[Funland] Doanh nghiệp xây dựng ngày cuối năm.

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cccm!
Thế là sắp đến cái Tết thứ 3 em rời khỏi cơ quan Nhà nước để ra mở doanh nghiệp tư nhân, và cũng là cái Tết covid thứ 2 em phải chèo lái. Công việc thì cũng đang khép dần lại, giờ là em bộn bề với những con số, quyết toán, công nợ, thuế má, gọi điện đòi nợ và nghe điện thoại của chủ nợ.
Ba năm ra làm kinh tế tư nhân, cảm giác cũng khó tả, dần dần em cũng gần bỏ hết cái thói quen đi làm NN, thay vào đó là đầy cái thay đổi. Ba năm qua, em uống rượu bia nhiều hơn, tiếp khách nhiều hơn, quát nạt nhiều hơn, nhịn nhục cũng nhiều hơn, thời gian cho gia đình thì ít hơn. Thời gian này, cũng muốn lo cho anh em Cán bộ Công nhân viên 1 cái Tết ấm hơn, cho gia đình một cái Xuân rộn ràng hơn à sao khó quá. Vẫn biết đang thời khó khăn, đã chuẩn bị tinh thần mà vẫn thấy nghẹn ở cổ. Cái cảm giác đứng ra chịu trách nhiệm trước tập thể là không dễ tý nào. Anh em bạn bè có gặp nhau thì cũng chỉ quanh quẩn vài ba câu chuyện phiếm, nào là năm nay anh nào lên trưởng, miếng bánh nào ngon, rồi quà cáp, lốp bi linh tinh. Thế mà nó lại trở thành một phần của cuộc sống lúc nào không hay.
Không biết lúc này có bao nhiêu cụ có tâm trạng giống em, nhưng mệt mỏi thực sự các cụ ạ. Em trải lòng một chút, hi vọng mọi chuyện rồi sẽ tốt lên với tất cả chúng ta. Kính chúc cccm một mùa Xuân an lành, một cái Tết đầm ấm, tạm gác lại mọi muộn phiền âu lo

Ledung68

Xe buýt
Chúc cụ năm mới thăng hoa về tiền tài danh vọng

Thanhtranbk

Xe buýt
Chúc cụ một mùa xuân an lành, 3 năm nay ngành XD + GT xuống đáy rồi, em bên phụ trợ XD cũng bị ảnh hưởng nặng hy vọng năm sau với gói doping của Chú Phỉnh ngành này sẽ tươi sáng hơn

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Chúc cụ một mùa xuân an lành, 3 năm nay ngành XD + GT xuống đáy rồi, em bên phụ trợ XD cũng bị ảnh hưởng nặng hy vọng năm sau với gói doping của Chú Phỉnh ngành này sẽ tươi sáng hơn
Vâng cụ ạ. Thi đấu nhau để có việc làm, mà được làm chưa chắc đã là thành công.

sthd

Xe lăn
Bao nhiêu người đang mơ ước làm ông chủ theo lời kêu gọi sờ tát úp mà bác chủ thớt lại viết đầy tiêu cực!
xem tv thì đổ thóc giống ra mà ăn.
startup thì tốt.
nhưng ít nhất 97% mất xác.
chịu được thì hãy chơi

biển xanh06

Xe điện
Uống rượu bia nhiều là do cụ. Khi nào việc vẫn trôi và ko cần rượu bia là cụ đã lên 1 tầm khác 🙂

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề lớn của XD là không đứt đoạn rõ ràng được. Hợp đồng có tính chất 1 chiều, cđt ký hồ sơ thanh toán, quyết toán thì như đi cho, cửa trên. Bảo lãnh thực hiện hợp đồng + Tạm ứng thì B làm 100%, bảo lãnh thanh toán A thì 1% cđt làm.
Mặt khác, cạnh tranh sâu quá rồi nên biên lợi nhuận quá mỏng. Chiếm dụng vốn của cđt lớn (mà không chính tắc, rõ ràng về việc tính lãi được cho việc nợ, họ trả (mà đúng là của mình) thì B mừng như được vàng :D), nên làm xd chỉ nuôi bank là vừa. Một yếu tố khác mới xuất hiện ở mùa dịch, là vật tư nhảy múa, hợp đồng đơn giá cố định, vừa ký xong khéo vật tư tăng 15%, lỗ chỏng vó.
Vậy Xd sống làm sao được :)

