[Funland] Doanh nghiệp vừa và nhỏ - sự thiếu chuyên nghiệp, tầm nhìn ngắn hạn, chộp giật - luận bàn chút ạ

Chuotluoi

Xe tải
nhỏ mà đã làm điêu thì lớn sao được? Có lớn thì cũng chộp giật thôi 🙂
E cũng nghĩ như mợ. Bé mà đã điêu thì lớn chỉ có điêu thêm chứ không có bớt. Mà nếu thấy mình chưa đủ lực để tải 1 bộ máy thì đừng ra riêng sớm làm gì? Giống như thằng con trong gia đình, chưa lo được cho bản thân, mới nứt mắt ra đòi lấy vợ đẻ con, không lo được thì đi ăn trộm là không được rồi.
Nhiều cụ DN siêu nhỏ cứ kêu than những bất lợi, chứ e thấy bất lợi mà DN siêu nhỏ vẫn mọc lên ầm ầm. Rõ ràng là phải làm được mới mở, còn việc không hiệu quả là do chủ trương, năng lực của người điều hành yếu kém hoặc không có đạo đức.

cadan

Xe container
Những gì cụ chủ viết ra thì cũng gặp ở DN lớn. Ngược lại, rất nhiều DN nhỏ cháu gặp lại rất chuyên nghiệp, ngăn nắp, có tầm nhìn, có khát vọng…
Chuẩn đấy cụ

Có nhg DN lớn quản lý hầm bà lằng, nhân sự thay liên tục cũng chả có hand over cho tử tế đâu

coolpix8700

Xe ngựa
...Rõ ràng là phải làm được mới mở, còn việc không hiệu quả là do chủ trương, năng lực của người điều hành yếu kém hoặc không có đạo đức.
Vẫn mở thì cũng lại như đa cấp mà phần cuối vẫn nhiều người tự xưng là nạn nhân đi tố cáo, những người khác thấy xong có tránh đâu. Dù cái ví dụ này chưa sát lắm, nhưng nó giống vì nhiều người vẫn nghĩ là mình sẽ may mắn hơn những người đã thất bại.
Đoạn sau bác viết có vẻ chỉ đúng phần đầu, phần sau thì lừa đảo lại dễ tồn tại hơn làm ăn chân chính đấy, cho nên nhiều người mở ra với mục đích là để lừa đảo rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Embebandiem

Xe tăng
Bẩm các cụ, covid rảnh quá đem chủ đề về tác phong tầm nhìn và hướng đi của doanh nghiệp vừa và nhỏ ra mời các cụ thông não cho e với.
- Trong hơn 10 năm công tác từng làm trong công ty xây dựng doanh thu 3000 tỉ/ năm đến việc giao lưu hợp tác với các doanh nghiệp nhỏ các ae kinh doanh buôn bán tự do. E gặp ae chuyên nghiệp ít quá từ tác phong, tầm nhìn và hướng đi e đều thấy rất nhiều vấn đề cực kỳ đơn giản và cơ bản. Nay ra làm kinh doanh tự do ko biết khôn ra hay mắc chứng dở mà nhìn đâu cũng thấy củ chuối chủ bất bình :D e xin tóm lược vài điểm yếu để các cụ chém giúp e
Về doanh nghiệp tư nhân
+ Ít anh em áp dụng hệ thống quản lý thống nhất từ chất lượng đến con người, văn hoá và môi trường làm việc kìm hãm lẫn nhau, khó tiến xa đc.
+ Ít chú trọng vào đào tạo nâng cao tay nghề anh em, ko mấy khi kiểm tra đánh giá năng lực và hiểm hơn là kinh nghiệm bài học của người đi trước ko tổng hợp đủ để truyền dạy cho lớp kế cận
Về ae buôn bán
+ Quá chộp giật lấy lợi ích đặt quá cao chấp nhận hi sinh luôn cả uy tín, chất lượng sản phẩm ngày càng lởm ít ae hướng xây dựng thương hiệu
+ Chậm cập nhật công nghệ 4.0 buôn bán vẫn giữ phong cách truyền thống
+ Ảo tưởng sức mạnh khi gặp thời, nhưng bị động và ngây thơ khi thất thế
+ Ít khi có khái niệm nhờ tư vấn từ xây dựng, công nghệ thưởng tự mò tự lỗ tự tử :D....
Em trình bày thế có cụ nào hiểu ko ạ, e từ trước tới nay ko hút cần, nhưng hay ngủ gật thôi, có sao mong các cụ chỉ giáo.
Như 1 cái máy :))
Xã hội phân chia trình độ rõ ràng, mấy ông là doanh nghiệp to cho quản lí cửa hàng chưa chắc làm được, và ngược lại. Nói chung chỉ người trong cuộc mới hiểu được nguồn lực, giới hạn như thế nào, người ngoài cuộc chỉ nhìn thấy bề nổi tảng băng chìm

