E ở tỉnh , chưa đc chính bên Daikin bảo hành hay sửa chữa lần nào nên ko đánh giá đc . Chứ còn ttbh ủy quyền của Daikin ở chỗ em thì e đánh giá tay nghề thấp .
Về Daikin , dùng thì thấy " độ lạnh " dễ chịu hơn mấy loại khác .
Vâng Cụ, em cũng bất ngờ là tới thời điểm này, sự cố của cụ vẫn chưa được xử lý triệt để.
Cụ có thể gửi phản ánh dịch vụ đến tổng đài của daikin, và phàn nàn về chất lượng dịch vụ của trạm ủy quyền đó được mà.
Em tin rằng, với thái độ cầu thị của Hãng, thì việc của cụ sẽ được xử lý.
Cụ có thể gọi 18006777 để phản ánh chất lượng dịch vụ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Vâng Cụ, em cũng bất ngờ là tới thời điểm này, sự cố của cụ vẫn chưa được xử lý triệt để.
Cụ có thể gửi phản ánh dịch vụ đến tổng đài của daikin, và phàn nàn về chất lượng dịch vụ của trạm ủy quyền đó được mà.
Em tin rằng, với thái độ cầu thị của Hãng, thì việc của cụ sẽ được xử lý.
Cụ có thể gọi 18006777 để phản ánh chất lượng dịch vụ.
Cảm ơn cụ , điều hòa cách đây vài tháng e có phản ánh thì e bán xác thay bằng con mitsu rồi cụ ạ .
Cái mới ở phòng khách e gọi cho bên đại lý thì ko phát hiện ra lỗi gì nhưng e tin nó có lỗi .
Tuần tới e sẽ gọi qua số cụ cho xem.thế nào

Trục

Xe ba gác
Người OF
Số e chắc ko có duyên với điều hòa Daikin , e lắp con này cho phòng khách , 18kbtu , noneverter , đc 10 tháng thì hôm kia e bật hút ẩm thì chạy đc 5p thấy đứng im , tắt đèn , e bật at lại vẫn ko đc , nay thợ đến kiểm tra thì lại chạy bt , ko tìm ra lỗi .
Giờ em mới đọc chi tiết, cụ thử test lại giúp em như thế này nhé:
Do chế độ hút ẩm phải chạy ở chế độ lạnh (không nhầm thì khoảng 23 độ C), mùa này lại là mùa lạnh, nóng lạnh thất thường.
Cụ test cho em ở hai thời điểm nhiệt độ của môi trường như sau:

1. Test tại thời điểm nhiệt độ ngoài trời cao hơn nhiệt độ set chế độ hút ẩm, nếu chạy không được thì sẽ là có lỗi.
2. Test tại thời điểm nhiệt độ ngoài trời thấp hơn nhiệt độ set trong nhà, dĩ nhiên, máy chỉ chạy quạt gió (quạt cục nóng có thể không chạy), vì điều hòa là điều hòa 1 chiều.

Yếu tố để điều hòa 1 chiều vận hành bình thường là nhiệt độ ngoài trời không được thấp hơn nhiệt độ trong nhà.
Điều hòa 1 chiều chỉ set được 16 độ cho cục indoor mà ngoài trời nhiệt độ dưới 16 độ thì thua luôn, không chạy được đâu Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe container
Giờ em mới đọc chi tiết, cụ thử test lại giúp em như thế này nhé:
Do chế độ hút ẩm phải chạy ở chế độ lạnh (không nhầm thì khoảng 23 độ C), mùa này lại là mùa lạnh, nóng lạnh thất thường.
Cụ test cho em ở hai thời điểm nhiệt độ của môi trường như sau:

1. Test tại thời điểm nhiệt độ ngoài trời cao hơn nhiệt độ set chế độ hút ẩm, nếu chạy không được thì sẽ là có lỗi.
2. Test tại thời điểm nhiệt độ ngoài trời thấp hơn nhiệt độ set trong nhà, dĩ nhiên, máy chỉ chạy quạt gió, vì điều hòa là điều hòa 1 chiều.

Yếu tố để điều hòa 1 chiều vận hành bình thường là nhiệt độ ngoài trời không được thấp hơn nhiệt độ trong nhà.
Ko phải cụ ạ , chế độ hút ẩm của điều hòa Daikin e thấy ko có chế độ set nhiệt độ đâu cụ ạ .
E chạy được 5p thì điều hòa ko chạy nữa , đèn tắt , cửa gió mở , e tắt At bật lại vẫn ko điều khiển được . Đến hôm sau vợ em bật At thì nó lại chạy . Hôm sau nữa thợ đến kiểm tra ko ra lỗi .
Nhưng e tin chắc chắn nó bị lỗi nhưng thợ ko kiểm tra thấy

