Đôi Bờ Nước Mỹ. (Chuyến đi Xuyên Mĩ của nhà Mộc).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Chào các Cụ/Mợ.>:D< Chuyến đi của em đã kết thúc gần chục ngày, vậy mà giờ em mới kịp hoàn hồn để ngồi hàn huyên cùng các Cụ đấy ạ. :smile:

Trước khi đi em được 1 cô bạn đưa cho đọc cuốn sách này, nhân thể cũng xin mượn cái tựa cuốn tự truyện của Tác giả Phan Việt "Xuyên Mỹ" để làm tựa cho bài viết của nhà em.

Nước Mỹ, không gần mà cũng chẳng xa đối với những ai đã từng đặt chân đến nước Mỹ. Mỗi chuyến đi, với mỗi người đều có những cảm nhận khác nhau. Nhưng theo em chắc chắn có 1 điểm chung mà ai cũng phải đồng ý đó là: Nước Mỹ quá Giầu và không đâu ăn chơi như người Mỹ. Trên OF cũng có rất nhiều Cụ có bài viết chia sẻ về đất nước và con người Mỹ rồi. Ở 1 góc nhìn của 1 OF nữ, em xin chia sẻ những gì mà em cảm nhận được qua chuyến đi của em. 2 tuần, không nhiều nhưng với em vậy là đủ để cảm nhận về nước Mỹ. Hy vọng các Cụ thấy vui khi thăm quan nước Mỹ cùng em qua màn ảnh nhỏ này ạ.
Tks Các Cụ/Mợ.

Chuyến đi này em đi có 1 mình nên không thể 1 mình lang thang dọc ngang nước Mỹ như mấy Cụ nhà mình được. Em mua Tour qua Công ty Vietranvel, 1 Công ty có uy tín về du lịch trên thị trường Việt Nam. Trước giờ nếu đi Tour em toàn mua Tour của Công ty này. Để đến được Mỹ, các Cụ/Mợ mình phải xin được Visa. Visa vào Mỹ có thể nói là khó nhất trong tất cả các nước nếu không muốn nói là nhất nhì so với Visa vào Châu Âu.

Đi tự túc thì Visa xin rất khó (với những trường hợp các Cụ không phải người đang làm việc trong các cơ quan doanh nghiệp nhà nước, thêm nữa là với trường hợp các Cụ có nhiều người thân đang định cư ở Mỹ)... Ngay trong Đoàn đi cùng em vừa rồi, có mấy cặp vợ chồng, vì gia đình có nhiều người thân ở Mỹ nên họ đành phải mua Tour đi cùng với tụi em. Có như thế tỉ lệ xin Visa mới đậu cao các Cụ ạ.

Rồi, sở dĩ em nói hơi kỹ về cái vụ Visa này để các Cụ khỏi mất tiền oan, vì cái này Tour họ chỉ hướng dẫn mình các thủ tục thôi, còn đi phỏng vấn là mình phải tự đi.
Kinh nghiệm để đậu phỏng vấn chả có gì: Chỉ là thủ tục đầy đủ, đến đúng giờ theo giấy hẹn, thái độ tác phong tự tin, trả lời rõ ràng, mạch lạc. Nếu đủ các đ/k trên thì các Cụ không có gì phải lăn tăn. Phí cho mỗi lần xin Visa là xuýt soát 3,5tr, nếu không đậu các Cụ phải phỏng vấn lại và lại mất thêm 1 lần tiền đúng như thế. Em phải mất 2 lần mới xin được cái này đấy ạ. (lỗi không phải tại em mà là tại người đi cùng em thôi). Lý do thì như em nói ở trên rồi, các Cụ không được thiếu 1 trong các yêu cầu như em đã nói ở trên đấy!

