[Funland] Doanh nghiệp vừa và nhỏ - sự thiếu chuyên nghiệp, tầm nhìn ngắn hạn, chộp giật - luận bàn chút ạ

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Không phải lúc nào, cái gì thuê cũng chết CỤ.
Ví dụ bây giờ rất nhiều công ty thuê kế toán, 2tr một tháng, ngồi làm việc từ xa. Cuối năm thêm khoảng 10tr tiền quyết toán thuế, Khỏe và rẻ, Cụ thử so với việc nuôi một kế toán xem bên nào rẻ hơn
Hị hị, em cũng thuê kế toán 2 củ cụ ơi. Nhưng em vẫn học 1 khóa kế toán để hiểu kế toán làm gì. Cụ hình dung khi quyết toán thuế, thanh tra thuế, em kế toán outsource 2 củ của cụ nó thấy có biến nó cao chạy xa bay, để lại cho cụ đống hỗn độn thì cụ ngồi mà khóc nhé :D

Duc Sang

Xe container
Em có ngu ý thế này. Khi còn nhỏ mà áp dụng đầy đủ các quy chuẩn như các cụ muốn thì hết lãi. Đôi khi phải gạt bớt quy chuẩn đi, tăng trưởng bằng mọi giá cho lớn nhanh đã, sau rồi tính.
Không biết có sai không ạ?
Đúng vậy cụ.
Chỉ huy 1 quân đoàn nó khác chỉ huy 1 tiểu đội.
Lái chiếc tàu sân bay nó khác với lái cano.
Bắn quả tên lửa nó khác bắn khẩu súng lục.

coolpix8700

Xe ngựa
Hị hị, em cũng thuê kế toán 2 củ cụ ơi. Nhưng em vẫn học 1 khóa kế toán để hiểu kế toán làm gì. Cụ hình dung khi quyết toán thuế, thanh tra thuế, em kế toán outsource 2 củ của cụ nó thấy có biến nó cao chạy xa bay, để lại cho cụ đống hỗn độn thì cụ ngồi mà khóc nhé :D
Riêng với thuế, vừa rồi tụi em bị phạt cảnh cáo vì nộp trước, nhưng trục trặc đường truyền nên chậm mất 2 ngày.
Hàng năm được kiểm tra, nhưng năm kia bắt đầu covid họ không vào, vừa rồi chuyển thành thanh tra.
Mọi sai sót đều được truy thu và phạt. Ngoài ra còn được + thêm lãi ngân hàng tính theo ngày. Mà để ít sai thì mọi thay đổi trong chính sách thuế hàng năm đều phải tự tìm hiểu lấy!

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Bẩm các cụ, covid rảnh quá đem chủ đề về tác phong tầm nhìn và hướng đi của doanh nghiệp vừa và nhỏ ra mời các cụ thông não cho e với.
- Trong hơn 10 năm công tác từng làm trong công ty xây dựng doanh thu 3000 tỉ/ năm đến việc giao lưu hợp tác với các doanh nghiệp nhỏ các ae kinh doanh buôn bán tự do. E gặp ae chuyên nghiệp ít quá từ tác phong, tầm nhìn và hướng đi e đều thấy rất nhiều vấn đề cực kỳ đơn giản và cơ bản. Nay ra làm kinh doanh tự do ko biết khôn ra hay mắc chứng dở mà nhìn đâu cũng thấy củ chuối chủ bất bình :D e xin tóm lược vài điểm yếu để các cụ chém giúp e
Về doanh nghiệp tư nhân
+ Ít anh em áp dụng hệ thống quản lý thống nhất từ chất lượng đến con người, văn hoá và môi trường làm việc kìm hãm lẫn nhau, khó tiến xa đc.
+ Ít chú trọng vào đào tạo nâng cao tay nghề anh em, ko mấy khi kiểm tra đánh giá năng lực và hiểm hơn là kinh nghiệm bài học của người đi trước ko tổng hợp đủ để truyền dạy cho lớp kế cận
Về ae buôn bán
+ Quá chộp giật lấy lợi ích đặt quá cao chấp nhận hi sinh luôn cả uy tín, chất lượng sản phẩm ngày càng lởm ít ae hướng xây dựng thương hiệu
+ Chậm cập nhật công nghệ 4.0 buôn bán vẫn giữ phong cách truyền thống
+ Ảo tưởng sức mạnh khi gặp thời, nhưng bị động và ngây thơ khi thất thế
+ Ít khi có khái niệm nhờ tư vấn từ xây dựng, công nghệ thưởng tự mò tự lỗ tự tử :D....
Em trình bày thế có cụ nào hiểu ko ạ, e từ trước tới nay ko hút cần, nhưng hay ngủ gật thôi, có sao mong các cụ chỉ giáo.
Chốt có chuyện mới chạy đi hỏi...lúc đó thì đã quá muộn.