Embebandiem

Xe tăng
Đầu tư 40 tỏi mà ko thuê được kế toán? Cụ có đùa em ko đấy? Tầm cỡ này phải có cả phòng kế toán rồi ấy chứ.
Cụ ko đọc N...hật C..ường mô bi ah, doanh nghiệp ngàn tỏi mà kế toán trưởng có làm cái j đâu, toàn Mr XYZ chỉ đạo :D

Tục_Tưng

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ, covid rảnh quá đem chủ đề về tác phong tầm nhìn và hướng đi của doanh nghiệp vừa và nhỏ ra mời các cụ thông não cho e với.
- Trong hơn 10 năm công tác từng làm trong công ty xây dựng doanh thu 3000 tỉ/ năm đến việc giao lưu hợp tác với các doanh nghiệp nhỏ các ae kinh doanh buôn bán tự do. E gặp ae chuyên nghiệp ít quá từ tác phong, tầm nhìn và hướng đi e đều thấy rất nhiều vấn đề cực kỳ đơn giản và cơ bản. Nay ra làm kinh doanh tự do ko biết khôn ra hay mắc chứng dở mà nhìn đâu cũng thấy củ chuối chủ bất bình :D e xin tóm lược vài điểm yếu để các cụ chém giúp e
Về doanh nghiệp tư nhân
+ Ít anh em áp dụng hệ thống quản lý thống nhất từ chất lượng đến con người, văn hoá và môi trường làm việc kìm hãm lẫn nhau, khó tiến xa đc.
+ Ít chú trọng vào đào tạo nâng cao tay nghề anh em, ko mấy khi kiểm tra đánh giá năng lực và hiểm hơn là kinh nghiệm bài học của người đi trước ko tổng hợp đủ để truyền dạy cho lớp kế cận
Về ae buôn bán
+ Quá chộp giật lấy lợi ích đặt quá cao chấp nhận hi sinh luôn cả uy tín, chất lượng sản phẩm ngày càng lởm ít ae hướng xây dựng thương hiệu
+ Chậm cập nhật công nghệ 4.0 buôn bán vẫn giữ phong cách truyền thống
+ Ảo tưởng sức mạnh khi gặp thời, nhưng bị động và ngây thơ khi thất thế
+ Ít khi có khái niệm nhờ tư vấn từ xây dựng, công nghệ thưởng tự mò tự lỗ tự tử :D....
Em trình bày thế có cụ nào hiểu ko ạ, e từ trước tới nay ko hút cần, nhưng hay ngủ gật thôi, có sao mong các cụ chỉ giáo.
Bác ngủ gật mà viết được nhiều vậy :D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em đang hiểu là chủ thớt đang muốn đề cập để TẦM NHÌN mang tính chủ động có phần tiêu cực của các doanh nghiệp SME. Nếu các cụ bàn sang đủ các mặt khó khăn của DN thì nó thành 1 chủ đề VĨ MÔ mất rồi. Không biết em hiểu chủ để thớt thế có đúng ý chủ thớt không nữa.
Còn em đảm bảo với các cụ rằng đã là doanh nghiệp thì không vướng cái lọ sẽ vướng cái chai. Kể cả nước ngoài họ cũng vướng các bất cập của chính sách hết (trước em có mảng XK cho mấy nước loanh quan Châu Á em biết phần vỏ, và đang nói các ông nhỏ nhỏ với nhau).
*Làm kinh doanh thì các khó khăn luôn xảy ra, chỉ là cách ta ứng xử với chúng. Chứ cứ đổ tại khó khăn rồi làm láo thì hết thuốc.