P/s Hôm em bật điều hòa thì độ ẩm phòng khách nhà em là 90% cụ ạ

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ko phải cụ ạ , chế độ hút ẩm của điều hòa Daikin e thấy ko có chế độ set nhiệt độ đâu cụ ạ .
E chạy được 5p thì điều hòa ko chạy nữa , đèn tắt , cửa gió mở , e tắt At bật lại vẫn ko điều khiển được . Đến hôm sau vợ em bật At thì nó lại chạy . Hôm sau nữa thợ đến kiểm tra ko ra lỗi .
Nhưng e tin chắc chắn nó bị lỗi nhưng thợ ko kiểm tra thấy
Thế cụ cho thợ ngồi thiền ở đó khoảng 1-2 tiếng giúp em, nhớ là test máy trong điều kiện nhiệt độ ngoài trời cao hơn nhiệt độ trong nhà, cụ nhé.
Vụ này có hai nguyên nhân, bọn em xử lý suốt:
1. Do điện chập chờn (kiểm tra toàn bộ các điểm tiếp xúc trước và trong máy), nguyên nhân thì lại chủ yếu do con Atomat, nếu nguồn điện đạt trên 180 Volt thì máy chạy bình thường, thay con at cái là ổn ngay.
2. Do gas: thường thì khi thiếu gas, do máy chỉ bật lên xong kiểm tra, nên sẽ không phát hiện được tình trạng thiếu gas tức thời, nhưng cứ bật trên 45ph mới đo gas, thợ phải chịu khó ngồi thiền, chứ nhanh nhanh chóng chóng test là hỏng ngay, vì lúc đầu chạy không ra lỗi.

Chế độ hút ẩm cũng nên test ở nhiệt độ như vậy thì mới tìm ra được nguyên nhân.
Việc này, cụ đừng sốt ruột, cứ ấm tí rồi cụ hẵng làm.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe container
Thế cụ cho thợ ngồi thiền ở đó khoảng 1-2 tiếng giúp em, nhớ là test máy trong điều kiện nhiệt độ ngoài trời cao hơn nhiệt độ trong nhà, cụ nhé.
Vụ này có hai nguyên nhân, bọn em xử lý suốt:
1. Do điện chập chờn, chủ yếu do con Atomat, nếu nguồn điện đạt trên 180 Volt thì máy chạy bình thường, thay con at cái là ổn ngay.
2. Do gas: thường thì khi thiếu gas, do máy chỉ bật lên xong kiểm tra, nên sẽ không phát hiện được tình trạng thiếu gas tức thời, nhưng cứ bật trên 45ph mới đo gas, thợ phải chịu khó ngồi thiền, chứ nhanh nhanh chóng chóng test là hỏng ngay, vì lúc đầu chạy không ra lỗi.

Chế độ hút ẩm cũng nên test ở nhiệt độ như vậy thì mới tìm ra được nguyên nhân.
Việc này, cụ đừng sốt ruột, cứ ấm tí rồi cụ hẵng làm.
Vâng , t3 e sẽ gọi lên hãng xem thế nào cụ ạ .
Cảm ơn cụ tư vấn nhiều

Trục

Xe ba gác
Người OF
Vâng , t3 e sẽ gọi lên hãng xem thế nào cụ ạ .
Cảm ơn cụ tư vấn nhiều
Vâng Cụ, em cũng dính tình trạng hãng đi hai vòng mà không làm xong cho khách, báo hại em phải ngồi thiền tại nhà khách mới tìm ra nguyên nhân.
Thường thì hãng chỉ test máy Bất thường/bình thường rồi trả kết quả, còn đâu thì lắp đặt phải tự tìm nốt.
Giờ bọn em hay làm chu trình ngược, test lỗi xong mới gọi bảo hành, nếu bọn em không tìm ra nguyên nhân. Nếu bên em bận quá thì nhờ hãng test, hãng xử lý ok thì thôi, không có thì bọn em lại đi vòng nữa.

maximax903

Xe điện
Nhiều cụ cứ so sánh Panasonic (Malay) với Daikin (Thái Lan).
Em thật Daikin tuổi tôm khi với Panasonic. Nói cho nhanh, vuông!!!
Em thì nghĩ hàng Thailand vẫn cao hơn so với hàng Malay, bất kể là hàng gì

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ hàng Thailand vẫn cao hơn so với hàng Malay, bất kể là hàng gì
Nói vào cái điều hoà ấy cụ. Điều hoà Daikin (Kể cả Thái Lan) cũng vẫn tuổi tôm so với điều hoà Panasonic Malaysia)
Suỵt! Nói nhỏ thôi kẻo các cụ bán điều hoà Daikin ấy nhẩy chồm lên bây giờ :>

maximax903

Xe điện
Nói vào cái điều hoà ấy cụ. Điều hoà Daikin (Kêt cả Thái Lan) tuổi tôm so với điều hoà Panasonic Malaysia)
Cụ ơi em chả buôn bán gì trên OF, chỉ là người tiêu dùng nhận xét vậy. Trước nhà em dùng cả Panasonic Inverter đời đầu hàng Malay & Daikin Inverter hàng Thái. Cả 2 cái em đều mua của Pico. Cái Pana hồi ấy mua do thợ của Pico vào lắp, chạy được 1 thời gian bắt đầu xuất hiện lỗi nháy đèn vàng & điều khiển cũng trục trặc. Sau mấy lần gọi thợ đến kiểm tra, bơm gas các kiểu cũng ko hết em gọi thợ khác vào kiểm tra thì phải thay 1 cái vỉ gì đó trong máy. Còn điều khiển em ra số 3 Cao Bá Quát mua cái mới giống cái cũ về dùng. Từ ngày ấy khi ko dùng em tắt bằng điều khiển & dập cả aptomat thì ko thấy bị lỗi nữa. Còn con Daikin em ko dùng thợ của Pico mà gọi bên ngoài vào lắp đặt hết. Chạy rất ngon! Nhà em hiện tại đang dùng giàn Mitsubishi Heavy multi Inverter chạy cũng bét nhè chè đỗ đen mà giá điện chả thấy là bao.