Big Bang

Xe điện
À cài việc học của CỤ nó là vấn đề khác, đó là quản lý rủi ro. Vì Dân mình tính không chuyên nghiệp nó cao, nên làm việc gì cũng phải phòng ngừa rủi ro. Cháu biết những đội làm không hết việc vì độ tín nhiệm cao. Ngay vụ kế toán mình trả lương hàng ngày cháu đã dính một vụ, nó xóa sạch dữ liệu khi bị nghỉ việc. Một ông bạn thì bới trong đống chứng từ nó để lại mà không thể tìm được.

77665508

Xe điện
Đó là vì cụ chưa gặp em, GĐ doanh nghiệp siu nhỏ nhưng chất lượng siêu tốt :D.
Đùa chứ, cái cụ nói chỉ đúng trong ngành xây dựng thôi, trong nhiều ngành khác thì ko đúng. Ví như ngành dịch vụ tư vấn về môi trường của em, em xử lý để chủ đầu tư mát mày mát mặt, quản lý nhà nước thẩm định hồ sơ cũng vui, công việc thì tiến độ nhanh. Nhưng một số đơn vị tư vấn lớn hơn (nói lớn cũng chỉ vài chục mạng) đã chết khi mở rộng quy mô vì lỡ set up lên cái gọi là quy trình hệ thống. Quy trình mả tổ gì mà 1 việc đáng nhẽ có thể quyết trong 5p thì 3,4 ngày chả xong. Khách hàng than phiền, góp ý thì cũng chẳng có ai đứng ra xử lý. Áp dụng quản lý hệ thống không tốt thì còn chui xuống hố nhanh hơn cụ ạ.
Con doanh nghiệp, tập đoàn lớn thì cũng có phải thằng nào cũng hẳn hỏi, tử tế và có đạo đức kinh doanh đâu. Thậm chí càng lớn càng chiếm dụng vốn của nhà thầu.

Chỉnh sửa cuối:

bluemoon1974

Xe buýt
Phụ thuộc ý chí người đứng đầu, có tâm , có tầm thì xây dựng doanh nghiệp theo hướng quản trị hệ thống, tuân thủ pháp luật. Vô thiên vô pháp, chộp giật thi nát doanh nghiệp...

vo nho

Xe điện
Em có ngu ý thế này. Khi còn nhỏ mà áp dụng đầy đủ các quy chuẩn như các cụ muốn thì hết lãi. Đôi khi phải gạt bớt quy chuẩn đi, tăng trưởng bằng mọi giá cho lớn nhanh đã, sau rồi tính.
Không biết có sai không ạ?
Em không nghĩ vậy. Nhỏ thì làm theo kiểu nhỏ chứ không thể không có được.
Em hay gặp nhất ở các cty nhỏ và hay cty kiểu gia đình là không phân tách thu chi cho cá nhân và thu chi của cty. Sổ sách thì chả biết đâu mà lần...

Lah

[Tịch thu bằng lái]
1/ Cái này có phải tuyên bố 100% như vậy được đâu cụ. Có người tầm người ta cũng có đấy, chưa đến lúc bung ra hoặc họ đợi 1 điểm nhảy vọt hoặc đơn giản .... tức khí cãi nhau với giám đốc về nhà gặp ông bạn mời khởi nghiệp...
Tuy rằng kinh nghiệm và va chạm thực tế là tối quan trọng nhưng mà nói Tầm nhìn của mấy đồng chí này luôn hẹp hơn chủ dn vừa và nhỏ đâu.

Trả lời: Trường hợp này đối tượng cụ nói là người có tư duy làm chủ, không phải tư duy làm thuê.

