Đổi chủ ô tô cũ, thuế trước bạ chỉ 2 -5%

cadan

Xe container
Share voi cac bac cau chuyen tren dantri.com

Muốn làm thủ tục sang tên nhưng người mua xe không hợp tác

Hầu hết mọi người hiện đều có vướng mắc về thủ tục sang tên đổi chủ khi không thể liên lạc được với chủ cũ của xe hoặc chủ cũ đã qua đời, còn trường hợp của tôi lại là muốn sang tên nhưng người mua không hợp tác...

Tôi ở Phú Yên, đã bán xe tải cho một người cũng ở Phú Yên. Khi bán, tôi chỉ làm giấy viết tay chứ không làm thủ tục sang tên. Một tháng sau, người đó bán lại chiếc xe cho một người ở Sông Cầu. Người này sau đó chạy xe gây tai nạn, và công an đã tìm đến tôi, vì tôi là người đã đứng tên chủ sở hữu chiếc xe đó.

Tôi đã khai báo với công an về sự việc như vậy và sau vụ đó, công an cũng đã làm việc với người mua xe đó. Tuy nhiên, tiếp sau đó lại xảy ra thêm một vụ nữa và công an cũng lại tìm đến tôi.

Tôi đã mấy lần gọi điện yêu cầu chủ mới của xe làm thủ tục sang tên đổi chủ người đó không làm cho xong mà lại chần chừ hẹn nay hẹn mai. Vậy tôi xin hỏi có cách nào để tôi làm thủ tục chấm dứt quyền sở hữu với chiếc xe hoặc sang tên được? Tôi xin chân thành cảm ơn! (Trương Văn Nhất)

nguoichuyenhang

Xe tải
Mệ, vừa mấy hôm trước nói 1% giờ đã lên 2-5 rồi, mấy bữa nữa lên 10
Miệng quan chôn trẻ, éo tin được

chitom

Xe tăng
Nó liên kết với mấy xxx rình cụ voi phạm GT , xx hỏi khi cụ và cụ bảo cụ mượn thế là vào rọ( Có biên bản cụ ký rồi nhé) thế là nó đến đòi thôi.
Nếu nói chỉ trên lý thuyết thì thế nào mà chả được ạ:
1. UQCC có vi phạm pháp luật không? KHÔNG!!!
2. Các điều khoản trong giấy UQ đã ghi rõ về việc UQ sử dụng, dựa vào đâu mà phạt?
(Các bác làm bất cứ thủ tục gì về xe cũng nên nghiên cứu kỹ, đừng vì tâm lý đám đông mà sợ sệt, cũng ko nên chủ quan quá mà hại vào thân). Tóm lại, đã sợ thì đừng làm, đã làm thì phải nghiên cứu rõ ràng luật lá. Em thì kcmn, có UQCC rồi thì em ko ngại.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Còn lâu gớm nhề, em đang chờ đây :-w

caocuongx1

Xe hơi
E thay ra muon muon ty cang tot.ra muon thi minh chua phai nop.xe minh cu di dinh gia de nop thue se re hon.e mac ke.re moi nop.khong thi thoi

pimpim98

Xe buýt
Website
toyotaphapvan5s.com
Biết đường nào mà lần. Khi nào chính thức áp dụng hãng hay!:)

trunggenius

Xe điện
Việc này rất khó... áp dụng nhanh thì sợ những người vừa sang tên 12% chửi, áp dụng lâu thì hóa ra các bố chém... nói chung chẳng biết đường nào mà lần :-s