Theo yêu cầu của 1 Cụ, em Tóm cái lịch trình đi của nhà em trong chuyến này để các Cụ tiện theo dõi:

1. Ngày 1: Hà Nội - TaiWan - New York.
2. New York - City Tour.
3. New York - Philadelphia - Wasshington DC.
4. Wasshington DC - City Tour.
5. Wasshington DC - Las Vegas.
6. Las Vegas - City Tour.
7. Las Vegas - Los Angeles.
8. Los Angeles - Universal Studio.
9. Los Angeles - San Jose - San Francisco.
10. San Francisco. - City Tour.
11. San Francisco.
12. San Francico - Tai Wan - Hà Nội.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ngày 1: Hà Nội - Taiwan - New York:

Trước khi mua Tour em cũng tham khảo chuyến đi của Cụ Mai Kồ trên OF, Sang bên Mỹ rồi mới càng phục các Cụ ấy hơn vì nước Mỹ rộng là thế mà các Cụ ấy thuê xe tự lái và đường xá nước Mỹ thì khỏi phải nói rồi. May là họ toàn sử dụng GPS, lái xe lên xe là lập trình tuyến đường mình cần đi và cứ thế mà lái theo đường đã được định vị.

Phải nói thật là em rất muốn được quay trở lại Mỹ thêm nhiều lần nữa nhưng cứ nghĩ đến chặng đường phải bay từ nhà mình qua đó mà ớn. Mất 3 tiếng bay từ HN qua bên Taiwan, transit tại đó sau 3 tiếng đồng hồ lang thang tại sân bay và bay tiếp hơn chục giờ đồng hồ nữa mới tới được nước Mỹ. Em bị say máy bay nên thực sự là mỗi khi nghĩ lại hành trình này em vẫn sợ.

Chuyến đi này em bay với hãng hàng không EVA của Tai Wan nên việc ăn uống và thái độ phục vụ cũng rất ổn, Chắc chắn là phải ổn hơn Airline VN rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Hừm, người phụ nữ khả ái trong hình visa thấy quen quen nhưng tên thì lạ hoắc.

Mừng Mợ hoàn tât chuyến đi mỹ mãn. Dành ghế hàng dầu hóng chuyện Mợ Hoa du Mỹ Quốc.
Mợ ơi, em mới Viet Nam về, cố quên chuyến bay 12 tiếng đồng hồ từ Taiwan trên (trong thì đúng hơn) cái ghế 3 gang tay mà Mợ cho xem lại cái bửa ăn búp bê đó, làm em lại hãi quá!

SimsSam

Xe điện
Hóng hành trình của Mợ.

Đang đói nhìn thức ăn thèm quá.

cwise

Xe container
em cũng phải nghiên cứu cái đã :-|

xe vợ mua

Xe tăng
Lại sắp đc hóng đc " chuyện nhà Mộc ở Mẽo" rồi đây

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hừm, người phụ nữ khả ái trong hình visa thấy quen quen nhưng tên thì lạ hoắc.

Mừng Mợ hoàn tât chuyến đi mỹ mãn. Dành ghế hàng dầu hóng chuyện Mợ Hoa du Mỹ Quốc.
Mợ ơi, em mới Viet Nam về, cố quên chuyến bay 12 tiếng đồng hồ từ Taiwan trên (trong thì đúng hơn) cái ghế 3 gang tay mà Mợ cho xem lại cái bửa ăn búp bê đó, làm em lại hãi quá!
Ui, gặp lại Cụ ở đây em mừng quá! Chúc mừng Cụ đã về nhà, an toàn và mạnh khoẻ. Em nghĩ lại vẫn thấy sợ Cụ ạ. Muốn đến Mỹ nhiều lần nữa mà cứ nghĩ đến chuyến bay là sợ.
Tks Cụ Thắng rất rất nhiều, mong Cụ vào chia sẻ với chuyến đi của nhà em đấy ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hóng hành trình của Mợ.

Đang đói nhìn thức ăn thèm quá.
Nom vậy thôi, em vẫn thích cơm rau muống luộc nhà mình hơn Cụ ạ.:)

em cũng phải nghiên cứu cái đã :-|
Vâng, mời Cụ, từ từ để em pot ảnh Cụ nhé!