2/ Còn lại câu "Thế chủ thớt có tin rằng số chủ doanh nghiệp vừa và nhỏ làm đúng tác phong, tầm nhìn và hướng đi như cụ dậy chết nhiều hơn và chết nặng hơn những ông chủ có 40 tỷ mà chủ thớt chê không?", rất khó khái quát.
Tại sao làm đúng, có tầm (nhìn) mà chết nặng? Tai nạn lao động bất ngờ trong thi công? Vốn cđt đứt giữa chừng, hay gì đó... kiểu gì cũng dính tí ... tầm nhìn vào :D
Còn về cơ bản thì có thể Chết nhiều hơn, chứ nói chết nặng hơn thì ông bài bản chết 10 vụ 1 tỷ lại so với ông kiểu 40 tỷ chết 2 vụ 12 tỷ, khó mà nói chết nặng hơn được :D

Trả lời: Ví dụ cùng sản xuất một mặt hàng, một chủ doanh nghiệp đầu tư dần dần từ quy mô nhỏ, làm đến đâu bán đến đó, thị trường mở rộng dần mới mở rộng sản xuất, so sánh với một ông đầu tư nhà xưởng quy mô và quy chuẩn ngay từ đầu. Hai ông này nếu gặp rủi ro và đều phá sản thì ai mất nhiều tiền hơn?
Câu 2, đó gọi là có tầm à cụ? Làm kinh doanh nếu đầu tư quy mô và chuẩn họ phải hướng tới thị trường như nào, plan kinh doanh ra sao, nó phải có tư duy tương ứng với quy mô. Chứ làm để show profile và ... chết đâu. Còn việc chết thì chết nặng hơn như cụ nêu là đúng, nhưng tỉ lệ là bao nhiêu mới quan trọng, 100 ông nghĩ và làm như vậy 5 ông chết do rủi ro hay 65 ông mới quan trọng. Đoạn mình nói chắc chắn sách kinh tế dậy đầy, mà ở đây chưa nêu được tên tình huống điển hình thôi :D
Còn ông làm plan sai bét nhè, người khác nhìn vào: Ối, thế lày chết chắc. Thì có Tầm gì.

77665508

Xe điện
À cài việc học của CỤ nó là vấn đề khác, đó là quản lý rủi ro. Vì Dân mình tính không chuyên nghiệp nó cao, nên làm việc gì cũng phải phòng ngừa rủi ro. Cháu biết những đội làm không hết việc vì độ tín nhiệm cao. Ngay vụ kế toán mình trả lương hàng ngày cháu đã dính một vụ, nó xóa sạch dữ liệu khi bị nghỉ việc. Một ông bạn thì bới trong đống chứng từ nó để lại mà không thể tìm được.
Không phải cụ ơi, chẳng liên quan gì đến quản lý rủi ro cả. Đã là GĐ doanh nghiệp dù lớn hay nhỏ mà mấy nguyên tắc hạch toán đơn giản còn ko rõ thì làm cái gì. Đó là những thứ cần phải nắm được, chưa nói đến dịch vụ kế toán có những cái liên quan đến tính hợp lý của đầu vào, phân bổ hóa đơn đầu vào kế toán còn ko nắm rõ bằng cụ được (do không hiểu về tính chất ngành nghề).

Big Bang

Xe điện
Em ngay ngắn ngồi lắng nghe, em cũng đang siêu nhỏ. Mà các cụ bàn cái gì thì cố gắng cụ thể chút để bọn em còn có cái tiếp thu cụ thể, chứ bàn như viết sách thì tụi em lại ko hiểu lắm
Cái vụ quản lý doanh nghiệp này nó rộng lắm Cụ, Mỗi doanh nghiệp nó lại như một ông bệnh nhân, toa thuốc khác nhau.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Riêng với thuế, vừa rồi tụi em bị phạt cảnh cáo vì nộp trước, nhưng trục trặc đường truyền nên chậm mất 2 ngày.
Hàng năm được kiểm tra, nhưng năm kia bắt đầu covid họ không vào, vừa rồi chuyển thành thanh tra!
Em cũng có lúc chết dở với bạn kế toán 2 củ, bạn ấy làm cho hàng chục cty, hạn chót nộp tờ khai đến đít rồi mà bạn ấy vẫn chưa nộp. Mà tờ khai bạn ấy làm, em dùng kiến thức kế toán bập bõm của mình phản biện, rà soát lại vẫn có một số chỗ phải sửa vì mình nắm bản chất của vấn đề.

À cài việc học của CỤ nó là vấn đề khác, đó là quản lý rủi ro. Vì Dân mình tính không chuyên nghiệp nó có, nên làm việc gì cũng phải phòng ngừa rủi ro. Cháu biết những đội làm không hết việc vì độ tín nhiệm cao. Ngay vụ kế toán mình trả lương hàng ngày cháu đã dính một vụ, nó xóa sạch dữ liệu khi bị nghỉ việc. Một ông bạn thì bới trong đống chứng từ nó để lại mà không thể tìm được.
Em bảo cái gì cũng thuê là chết chứ không phải bảo đừng thuê ngoài cái gì cụ ơi. Mấy ông làm Big Corp, chỉ cần làm chuyên môn của mình, tiền nong thì đã có kế toán, hợp đồng thì có đội pháp chế rà soát v.v... Nhưng nếu mình làm chủ doanh nghiệp nhỏ, cái gì mình thuê được thì mình phải quản được, nhất là những cái liên quan đến tiền nong, hợp đồng, khoán trắng cho người làm thuê là chết ngay. Mà muốn quản được thì phải có kiến thức. Vì vậy làm chủ doanh nghiệp nhỏ nó mới khó.