cadan

Xe container
Nếu nói chỉ trên lý thuyết thì thế nào mà chả được ạ:
1. UQCC có vi phạm pháp luật không? KHÔNG!!!
2. Các điều khoản trong giấy UQ đã ghi rõ về việc UQ sử dụng, dựa vào đâu mà phạt?
(Các bác làm bất cứ thủ tục gì về xe cũng nên nghiên cứu kỹ, đừng vì tâm lý đám đông mà sợ sệt, cũng ko nên chủ quan quá mà hại vào thân). Tóm lại, đã sợ thì đừng làm, đã làm thì phải nghiên cứu rõ ràng luật lá. Em thì kcmn, có UQCC rồi thì em ko ngại.
Cụ ko phiền nhưng có những người thấy phiền ợ. Thú thực là em từng chứng kiến vụ có ng bị CA gửi trát về phjường bắt nộp phạt vì cái xe đã UQCC mà lại vi phạm (tên vẫn nguyen xi trong hệ thống là chính chủ ^^). Thực tế ai cũng hiểu UQ ko sai luật nhưng là lách luật, cũng ko đường hoàng an toàn gì. Chỉ là bất đắc dĩ để né vài chục triệu truoc ba. Thế em mới dự nếu hạ xuống (để vợt 40% xe ko chính chủ theo công bố hôm nọ) thì số đi nộp khá đông cụ ợ. Như em đã nói, bỏ được 1 tỷ mua xe, chả lẽ tiếc 2 chục triệu để đăng ký kết hôn chứ ko phải cưới chui. Tránh rầy rà khi xe đã bán vẫn liên đới tới mình (người bán), hoặc có chuyện tranh chấp trong trường hợp ng mua.

---

Dantri - Hầu hết mọi người hiện đều có vướng mắc về thủ tục sang tên đổi chủ khi không thể liên lạc được với chủ cũ của xe hoặc chủ cũ đã qua đời, còn trường hợp của tôi lại là muốn sang tên nhưng người mua không hợp tác...

Tôi ở Phú Yên, đã bán xe tải cho một người cũng ở Phú Yên. Khi bán, tôi chỉ làm giấy viết tay chứ không làm thủ tục sang tên. Một tháng sau, người đó bán lại chiếc xe cho một người ở Sông Cầu. Người này sau đó chạy xe gây tai nạn, và công an đã tìm đến tôi, vì tôi là người đã đứng tên chủ sở hữu chiếc xe đó.

Tôi đã khai báo với công an về sự việc như vậy và sau vụ đó, công an cũng đã làm việc với người mua xe đó. Tuy nhiên, tiếp sau đó lại xảy ra thêm một vụ nữa và công an cũng lại tìm đến tôi.

Tôi đã mấy lần gọi điện yêu cầu chủ mới của xe làm thủ tục sang tên đổi chủ người đó không làm cho xong mà lại chần chừ hẹn nay hẹn mai. Vậy tôi xin hỏi có cách nào để tôi làm thủ tục chấm dứt quyền sở hữu với chiếc xe hoặc sang tên được? Tôi xin chân thành cảm ơn! (Trương Văn Nhất)

pito

Xe hơi
Cụ ko phiền nhưng có những người thấy phiền ợ. Thú thực là em từng chứng kiến vụ có ng bị CA gửi trát về phjường bắt nộp phạt vì cái xe đã UQCC mà lại vi phạm (tên vẫn nguyen xi trong hệ thống là chính chủ ^^). Thực tế ai cũng hiểu UQ ko sai luật nhưng là lách luật, cũng ko đường hoàng an toàn gì. Chỉ là bất đắc dĩ để né vài chục triệu truoc ba. Thế em mới dự nếu hạ xuống (để vợt 40% xe ko chính chủ theo công bố hôm nọ) thì số đi nộp khá đông cụ ợ. Như em đã nói, bỏ được 1 tỷ mua xe, chả lẽ tiếc 2 chục triệu để đăng ký kết hôn chứ ko phải cưới chui. Tránh rầy rà khi xe đã bán vẫn liên đới tới mình (người bán), hoặc có chuyện tranh chấp trong trường hợp ng mua.

---

Dantri - Hầu hết mọi người hiện đều có vướng mắc về thủ tục sang tên đổi chủ khi không thể liên lạc được với chủ cũ của xe hoặc chủ cũ đã qua đời, còn trường hợp của tôi lại là muốn sang tên nhưng người mua không hợp tác...

