[Funland] Doanh nghiệp Trung Quốc mở nhà máy ở Việt Nam

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Kính gửi các cụ mợ hiểu biết về xuất xứ hàng hóa.
Thương chiến Mỹ - Trung ngày càng gay cấn và sẽ không có hồi kết.
Việt Nam ta nằm cạnh và ngồi xem và bình luận rất sôi nổi nhưng thực sự ít người hiểu và quan tâm đến lợi ích hay thiệt hại của mình.
Em là con người theo chủ nghĩa kết quả, lợi cho mình thì ủng hộ, hại thì phản đổi, không thành kiến.
Em có 1 câu hỏi quan trọng như sau:
Các doanh nghiệp TQ gặp khó khăn khi xuất khẩu sang Mỹ, vậy họ sang những nước xung quanh mở nhà máy thì có nằm trong diện bị áp thuế hay không?
- Nếu vẫn bị áp thuế thì: Rất nhiều doanh nghiệp FDI Trung Quốc sẽ phải giảm quy mô SX, lúc đó VN mình cũng thiệt hại không nhỏ. ????
- Nếu không: Họ sẽ sang VN mở nhà máy rất nhiều, có khi VN lại có lợi.????

Mong được giải đáp
Hỏi làm méo giề, trên nầy toàn grabber, dlv, loser... mà lại mồm to. Nghe chúng thì mọi thứ sắp X.H.C.N dồi.
Dưng, chúng sẽ trả giá gì vì một VẬN ĐỘNG ngàn năm mới có một.

cưỡi chổi

Xe lăn
Không phải giờ đang kéo sang mà nó sang từ lâu rồi.
Giờ lo nó rút thôi.
Đó là đợt đầu. Có mấy nhà máy ở Vân Trung và Đình Trám. Từ năm ngoái đến giờ nó sang thêm nhiều nữa rồi. Xây nhà máy mới ở BG và cả BN

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam ta nằm cạnh và ngồi xem và bình luận rất sôi nổi nhưng thực sự ít người hiểu và quan tâm đến lợi ích hay thiệt hại của mình.
Em là con người theo chủ nghĩa kết quả, lợi cho mình thì ủng hộ, hại thì phản đổi, không thành kiến.
Các doanh nghiệp TQ gặp khó khăn khi xuất khẩu sang Mỹ, vậy họ sang những nước xung quanh mở nhà máy thì có nằm trong diện bị áp thuế hay không?
- Nếu vẫn bị áp thuế thì: Rất nhiều doanh nghiệp FDI Trung Quốc sẽ phải giảm quy mô SX, lúc đó VN mình cũng thiệt hại không nhỏ. ????

Mong được giải đáp
Doanh nghiệp FDI thì không welcome doanh nghiệp TQ cụ ạ. Lợi bất cập hại. Người ta đang truy đánh thằng đó, mình lại mở cửa chứa chấp nó, tự rước họa vào thân.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Hiện tại đang có 1 làn sóng lớn CN sang VN, khu Bắc Giang đang xây dựng ầm ầm.... vài tháng nữa còn 1 loạt ông lớn sang nữa

tieunhupha

Xe điện
Khu nhà cụ có nhà máy của TQ ko. Hay cụ đọc báo bảo thế.
Khu nhà em thì toàn nhà máy TQ. Nhưng không có công nhân nào của TQ cả.
Nhà em ở trung tâm Hà Nội nên chả có cái nhà máy nào của Tầu cụ ạ. Còn cụ đọc kỹ bài quote của em đi sẽ thấy là em nói ngày xưa, đó là khi em đi làm các dự án nhà máy điện do Tầu làm thì nó đưa cả công nhân, bảo vệ của nó sang cụ ạ. Chứ em ko nói là bây giờ, vậy nên ngay câu cuối em có nói giờ tầu trả tiền nhân công mà.
Nếu cụ chưa tin chuyện trước tầu đưa cả công nhân và bảo vệ sang thì cụ cứ hú lên nhá.;))

vnvodoi

Xe tăng
Việt Nam giờ sợ phật lòng Mỹ hơn Tàu, nên mới có cái nghị quyết FDI để ngăn mấy thằng đóng nhãn, dán keo hàng Tàu xuất Mỹ đấy. Quản được hết , giờ lãnh đạo tỉnh nào hay mấy ông thanh tra mà để cho doanh nghiệp Tàu nó làm trò đấy thì khả năng vào lò ngay và luôn.