Chuotluoi

Xe tải
Bẳm các Cụ, em điển hình là 1 cái thằng vừa làm thuê cho doanh nghiệp to, vừa giúp Vk em quản lý cái doanh nghiệp nhỏ. Em thấy cơ bản là thế này ạ:
1- Doanh nghiệp nhỏ của mình như chú chim nhỏ, dù nhỏ thì cũng nên có đủ các bộ phận cơ thể, thiếu là lúc muốn phát triển rất khó.
2 - Vấn đề kỷ luật doanh nghiệp luôn phải được đảm bảo. Em thấy nhiều doanh nghiệp nhỏ nên quản lý dễ, thành ra lại không hay. Kỷ luật doanh nghiệp còn liên quan đến một số quy định như đóng BHXH... vv .. nên thực hiện đủ. Việc này không liên quan gì đến doanh thu cả.
3 - Cái cơ bản nữa là ông chủ doanh nghiệp nhỏ có thực sự muốn vươn lên không? Nhiều người bảo muốn nhưng không làm nổi, em nghĩ chưa hẳn. Ít nhất thì nhiều người thậm chí còn chưa đọc sách về quản trị doanh nghiệp, trong khi cứ kêu tôi muốn lắm nhưng khó làm.
Tư duy của 1 ông chủ lớn thì là chi hợp lý nhất để có được lợi ích hợp lý nhất.
E đã và đang làm với cả trong và ngoài nước. E thấy nói gì thì nói. DN tư nhân nhỏ về tư duy khó có thể vượt DN Nhà nước. Vì DN tư nhân là tiền túi bỏ ra để làm việc nên làm gì cũng không dám mạnh tay, còn DN NN thì vẫn suy nghĩ tiền không phải của mình, nên vung tay cũng dễ. Muốn chuyên nghiệp và bài bản thì phải có đội ngũ ekip ngon, mà muốn ekip ngon thì phải chịu chi. Tiền chỉ có hạn thì chi làm sao?
Việc đọc sách quản trị không liên quan đến tư duy, định hướng. Quan trọng phải có thực tiễn.
Tại vì các bạn trẻ giờ sống ảo và thích tự do nhiều nên thích làm chủ hơn làm tớ, trong khi trong tay không có một chút kinh nghiệm quản lý nào?
E đã tiếp xúc nhiều bác doanh nhân thành đạt (tài sản riêng tầm nghìn tỏi trở lên thì chắc là coi thành đạt được rồi), hầu hết con đường phát triển của các bác đó đều từ các DN làm ăn tốt của nhà nước (hoặc nước ngoài) bước ra.
Muốn phát triển bài bản 1 DN tư nhân, đội ngũ key person nên có time làm việc và kinh qua vị trí quản lý trong các DN lớn, để học được tính chuyên nghiệp, học được cách quản lý vận hành 1 bộ máy chuyên nghiệp. Từ đó khi ra mở riêng, mới có thể áp dụng tính chuyên nghiệp vào. Thay vì phải thuê 1 đội ngũ chuyên nghiệp thì bản thân mình mang chính tính chuyên nghiệp đã được đào tạo ra để vận dụng và vận hành doanh nghiệp.
Và trong thâm tâm e quan niệm, làm gì cũng phải mang đạo đức vào, có như thế mới bền. Chứ làm ăn chộp giật và chỉ chăm chăm tính lợi cho riêng bản thân thì chỉ được 1-2 lần, lần thứ 3 sẽ bị cạch mặt ngay.