Nick của em định danh rõ ràng nên khi kể chuyện ra cũng hơi nhạy cảm, có thể nhiều cái em sẽ không nói rõ hết cho lành, các cụ nghe thấy đúng thì cảm nhận thấy, thấy chưa đúng thì biết để đấy:D
- Hiện tại ở VN mình rất nhiều các hãng SX lớn, NHẬT, HÀN, EU...sản xuất và có đối tác làm ăn ở VN, hoặc các hãng lớn không SX ở VN nhưng các cty SME đứng ra nhập hàng về để làm ăn. Em dính mấy phát của mấy cty dạng này. Lúc mua bán ký hợp đồng khá đâu vào đấy, hàng hóa ok chuẩn chỉnh (vì hàng hãng SX mà), lắp đặt xong thì đây mới là vấn đề về tầm nhìn. Trong 1 đến 2 năm đầu máy mới chạy OK. Đến năm thứ 3 thì máy móc có vấn đề do hoạt động (CÁI NÀY HẾT SỨC BÌNH THƯỜNG, CHẲNG TẠI AI CẢ) thì lúc đó mới thấm đòn, nhiều lúc như đi lạy đi van còn không thèm trả lời. Ai đời mua máy xong, tuy là hết thời hạn bảo hành miến phí, thì sẽ bảo trì tính phí. Nhưng em phải nhắn tin cụ thể là nó trục trặc gì đấy, cho người đến kiểm tra anh trả tiền, trả cả tiền kiểm tra nếu chưa làm được gì.... mà cũng không thèm.... trả lời. Cái hãng kia lại đểu cái là bên bán chính là NPP chuẩn nên phần bảo hành gọi số hãng vẫn vòng về nhà ấy. Cty khá to và làm rất nhiều thầu.
- Thêm 1 ông nước nóng Heatpump con khỉ gì đấy, hàng Tầu 100%, ok không quan tâm, quan tâm chú bán cho anh phần bảo hành bảo tỏi vận hành mới là vấn đề. Mua 1 cái hệ thống nước nóng 1 bồn 500L với 1 cái máy công suất như trao đổi abc... lắp tổng cộng 70 củ, lắp xong mất hút con mẹ hàng lươn, giờ nó đang tắm lúc nóng lúc lạnh phát rồ mà alo mất dạng.
Đây là toàn cty đàng hoàng chứ không phải gọi thợ thì nó đi 1 nhẽ.
- Về hệ thống quản lý khách hàng thì không chịu đầu tư, hàng bán xong thu tiền, đến lúc cần gọi lại cứ "alo ai đấy ạ" miết. Như ông FPT, mạng thì phẽo thật, được mỗi cái CRM ngon, gọi điến đến cái là nó hỏi anh cần hỗ trợ gì cho hợp đồng địa chỉ nào (đọc luôn những địa chỉ kia)

Em đang có vài mảng mà em thấy có thị trường tiềm năng, nhưng do nguồn lực và trình độ có hạn nên em làm rất chậm, mọi người bảo em ông làm ăn lề mề, thời này phải như vũ bão, chớp thời cơ mới thắng được. Em nghe thì gật như đúng rồi chứ không nghe bọn đấy. Hệ thống nguồn lực hậu cần không chuẩn bị tốt hay liên kết tốt (phần liên kết này cũng hay, cụ nào có kinh nghiệm vào chia sẻ cũng thú vị), không có người đứng ra đảm đương khâu chủ chốt mà nhanh nhanh chóng chóng bán hàng là lại kẹt, hàng đã bán ra rồi phải có trách nhiệm, đi tiêp thì hệ thống chuẩn chỉnh sẽ không nuôi được, bỏ bê KH thì lại bị như em chửi bên trên.
Đấy mới là 1 phần phảng phất của những cái em trải nghiệm thôi, thời gian giãn cách còn dài từ từ đến đâu vui em dưa góp thêm đến đấy.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Doanh nghiệp nhỏ và vừa doanh thu mấy trăm tỷ/ năm mà chuyên nghiệp, khát vọng, tầm nhìn xa, nghĩ lớn làm lớn em biết và đã từng hợp tác.