Em có cái tính hơi cẩn thận là các loại điều khiển đồ điện tử trong nhà, pin dùng cho đồ chơi trẻ con, pin khoá cửa chính là em dùng Energizer Singapore để nếu có nhỡ quên chưa kịp thay nó ko bị chảy nước như mấy loại pin khác.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nhà em có 2 con Daikin inverter 12k btu chạy từ 2016 đến hè năm ngoái thì 2 con bị cùng lỗi như nhau: hỏng cuộn coil của van TXV điện tử, đồng thời hỏng board điều khiển dàn nóng.
2 con cùng model cùng thời gian chạy, hỏng như nhau --> chất lượng sx của Daikin dạo này đúng có vấn đề rồi. Mà 2 con đó hàng nhập Thái hay Malay đấy ạ, chứ ko phải như sau này hàng sx VN đâu. Em mất 1 tuần đứng nắng tháo ra lắp vào, giờ tháo condenser Daikin chắc ko cần phải chụp ảnh mà ko sợ sai dây nữa rồi :D

Nhà bố mẹ em có 1 con Mitsu Heavy industry, 1 con Daikin hàng cũ hơn (tầm năm 2010) thì chạy như nồi đồng cối đá, chả service gì cả vẫn chạy phà phà, dạo này nhiều người phàn nàn về hàng Daikin, có vẻ như khâu sx đúng là ko đc như xưa

Điều hòa và lọc không khí tổng 0923.839.279
Website
dieuhoagiagoc.net
Nhà e có con daikin 12k 2 chiều invetter ko hiểu sao toàn bị mất ga, gọi thợ kiểm tra toàn bộ ống đồng ko hở, thợ mang cả 2 cục nóng lạnh về bảo nén nito xem có hở dàn ko thì bảo cũng ko bị sao mà cứ bơm ga chạy đc nửa tháng là hết sạch ga. Có cụ nào biết bệnh đấy bị sao không chỉ e chỗ sửa với.
Ko hở giàn thì hở đường ống. Cụ kêu thợ qua tét tại chỗ xem.

biba_bibo

Xe tải
Số e chắc ko có duyên với điều hòa Daikin , e lắp con này cho phòng khách , 18kbtu , noneverter , đc 10 tháng thì hôm kia e bật hút ẩm thì chạy đc 5p thấy đứng im , tắt đèn , e bật at lại vẫn ko đc , nay thợ đến kiểm tra thì lại chạy bt , ko tìm ra lỗi .
Tổng e lắp 3 con daikin thì cả 3 đều lỗi , 2 con trước thì đều đx tầm 3 năm thì lỗi trong đó 1 con e đã bán xác thay bằng mitsu .
Chiều cuối năm các cụ cho e bán than 1 chút
Chắc số cụ nhọ hay sao thôi. Chứ cháu cũng lắp 1 con daikin đâu tầm 7-8 năm rồi vẫn thấy ổn.

Xecong

Xe buýt
Chắc đen thôi Cụ, rm dùng 3 máy Daikin từ 2014 đến giờ, hè 2019 mới bảo dưỡng 1 lần, mỗi máy hết 200K, chạy mát, êm ro.

fadco

Xe container
Nói vào cái điều hoà ấy cụ. Điều hoà Daikin (Kể cả Thái Lan) cũng vẫn tuổi tôm so với điều hoà Panasonic Malaysia)
Đúng đó cụ, Daikin ngay chính quê nhà còn ko qua được Pana:)

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Tình trạng chung của các thương hiệu Nhật thôi các cụ ạ. Sau khi chiếm đi thị phần thì bắt đầu bớt xén chi phí sản xuất, chi phí vận hành bộ máy, rồi nó cũng đi theo những Sony, Toshiba, Sharp, Panasonic. Giờ chỉ còn cái xác không hồn. Em làm dự án gọi các hãng hỗ trợ kỹ thuật, kiểm tra bảo hành đều bình thường. Riêng Daikin muốn hỗ trợ phải mất phí, đâu 2 củ thì phải. Máy thì đểu, bớt xén vật liệu, dàn nhôm, cục nóng 20 kg, cái máy nén thì bằng cổ tay, cạch mịa cho lành.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ cứ khéo lo, em là người bán hàng Daikin đây, em vẫn ngồi ngay ngắn theo dõi phản hồi của các cụ. :P