Big Bang

Xe điện
Không phải cụ ơi, chẳng liên quan gì đến quản lý rủi ro cả. Đã là GĐ doanh nghiệp dù lớn hay nhỏ mà mấy nguyên tắc hạch toán đơn giản còn ko rõ thì làm cái gì. Đó là những thứ cần phải nắm được, chưa nói đến dịch vụ kế toán có những cái liên quan đến tính hợp lý của đầu vào, phân bổ hóa đơn đầu vào kế toán còn ko nắm rõ bằng cụ được (do không hiểu về tính chất ngành nghề).
Nếu đúng chuyên nghiệp và đạo đức nghề nghiệp, cụ không cần phải biết về nghiệp vụ, kế toán họ phải giải quyết. Cũng giống như vụ đi khám chữa bệnh, cụ đâu cần phải học y để biết về bệnh, cũng như kiểm tra xem ông bác sĩ ông ý đúng hay sai.
Cũng giống như Cụ đi thuê ông tính toán kết cấu cho cái nhà của CỤ, không lẽ Cụ phải đi học kết cấu để kiểm tra lại ông ý.
Vấn đề ở chỗ dân ta không chuyên nghiệp, thiếu trách nhiệm, nên cái gì cũng phải biết, không biết là dễ chết. Đến đi khám bệnh bây giờ, không tỉnh còn vào vòng ma trận thuốc nữa là.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Cái vụ quản lý doanh nghiệp này nó rộng lắm Cụ, Mỗi doanh nghiệp nó lại như một ông bệnh nhân, toa thuốc khác nhau.
Vâng, vậy mới phải cần bàn cái cụ thể, thậm chí là chi tiết, chứ thả mỗi câu: thiếu chuyên nghiệp thì khó lắm. Vấn đề đầu tiên của doanh nghiệp khởi nghiệp, doanh nghiệp siêu nhỏ là phaie tồn tại được đã, tồn tại được thì sẽ có cơ hội…nó như số bó đũa chọn cột cờ, anh phaie tồn tại được để ra nhập duoc bó đũa đã.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Ở mình mà làm nghiêm chỉnh, bài bản + nhân lực tốt là chết sặc mứt ngay, ông éo nào cũng thích rẻ như cho nhưng dịch vụ phải tốt. Đến nhiều ông giờ vẫn ảo tuởng tin vào nơi quảng cáo cái đt samsung đang bán chính hãng 11 củ mà chỗ kia rao 2 củ . :)) Tầm dân dốt thế dịch vụ sao mà ngon đuợc. ( lừa cho chít cm chũng nó đi) :)) :))
Cơ mà mấy cụ làm ăn bài bản+ chuẩn chỉ cứ yên tâm, 5-10 năm nữa tầm dân có tiền và kiến thức tăng lên là cơ hội cho các cụ, quy luật đào thải trong lĩnh vực này ko ngoại lệ.
Tất nhiên đang nói quy mô nhỏ ko quan hệ "bề trên", có tí quan hệ đếk cần ke luôn, ở mình nó thế. :D

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ kể kinh nghiệm làm với kế toán thì em cũng kể 1 việc. Lúc cho bạn kế toán 2 củ nghỉ, em phải ngọt nhạt các kiểu, kêu than khó khăn, bồi dưỡng quà cáp để xin nó cái dữ liệu thô của chính doanh nghiệp mình trên phần mềm kế toán của bạn ấy. Về import ngon lành vào phần mềm kế toán của mình rồi mới tạm thở phào được cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Đó là vì cụ chưa gặp em, GĐ doanh nghiệp siu nhỏ nhưng chất lượng siêu tốt :D.
Đùa chứ, cái cụ nói chỉ đúng trong ngành xây dựng thôi, trong nhiều ngành khác thì ko đúng. Ví như ngành dịch vụ tư vấn về môi trường của em, em xử lý để chủ đầu tư mát mày mát mặt, quản lý nhà nước thẩm định hồ sơ cũng vui, công việc thì tiến độ nhanh. Nhưng một số đơn vị tư vấn lớn hơn (nói lớn cũng chỉ vài chục mạng) đã chết khi mở rộng quy mô vì lỡ set up lên cái gọi là quy trình hệ thống. Quy trình mả tổ gì mà 1 việc đáng nhẽ có thể quyết trong 5p thì 3,4 ngày chả xong. Khách hàng than phiền, góp ý thì cũng chẳng có ai đứng ra xử lý. Áp dụng quản lý hệ thống không tốt thì còn chui xuống hố nhanh hơn cụ ạ.
Con doanh nghiệp, tập đoàn lớn thì cũng có phải thằng nào cũng hẳn hỏi, tử tế và có đạo đức kinh doanh đâu. Thậm chí càng lờn càng chiếm dụng vốn của nhà thầu.
Quy trình nó như toa thuốc, uống không đúng lúc, đúng bệnh thì toi thôi. Nhân sâm thì quá tốt, nhưng không phải lúc nào cũng dùng nhân sâm