Lại sắp đc hóng đc " chuyện nhà Mộc ở Mẽo" rồi đây
Tks Cụ, nhiều ảnh lắm. Để từ từ em pot hầu Cụ.:)

taylaihanoi

Xe tăng
Ấn tượng với thớt mợ đi Tây nguyên, giờ lại có thớt này của mợ. Em cũng hóng xem cái nhìn của nam Ofer với nữ Ofer nó khác nhau thế nào về..Mẽo >:D<

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ấn tượng với thớt mợ đi Tây nguyên, giờ lại có thớt này của mợ. Em cũng hóng xem cái nhìn của nam Ofer với nữ Ofer nó khác nhau thế nào về..Mẽo >:D<
HÌ... Tks Cụ, chắc là nó nhẹ nhàng và dịu dàng thôi Cụ ạ.;))

Gap373

Xe điện
Em xếp hàng theo thứ tự hóng

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đầu tiên em xin cảm ơn Cụ Thomas Thắng, một người bạn có thâm niên ở trên OF này, Cụ ấy lại là người Việt mình ở Mỹ, có những bài viết rất hay đóng góp trong chuyên mục những chuyến đi mà em rất thích. Tiếc là em không được hội ngộ cùng Cụ ấy trên đất Mỹ, nhưng thôi gặp Cụ ấy, nhân dịp Cụ ấy về thăm VN ngay trước chuyến đi vài ngày là em cũng thấy mừng lắm rồi.:-bd
Món quà Cụ tặng em, rất kịp thời và cần thiết trong chuyến đi Xuyên Mỹ vừa rồi. Cảm ơn Cụ 1 lần nữa ạ.:41:

Cái này cũng không thể thiếu mỗi khi đi Mỹ hay đi châu Âu các Cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

taylaihanoi

Xe tăng
Ô...em chuẩn bị đi châu Âu đây, không biết kiếm cái khóa giống của mợ chỗ nào nhỉ?

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ngày 1: Hà Nội - Taiwan - New York:

Hàng không Tai Wan, cũng Boeing 777 mà đúng như lời Cụ Thomas Thắng nói, em thấy nó cứ be bé thế nào ấy. Ghế thì bé tí tẹo, nhỏ như em mà thấy vẫn còn chật.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ô...em chuẩn bị đi châu Âu đây, không biết kiếm cái khóa giống của mợ chỗ nào nhỉ?
Cụ ra hàng khóa hỏi xem. Cái này là Cụ Thomas Thắng xách tay ở bển mang về tặng em. Qua bên Mỹ em thấy bán nhiều nhưng ở đây thì không rõ đâu Cụ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau 3 h bay, cả Đoàn em hạ cánh Transit tại sân bay Cao Hùng:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tai Wan bé nhỏ vậy mà cái sân bay rất lớn, hoành hơn cả Nội Bài nhà mình vì đây là sân bay Transit của rất nhiều Hãng hàng không trên thế giới. Nhà em có gần 3 tiếng để nghịch ngợm ở đây. Chả mua bán gì, để dành lúc về thôi... Em và 1 chị trong đoàn say máy bay nên chả ăn được gì trên máy bay, xuống đây mua 2 xuất cơm ở ngay trong sân Ga, phải nói là Cơm Tai Wan hay cơm Tàu ngon thật. Rất gần với cơm Việt Nam mình.

Chả biết làm gì với gần 3 tiếng ở cái Sân bay này, nhà em lang thang chụp hình ...

Rất nhiều hoa Phong Lan các Cụ ạ:

Mà cứ ở đâu có Hoa là ở đó có Em, thế mới lạ...:P

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Lúc chụp cái mô hình này em không nghĩ là sẽ có lúc em được trèo lên nó, qua bên kia thì đúng là được trèo lên thật.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Theo em biết thì B777 phải có 3 hàng ghế và không có ống (cửa điều hòa) trên đầu như của mợ chụp @-) khả năng là B747 hoặc Airbus thôi mợ ạ.
Là do góc em chụp Cụ không nhìn thấy thôi. Bên kia còn 1 hàng nữa Cụ ạ. Mà cái chỗ em ngồi ấy là gần bét máy bay rồi. Từ trên đi xuống tới chỗ em phải qua 2 khoang nữa mới tới đấy! Chả Boeing thì là cái gì?:)