Đổi chủ ô tô cũ, thuế trước bạ chỉ 2 -5%

Lancerdo_son

Xe buýt
Mức từ 2%-5% từ phía Bộ TC, còn Bộ CA thì đã dự thảo về thủ tục, trường hợp qua nhiều đời chủ thì người hiện tại viết cam kết, phường xác nhận về nhân thân (chỉ là xác nhận về nhân thân thôi nên phường làm vô tư). Sau đó đi đăng ký, treo lên trong 30 ngày (trong thời gian ý cấp đăng ký tạm để lưu hành). Sau 30 ngày ko có kiện cáo gì thì cấp chính thức.
Chắc là gói gọn vào 1 cái Thông tư liên bộ.
Phải thế mới được. Qui luật kinh tế cơ bản. Muốn tăng doanh số bán hàng phải hạ giá bán và nhiệt tình phục vụ. Hí hí
Quả này xe cũ lên giá. Chúc mừng anh em (trong đó có tui)

khkdgs

Xe điện
Dự thảo trên bàn nhậu

nhien_nguyen

Xe hơi
qua năm nay em cũng chẳng còn mong chờ vào các chính sách của các ông trên nữa, tình hình khó khăn như thế này rồi mà ổng còn vẽ ra nhiều cái chính sách lạ lùng.
đợt này em không biết là các ảnh có giảm thuế nữa hay ko, chứ tụi em chờ 2 tháng này rồi mà vẫn thấy báo là còn đang txem xét lại ý kiến của các bộ ngành liên quan

toancoi79

Xe buýt
Các cụ ko biết câu "lộ trình" ah chúng ta làm ji hay triển khai cái ji cũng phải có lộ trình, phải " tham khảo ý kiến của nhân dân và các bên liên quan" các cụ có hiểu câu này ko???. Nếu hiểu thì tiếp tục hóng nhá ;))

white_verna

Xe tải
Tin tốt, tin tốt

tenluatomahoc

Xe tăng
Chờ cái quyết định giảm thuế mà lâu quá. Cứ bàn đi tính lại thế này không biết đến bao giờ hixhix

huusang

Xe buýt
Em chốt lại là 1% các cụ ok chưa, không bàn ra bàn vào nhé. Thu nào

cadan

Xe container
1. Nếu xe có giá tầm Một tỷ thì làm thế nào mà có thể bỏ ra 20 tr mà xong được? Trừ khi xe ấy khấu hao hơn 10 năm? Xe xịn như thế, điểm mặt ra thì có ai dám mua? 1 tỷ x30% x12%!!!!

haizz, cụ xem kỹ lời em: 1 tỷ là giá trị xe còn lại, ví dũ mẹc glk cũ đi đăng ký lại, định giá còn tầm 1 tỷ, nếu trước bạ 2% thì tội gì ko đóng cho đẹp cái đky của mình.

2. Có UQCC mà vẫn bị phạt : KO ngoài khả năng ông bị bắt, sợ quá lòi ra cái giấy mua bán! Ngoài ra lấy căn cứ đâu mà bị phạt, bị phạt vì " lách luật" à?

Cụ lại đọc kiểu "phúc thống phục nhân sâm...tắc tử nằm ở trang sau". Em kể câu chuyện xe bị phạt gửi trát về địa chỉ đăng ký xe của chủ trên ĐK xe nhé. Ví dụ cụ thử đậu xe dứoi lòng đừong xem - XXX ko thèm cẩu xe cho rách việc, chụp pô ảnh lập biên bản đưa vào hồ sơ đưa về phương, gọi chủ xe ra. Chủ xe chính chủ thì ko sao, ko chính chủ mua bán lòng vòng thì chẳng phải ông bán xe phải vạ chắc?

3. Trường hợp báo Dân Trí nêu : Mua xe mà có mỗi cái giấy mua bán viết tay thì .....[-( Mua kiểu như CD5 hoặc Toy đời Tống, chứ xe giá trị tầm 200 -300 đổ lên mà ko có giấy tờ gì ràng buộc ngoài VIẾT TAY thì đúng là uống thuốc liều còn gì nữa.

Ca này mời bác xem lại mục 2. HDUQ có làm thay đổi hồ sơ xe ở CQCA đâu mà làm tăng giá trị của cái giấy viết tay kia bác ^_^ Gặp chuyện CA mở máy dò số tháy biển con Nissan Chimxanh bluebird vẫn thuộc chính chủ của ông chimtay (vi dụ đùa tí) đuong nhiên vẫn gọi ông chimtay đến. VP công chứng ký rẹt lên cái HDUQ, xong nào có báo gì cho CQCA là: à, ngày ấy tháng ấy con xe ấy đã ko thuộc về tay ấy sử dụng mà tay kia cơ.