onano69

Xe container
Ae xây lắp cuối năm là cứ phải có con lợn làm bữa tất niên, cơ mà dịch bệnh này chủ thớt cứ cho ae dọn dẹp công trường rồi chia tất niên vào lương thưởng cho ae, có thế ko tiết kiệm được hơn nhưng ae cũng sẽ hưởng ứng và có tiền tết về với gia đình!

sthd

Xe lăn
còn văn hóa này thì còn chết.
muốn có việc phải đi XIN
XIN rồi thì phải mất vài chục %
XIN thì đk hợp đồng không công bằng, luôn chịu thiệt
đk hđ không công bằng nên luôn bị nợ
nợ nhưng không có gì đảm bảo sẽ đòi được
giá thì cạnh tranh, lãi ở đâu?

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Ae xây lắp cuối năm là cứ phải có con lợn làm bữa tất niên, cơ mà dịch bệnh này chủ thớt cứ cho ae dọn dẹp công trường rồi chia tất niên vào lương thưởng cho ae, có thế ko tiết kiệm được hơn nhưng ae cũng sẽ hưởng ứng và có tiền tết về với gia đình!
Vâng cụ ạ. Từ Tết năm ngoái em đã thực hiện như vậy theo nguyện vọng của anh em.
Dịch bênh này tư tưởng anh em cũng thay đổi, hầu hết đều bỏ qua thủ tục liên hoan tổng kết mà dồn hết về lương thưởng

• Vodka
Reactions: W42

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Uống rượu bia nhiều là do cụ. Khi nào việc vẫn trôi và ko cần rượu bia là cụ đã lên 1 tầm khác 🙂
Em thì lại thấy khác đấy cụ, như e chứng kiến thì to mấy thì to, kể cả đứng đầu 1 cty lớn (dân thường gọi là tập đoàn cho oai đi)...thì vẫn phải nhậu, nhưng khách thì tầm quan nhớn, và cách uống nó văn minh hơn.
...
vì giầu lại sợ chết hơn mấy anh nghèo...trên zăng dưới zép ;))

Có giao lưu thì cv ms thuận giò xuôi b.ướm, tựu chung lại, tiền % các anh vẫn thế, chẳng thay đổi đc...nhưng thằng nào quan tâm, chăm sóc chiều chuộng hơn, thì vẫn đc ưu ái, xuê xoa hơn đám còn lại :)

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lại thấy khác đấy cụ, như e chứng kiến thì to mấy thì to, kể cả đứng đầu 1 cty lớn (dân thường gọi là tập đoàn cho oai đi)...thì vẫn phải nhậu, nhưng khách thì tầm quan nhớn, và cách uống nó văn minh hơn.
...
vì giầu lại sợ chết hơn mấy anh nghèo...trên zăng dưới zép ;))

Có giao lưu thì cv ms thuận giò xuôi b.ướm, tựu chung lại, tiền % các anh vẫn thế, chẳng thay đổi đc...nhưng thằng nào quan tâm, chăm sóc chiều chuộng hơn, thì vẫn đc ưu ái, xuê xoa hơn đám còn lại :)
Vâng cụ ạ. Hình như rượu bia nó là một phần không thể thiếu trong cái ngành này thì phải.

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Công trường thì ko tránh khỏi bia rượu ợ...Cụ có liên quan gì tới cáp điện cho e ké với :)
Em làm hạ tầng và xây lắp công trình ngầm nên phần cáp điện cũng liên quan nhiều. Hi vọng sẽ được hợp tác cùng với cụ.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ ạ. Hình như rượu bia nó là một phần không thể thiếu trong cái ngành này thì phải.
Việc chọn người đó cụ ạ, nhiều anh đi ctruong đc vài bận, sợ té đ.ái xin nghỉ vì ko trụ được.
Bác nào trụ lại thì thường có sk hơn ngưòi, chứ nhậu nhiều như thế sức đâu mà chịu được :))