Chỉnh sửa cuối:

Chĩm111

Xe điện
Cháu thì bỏ xây dựng vì ko áp nổi 4.0 vào công ty, doanh thu cũng 3k tỉ 1 năm mà có những cơ chế phải nói là kinh điển và vĩ đại của sự vô lý và chủ quan.
- Cứ công trình sau thì cái lỗi của công trình trước vẫn lặp lại mấy chục %
- Công trình 200 tỏi 3 thằng trắc đạc mỗi thằng làm 1 việc, ko kiểm tra chéo bao giờ, hòng thì sửa
- Công việc thi công đặc thù thì lớp trước ko để lại cho lớp sau, cứ mới vào là tự làm tự sai tự sửa cty chịu.
Giờ sang làm kinh doanh ngoài, ae buôn bán mở cửa hàng vốn đầu tư 40 tỏi mà ko thuê đc 1 kế toán, làm lán trại thì lược bỏ cả thanh chống xiên :D rồi sau buộc cáp kéo.
E lại xách dép chạy mất
Rón rén hỏi cụ là cụ làm ở vị trí nào ở cái công ty có doanh thu 3k tỷ kia ạ?

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
Tiện google cho các cụ:

Doanh nghiệp nhỏ trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản và lĩnh vực công nghiệp, xây dựng có số lao động tham gia bảo hiểm xã hội bình quân năm không quá 100 người và tổng doanh thu của năm không quá 50 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 20 tỷ đồng, nhưng không phải là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Doanh nghiệp nhỏ trong lĩnh vực thương mại, dịch vụ có số lao động tham gia bảo hiểm xã hội bình quân năm không quá 50 người và tổng doanh thu của năm không quá 100 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 50 tỷ đồng, nhưng không phải là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Nam việt nam

Xe buýt
Bé không học,
Thi trượt đại học
Lái xe cho ...mấy năm
Mở CTY và làm GĐ
thì làm gì có đạo đức nghề, nói chỉ văn hoá CTY

Cụ ko đọc N...hật C..ường mô bi ah, doanh nghiệp ngàn tỏi mà kế toán trưởng có làm cái j đâu, toàn Mr XYZ chỉ đạo :D
Úi giời, làm việc với nhà nước, kế toán chả phải cả một đội và rất giỏi là đắng khác ấy chứ cụ.

DidiLe

Xe container
Người OF
Cháu thì bỏ xây dựng vì ko áp nổi 4.0 vào công ty, doanh thu cũng 3k tỉ 1 năm mà có những cơ chế phải nói là kinh điển và vĩ đại của sự vô lý và chủ quan.
- Cứ công trình sau thì cái lỗi của công trình trước vẫn lặp lại mấy chục %
- Công trình 200 tỏi 3 thằng trắc đạc mỗi thằng làm 1 việc, ko kiểm tra chéo bao giờ, hòng thì sửa
- Công việc thi công đặc thù thì lớp trước ko để lại cho lớp sau, cứ mới vào là tự làm tự sai tự sửa cty chịu.
Giờ sang làm kinh doanh ngoài, ae buôn bán mở cửa hàng vốn đầu tư 40 tỏi mà ko thuê đc 1 kế toán, làm lán trại thì lược bỏ cả thanh chống xiên :D rồi sau buộc cáp kéo.
E lại xách dép chạy mất
Làm cho Cty nào thế cụ ơi. HN có DTA. HACC và thêm CDC. PH. Ecoba. Cụ có tham gia chiến đấu ở đây không.