NHà đất cơ bác nhé: chứng xong HD mua bán nhà (đa phần cũng lại hợp thức cái giấy tay ghi giá thật), VPCC phaỉ đưa thay đổi chủ nhà vào hệ thống chung. Nhà cắm ở đâu, bán cho ai rồi, VPCC vào hệ thống ngó cái biết ngay, chả dễ ăn gian đuoc ợ

Cái khác là ở chỗ trước bạ nhà có 0,5%, còn trước bạ xe thi ô hô ai tai:(( Cái nhà mấy tỷ nộp trước bạ nhiều khi bằng truóc bạ cho cái Matiz cũ=((

4. Tóm lại nếu bác chưa đọc kỹ cái UQCC nó viết những gì, ràng buộc những gì thì ko nên làm các anh em đang hóng hớt loạn đao pháp:D. UQCC hiện nay cho phép người được UQ mọi quyền lợi từ việc mua bán, sang tên cho người thứ 3 nhé mà ko cần đếm xỉa gì đến chính chủ trong tờ đăng ký (Trừ phi chính chủ 2 50 - Phỉ phui cái mồm em:(()!!!

Chuyện UQ này thì nghe cụ nói cũng hiểu cụ với em đều ko phải luật sư, hay công chứng viên đê bảo chứng cho chuyện này. E chỉ biết cái gì được ủy quyền thì có nghĩa là sẽ bị giới hạn phạm vi sử dụng, về ko gian thời gian, ko bao giờ được toàn quyền. Sở hữu xe trên lý thuyết (ghi ở đăng ký xe) có phải tên mình đâu mà đòi đuoc coi là "UQ mọi quyền lợi từ việc mua bán, sang tên". Người chủ xe sẽ vẫn bị liên đới trách nhiệm nếu xe gặp vấn đề. Và đúng nhw bác nói, người đó chẳng may mà đứt thì xe tự dung thành của thừa kế ko biết chừng~:>

E thì em chả vận động hay bênh gì cho chuyện truóc bạ hay là chính chủ chính tớ của các cụ kia, cơ mà chúng mình nên đồng 1 giọng ủng hộ chuyện hạ trước bạ để đi đăng ký cho đàng hoàng thì hơn là ngả theo cái chước lách luật mà vẫn rủi ro.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Mà em cũng mạnh dạn gia cát dự với các cụ là các ông bán xe cũng sẽ ráo riết ngăn cản trước bạ xe cũ thấp quá nhiều so với xe mới. Ví dụ xe cũ mà 2% trong khi xe mới phí 20% thì anh em nhà ta đi mua xe cũ chứ tội gì mua xe mới. Hiện chênh lệch 8% đã làm ối bác rẽ rồi. BTC có bật đèn xanh phí xe mới toàn quốc về 10%, em nghi là xe cũ còn 3 hoặc 5% để đỡ chênh. Các hãng ko bán đuoc xe mới thì NN còn móm hơn là chờ thu phí sang tên của các cụ ;)

Giangdk0206

Xe máy
Chắc chắn là bác dự sai rùi ^_^
http://ndhmoney.vn/web/guest/s17/-/journal_content/doanh-so-ban-xe-oto-thang-11-tang-20phantram

Mà em cũng mạnh dạn gia cát dự với các cụ là các ông bán xe cũng sẽ ráo riết ngăn cản trước bạ xe cũ thấp quá nhiều so với xe mới. Ví dụ xe cũ mà 2% trong khi xe mới phí 20% thì anh em nhà ta đi mua xe cũ chứ tội gì mua xe mới. Hiện chênh lệch 8% đã làm ối bác rẽ rồi. BTC có bật đèn xanh phí xe mới toàn quốc về 10%, em nghi là xe cũ còn 3 hoặc 5% để đỡ chênh. Các hãng ko bán đuoc xe mới thì NN còn móm hơn là chờ thu phí sang tên của các cụ ;)

chitom

Xe tăng

Chuyện UQ này thì nghe cụ nói cũng hiểu cụ với em đều ko phải luật sư, hay công chứng viên đê bảo chứng cho chuyện này. E chỉ biết cái gì được ủy quyền thì có nghĩa là sẽ bị giới hạn phạm vi sử dụng, về ko gian thời gian, ko bao giờ được toàn quyền. Sở hữu xe trên lý thuyết (ghi ở đăng ký xe) có phải tên mình đâu mà đòi đuoc coi là "UQ mọi quyền lợi từ việc mua bán, sang tên". Người chủ xe sẽ vẫn bị liên đới trách nhiệm nếu xe gặp vấn đề. Và đúng nhw bác nói, người đó chẳng may mà đứt thì xe tự dung thành của thừa kế ko biết chừng~:>