Chuẩn bị cao tốc Bắc Giang- Lạng sơn thông xe cuối năm nay thì các cụ dân ở đây lại kiếm rồi. Khéo em xuống mở quán trà đá cơm bình dân lại ấm.=))

KenLem

Xe tải

Mong được giải đáp
Thớt này mà có ông nào kinh tế học vĩ mô, chuyên nghiên cứu nền kinh tế VN vào giải thích thì hay quá, mở mang kiến thức cho các offer.
Suy nghĩ chủ quan lúc đầu của em là có tỷ lệ bao nhiêu % nguyên vật liệu sx ở VN mới có thể mang danh made in VN, nhưng ngẫm lại các cơ sở may mặc như Nike, Das...nguyên liệu nhập toàn bộ đến sợi chỉ, chỉ gia công ở vn nhưng vẫn có mác là made in vn thì em biết suy nghĩ của em sai.
Gần đây em thấy có cái quyết định của bộ công thương nâng thuế thép nhập khẩu của TQ và Hàn Quốc vào VN, đây chắc là một bước chống bán phá giá của chính phủ khi TQ mượn nước ta để xuất khẩu vào nước thứ 3. Vẫn chờ một nhà kinh tế học thực tế để tìm hiểu kiến thức.

Mida Nguyen

Xe đạp
ông muốn vào nhà tôi làm ăn thì phải theo luật của tôi, không lằng nhằng, ko nói nhiều

dr.anthony

Xe buýt
Việt Nam giờ sợ phật lòng Mỹ hơn Tàu, nên mới có cái nghị quyết FDI để ngăn mấy thằng đóng nhãn, dán keo hàng Tàu xuất Mỹ đấy. Quản được hết , giờ lãnh đạo tỉnh nào hay mấy ông thanh tra mà để cho doanh nghiệp Tàu nó làm trò đấy thì khả năng vào lò ngay và luôn.

Chuẩn bị cao tốc Bắc Giang- Lạng sơn thông xe cuối năm nay thì các cụ dân ở đây lại kiếm rồi. Khéo em xuống mở quán trà đá cơm bình dân lại ấm.=))
Cụ mà mua trà ô long về pha là vào lò đấy nhá =))

tieudaovnt

Xe tăng
Các cụ bộ công tắc cũng nhanh chân rồi cụ, quả nghị quyết vừa rồi, kèm dự thảo made in VN thì hết cửa. Giờ vấn đề mình có làm căng vụ biên giới tiểu ngạch hay không, chứ về mặt chính thống các bố địa phương không dám tham mà buông lỏng như trước nữa đâu.

Phucghe

Xe tăng
Đúng là of mình giờ hết nhân tài rồi.
Câu hỏi quan trọng vậy mà ko có câu trả lời chất lượng.

aitymo

Xe tăng
Nhà em ở trung tâm Hà Nội nên chả có cái nhà máy nào của Tầu cụ ạ. Còn cụ đọc kỹ bài quote của em đi sẽ thấy là em nói ngày xưa, đó là khi em đi làm các dự án nhà máy điện do Tầu làm thì nó đưa cả công nhân, bảo vệ của nó sang cụ ạ. Chứ em ko nói là bây giờ, vậy nên ngay câu cuối em có nói giờ tầu trả tiền nhân công mà.
Nếu cụ chưa tin chuyện trước tầu đưa cả công nhân và bảo vệ sang thì cụ cứ hú lên nhá.;))
Cụ vẫn chuẩn. TQ đi đáu là dubgf người TQ và nói tiếng TQ đó là bản chất rồi. TQ nó cũng có triết lý làm ăn của nó và nó chỉ giúp người TQ và mua hàng TQ

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Lập nhà máy còn chưa bằng DN trong nước bắt tay TQ nhập hàng may mặc về Việt Nam.
Rồi làm lại bao bì nhãn mác để xuất Mẽo.
Quan trọng là nn biết cái nào quan trọng mà quản lý cho tốt.
Chứ đợi tới lúc nó tát lật mặt, ảnh hưởng cả ngành thế mạnh của mình thì khóc cũng đã muộn.

X0000

Xe tăng
Cụ cứ cho vài ví dụ đi, đừng nói đường sắt HĐ-CL nhé, vì nó là đang trong giai đoạn xây dựng, còn khi nhà máy/ công trình đi vào vận hành ấy

flowerhn

Xe điện
Thế chứng tỏ ở nó sống ko dc. Sang mình sống tốt hơn:)):)):)) kiểu như mình qua Us với Cad và australia ấy :)):)):))

Lợi cái vào mắt ý cụ ạ. Nó sang mình là nó kéo theo bầu đoàn thê tử nhà nó sang, ngày xưa còn kéo cả công nhân, bảo vệ nữa. Chờ đấy mà hưởng cái lợi từ tầu. Giờ nó chỉ bỏ chút tiền thuê công nhân, dễ mạt để hợp thức hóa cái CO thôi.