4.0 áp dụng trong xưởng như Amaccao. Xuân Mai. Minh Đức. Phan vũ... thì còn khả thi. Còn bên ngoài dự án khá chật vật.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nói là nhỏ và vừa nhưng xét yếu tố con người thì đa số là ... siêu nhỏ. Đã siêu nhỏ mà đòi hỏi cao quá, phải thuê mướn nhiều nhân công thì chủ lấy gì bỏ vào mồm? :))

xomo

Xe buýt
Hay quá. Em theo dõi.

Vodka em đi

Xe máy
Topic rất hay, lại có những bác tay to (rất đáng ngưỡng mộ) cmt nên cháu theo dõi nãy giờ.
Cháu mới chỉ là 1 thằng cu vừa ra đời mới đây, mới đang tập đứng làm sao cho khỏi ngã (chứ chưa vững nổi) song cũng xin phép được đưa ra ý kiến cá nhân của mình 1 chút ạ:

Với cháu, doanh nghiệp cũng giống như 1 con người thôi ạ.
Để cao lớn, giỏi giang thì cần phải trải qua đủ các quá trình tuần tự: Chào đời, tập đứng, đi, chạy...

Tại mỗi quá trình (nhất là giai đoạn đầu) thì thằng bé ấy chỉ có thể thực hiện 1 việc duy nhất mà thôi.
Chào đời xong thì phải tập đứng cho vững đã (tức là kiếm tiền làm sao để tồn tại đc đã).
Đứng đc rồi thì mới tập để đi.
Đi vững rồi thì mới tập chạy được.

Ý kiến của bác chủ topic rất đúng, song nó giống như kiểu bắt 1 đứa bé mới chào đời đi đôi giày của VĐV thể thao để tập chạy luôn, trong khi nó còn chưa trải qua các bước tập đứng và đi. Nếu cứ cố đi, thì khéo làm biến dạng bàn chân = D để rồi ảnh hưởng về sau.

Do đó nên đôi giày tuy rất tốt, nhưng chưa đúng thời điểm bác ạ.
Vụ này thì em xin phép cụ em có ý kiến phản biện ạ. Đứa bé trước khi thành người lớn thì ăn - ngủ - ị đều giống người lớn ( lượng ít hơn) :)
Doanh nghiệp bé mà làm bài bản ngay : quản lý chất lượng, quản lý kế hoạch, quản lý chi phí ...tốt thì lớn lên thành ông, cậy bé làm càn thì lớn lên thành thằng.

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chủ đề của cụ chủ rất hay.
Em xin rón rén đóng góp thêm một tý ạ. Do nhu cầu của xã hội, việc đầu tư một doanh nghiệp sản xuất ở mình đang nhanh, dễ nên nóng quá ạ. Một bộ phận rất lớn các bạn khởi nghiệp là nhân viên kỹ thuật hoặc trực tiếp sản xuất của một doanh nghiệp lớn hay vừa khi nắm bắt được cơ hội là nhảy ra làm chủ. Điểm mạnh của các bạn này là ngành nghề mở ra thường là những công việc đang làm hàng ngày, do vậy lúc đầu khá tốt. Điểm yếu là các bạn ngoài chuyên môn đang làm thì thiếu kỹ năng khác, đặc biệt là khâu quản lý, kinh nghiệm về kế toán, luật lại thiếu. Dẫn đến khi mới ra riêng, qui mô nhỏ thì thành công hơn khi làm thuê, nhưng phát triển lớn lên một chút là bộc lộ nhiều vấn đề cả chất lượng - thời hạn lẫn giá cả. Các bạn chủ doanh nghiệp này thường chưa đủ sức để áp dụng các hình thức quản lý tiên tiến, qui trình vì thiếu cả tiền lẫn kỹ năng. Mong sao xã hội thay đổi, có cách gì để hỗ trợ được các doanh nghiệp này.
Sản xuất hay thương mại thì thủ tục đăng ký kd đều như nhau và hiện đều dễ dàng (trừ những ngành kd có điều kiện)

Nhưng để setup thì sản xuất đòi hỏi nhiều nguồn lực hơn thương mại do đó khó khăn hơn.