E thì em chả vận động hay bênh gì cho chuyện truóc bạ hay là chính chủ chính tớ của các cụ kia, cơ mà chúng mình nên đồng 1 giọng ủng hộ chuyện hạ trước bạ để đi đăng ký cho đàng hoàng thì hơn là ngả theo cái chước lách luật mà vẫn rủi ro.
Bây giờ đã giảm trước bạ đâu mà mơ 2%, cứ giảm đi thì tự khắc người ta sẽ tự cân nhắc lợi hại của việc làm UQ hay mua bán ! Đang bàn là chuyện UQ vì thuế 12% nhé!
Nói tóm lại là đồng chí đọc chưa xong cái HĐ UQ hay thậm chí chưa biết mặt ngang mũi dọc nó ntn mà đã comment thì mình bó tay, ngại gõ lắm rồi. Luật UQ có thay đổi rồi nhé là cái thứ nhất, thứ 2 : Nếu coi VPCC là cty Trách nhiệm hết hạn thì mới coi cái UQ là tờ giấy lộn được. Lạy hồn!!! Mình ko thể làm anh Hồ Giáo mãi được :D

Chỉnh sửa cuối:

Trần Điện

Xe tăng
Chỉ từ 1 đến 2 % thì em chấp nhận, cao hơn là em CCUQ cho nhanh.

Inox75

Xe tăng
Hê hê, nhân chuyện giảm thuế sang tên, nhà cháu vừa đc nghe chú em làm việc trong tổ lên phương án giảm thuế sang tên của BTC, chú ấy nói dự thảo là 2-5% như anh Huệ nói nhưng phương án khả năng duyệt là 2-3%. Khả năng áp dụng trong Quý 1. Ở mức này nhà cháu cho là hợp lý. Mời các cụ chém tiếp.

muadem

Xe cút kít
Hê hê, nhân chuyện giảm thuế sang tên, nhà cháu vừa đc nghe chú em làm việc trong tổ lên phương án giảm thuế sang tên của BTC, chú ấy nói dự thảo là 2-5% như anh Huệ nói nhưng phương án khả năng duyệt là 2-3%. Khả năng áp dụng trong Quý 1. Ở mức này nhà cháu cho là hợp lý. Mời các cụ chém tiếp.
Thế là ổn dồi, ra giêng em sang tên mấy cái xe còi nhà em luôn ;))

minhthoi

Xe hơi
Bác nói quá hay! Em xin chúc Bác một ly ah!

cadan

Xe container
Hê hê, E dự sai thì ai cũng mừng chứ sao :-|
@chitom: em đọc HDUQ làm gì, giở luật dân sự ra cho nhanh. Theo đó, ng ủy quyền sẽ chỉ UQ đựoc 1 nấc thôi. Ví dụ, bán lần 1 thì có thể cho phép ng mua UQ lại cho người khác. Nhưng tới cái ng khác nay mà bán, tức là UQ lại tiếp cho ng thứ 4, thì ng thứ 4 này lại phải quay lại tìm ông thws nhất ợ. Rùi mà ông thứ nhất "thăng", "lượn" (ra nước ngoài/trốn, chuyển tỉnh, nói chung tỷ lý do), thì ông thứ 4 này hơi bị mệt. Có thể lách bằng cách ông thw4 bẩu ông thứ 3 tìm ông thứ 2 nhảy qua UQ phát nữa đi-rêch từ ông thứ 2 sang thứ 4, cơ mà lỡ thứ 2 lại cũng thăng với lượn thì...haizz, phức tạp, em đi mua luôn xe mới.

Bài này tham khảo đọc hay phết các cụ ợ: http://vnexpress.net/gl/ban-doc-viet/2012/06/rui-ro-cong-chung-uy-quyen/

Dù sao thì chúc mừng các cụ mua xe mới năm 2013, được rút từ 20% xuống 15% (min là vậy -)

Tin vui: Sẽ bỏ phí, giảm thuế ôtô

http://autodaily.vn/2012/12/tin-vui-se-bo-phi-giam-thue-oto/
Sẽ không thu phí hạn chế phương tiện giao thông cá nhân. Giảm mức thu lệ phí trước bạ đối với ôtô dưới 10 chỗ ngồi. Đó là tin vui đối với các doanh nghiệp sản xuất ôtô cũng như người tiêu dùng Việt.

Phó Thủ tướng Hoàng Trung Hải vừa trình bày dự thảo nghị quyết của Chính phủ về một số giải pháp tháo gỡ khó khăn cho sản xuất kinh doanh, hỗ trợ thị trường, giải quyết nợ xấu.

Trong đó, Dự thảo nêu rõ: “Không ban hành chính sách thực hiện việc thu phí hạn chế phương tiện giao thông cá nhân đường bộ theo đầu phương tiện. Giảm lệ phí trước bạ đối với ôtô chở người dưới 10 chỗ ngồi về mức chung 10% đối với xe đăng ký lần đầu, các địa phương được điều chỉnh tăng không quá 50% mức quy định chung; giảm mức chung về 2% đối với xe đăng ký lần thứ 2 trở đi và thực hiện thống nhất trên toàn quốc”.

Chỉnh sửa cuối:

KienAqua

Đi bộ
Thuế giảm mà giá xe cũ tăng thì chỉ được lợi cho các bác bán xe, chứ người mua xe cũ chả được gì, bù lại buộc phải trả thêm chi phí để có xe chính chủ thay vì trước kia còn lén lút mà từ chối được.