Cái này là hãn hữu,kể cả có xảy ra thì cụ chìa cái uq ra là xong thôi,cùng lắm viết cái cam kết là xong.tuy có hơi mất time một tý nhưng đỡ dc ối tiền cụ ạh,một vài triệu để không dây dưa với chủ cũ còn dc,chứ vài chục có khi cả trăm triệu tiền sang tên thì chả tội gì cụ ạh! Có "rầy rà" chút nhưng tiết kiệm dc cả trăm củ thì ok thôi cụ

Giangdk0206

Xe máy
Em dự là 5% đối với HN và SG còn lại 2%

zoro

Xe hơi
Nếu giảm xuống 2% thì giá xe cũ có tăng ko các bác nhỉ ?

pito

Xe hơi
Nếu giảm xuống 2% thì giá xe cũ có tăng ko các bác nhỉ ?
Chắc chắn tăng so với bây giờ cụ àh.nhất là nhũng xe mới lướt.
Vì nếu so với xe mới thì tiền tb và biển số quá chênh lệch mà vẫn dc chính chủ

Chỉnh sửa cuối:

chitom

Xe tăng

---

1. Nếu xe có giá tầm Một tỷ thì làm thế nào mà có thể bỏ ra 20 tr mà xong được? Trừ khi xe ấy khấu hao hơn 10 năm? Xe xịn như thế, điểm mặt ra thì có ai dám mua? 1 tỷ x30% x12%!!!!
2. Có UQCC mà vẫn bị phạt : KO ngoài khả năng ông bị bắt, sợ quá lòi ra cái giấy mua bán! Ngoài ra lấy căn cứ đâu mà bị phạt, bị phạt vì " lách luật" à?
3. Trường hợp báo Dân Trí nêu : Mua xe mà có mỗi cái giấy mua bán viết tay thì .....[-( Mua kiểu như CD5 hoặc Toy đời Tống, chứ xe giá trị tầm 200 -300 đổ lên mà ko có giấy tờ gì ràng buộc ngoài VIẾT TAY thì đúng là uống thuốc liều còn gì nữa.
4. Tóm lại nếu bác chưa đọc kỹ cái UQCC nó viết những gì, ràng buộc những gì thì ko nên làm các anh em đang hóng hớt loạn đao pháp:D. UQCC hiện nay cho phép người được UQ mọi quyền lợi từ việc mua bán, sang tên cho người thứ 3 nhé mà ko cần đếm xỉa gì đến chính chủ trong tờ đăng ký (Trừ phi chính chủ 2 50 - Phỉ phui cái mồm em:(()!!!

Chỉnh sửa cuối:

nhien_nguyen

Xe hơi
thông tin này em đã nghe nói hơn 2 tháng nay rùi cái vụ TB xe mới xuống còn 10% chắc em nghĩ ngày 1- 4 - 2013 mới áp dụng đó :-?

moonlight

Xe tăng
E léo tin mồm mấy lão này, chỉ chém gió lúc mới lên xong ấm chỗ rồi thì kệ cm chúng mày.
Xèng ngân sách chia chác hết rồi phải nghĩ cách mà bù vào chứ, sợ giảm trước bạ xe cũ 1 thì nó oánh thuế môi trường 10. vì là xe cũ

Neo116

Xe hơi
Em vẫn đang ngóng các bác ạ, chờ các bác ý giảm thuế để còn hợp thức hóa cho vợ 2 :P

LA61

Đi bộ
Thuế... thuế ... ôi lại thuế

Chào các bác em mới mua biển, chả biết thế nào, em cũng đã sang tên cả biển và thuế mất 55tr
Chờ thuế giảm có khi các "chú" nã cho thì cung toi

miuzicar

Xe tải
Ở cái đất nước này e chả thấy ông nào làm ăn đúng luật mà giàu có được....cứ lách mà sống....!