Số lượng doanh nghiệp sản xuất của mình còn rất ít và riêng đối với sản xuất thì ở một mức độ nào đó càng nhiều đơn vị, càng đa dạng thì càng có cơ hội phát triển cộng hưởng và tác động tốt đến nhiều mặt của cả kinh tế và xã hội.

Một ví dụ rất nhỏ về việc thiếu cơ sở sản xuất: Các cụ cần phải sửa chữa, thay thế, gia công các chi tiết máy móc ở một số tỉnh ngoài Hà Nội hay Hải Phòng chắc nhiều lúc sẽ phát rồ vì thiếu các xưởng cơ khí nhỏ và thiếu thợ có trình độ.

Về quản lý tài chính kế toán: khó khăn phát sinh đối với doanh nghiệp nhỏ là ... coi nó quá khó. Nếu các cụ nghiêm túc, không lấy hoá đơn lậu đầu vào thì chỉ cần nhân viên nghiệp vụ khá là được, kết hợp thuê một partner độc lập mỗi quý kiểm tra một lần sẽ giảm được cả chi phí và rủi ro - Kiến thức chuyên môn sản xuất luôn khó tìm hơn kiến thức kế toán là thứ được phổ cập đến mọi doanh nghiệp.

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Em chấm và đọc các cụ chia sẻ dần dần.

1 công ty cơ khí, chỉ có 1 ông chủ, vài ông thợ cả, ông thợ cả tự mày mò làm mẫu, tự lên kế hoạch luôn,...thì lời siêu khủng. To lên 1 tí, có ban bệ, phó gd, trưởng phòng nhân sự, tp kế hoạch, an toàn, giám đốc sản xuất,...thì lúc ấy lại gay đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Sakai Việt Nam

Xe điện
Các cụ bàn cái gì thì phai gạch đầu dòng ra ko thì lan man kinh. Toàn thấy thấy …đạo Đức, chuyên nghiệp, văn hoá, định hướng, tầm nhìn…nó Mông lung lắm. Ngoại trừ Kỳ lân ra thì mấy cái đó nó chỉ phát tiết ra khi doanh nghiệp đạt đến một quy mô nào đó thôi. Doanh nghiệp siêu nhỏ, thậm chí nhỏ và vừa muốn bàn thì phải bàn cái cụ thể, thậm chí bản bàn cái chi tiết, chẻ nhỏ ra mà bàn. Nãy giờ em chưa thấy cụ “doanh nghiệp” nào hỏi cái cụ thể, cụ “tư vấn” nói cái thiết thực cơm áo gạo tiền trong một doanh nghiệp, đến nghiệp vụ kế toán nó cũng có cả chục nghiệp vụ con ko phải doanh nghiệp nào cũng triển khai được hết cho nó rõ ràng như luật quy định ..nên phải chẻ nhỏ ra mà xem cái gì nó phù hợp, cần thiết tại từng thời điểm mà triển khai, mà tổ chức. Nói Đông, nói Tây thì quy mô nào, thời điểm nào cùng phải cân đối xem xét 3 thành tố chính: Thông Tin- Tài Chính- Con người. Nó như cái kiềng 3 chân, thiếu thì đổ, dài ngắn thì bấp bênh. Tại mỗi thời điểm thì cần xem mình tự lực được cái nào, cái nào thì huy động, cái nào thì đi thuê..mục đích là tạo sự cân bằng để tăng “tích lũy tư bản”, tạo chất để thúc đẩy thay đổi lượng, lượng đạt đến quy mô nào đó sẽ tạo ra nhu cầu nâng cao chất lượng để chuyển giao đoạn phát triển, người ta gọi là tái cơ cấu….đấy cụ nào có kiến thức gì cụ thể, thật cụ thể thì mang ra ta cùng bàn nào, phải cụ thể đến mức tính nhọn như cây kim ý, bé nhưng chọc nó phải buốt chứ làng nhàng nửa vời thì chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi.