Đôi điều cảm nhận về chống ồn xe hơi ở gara Vietvoiz.

HobbyDriver

Xe tăng
Em ngồi hóng thôi, trước em có làm chồng ồn chỗ Thanh bình auto, dán cao su nhựa đường đen mặt tráng lớp bóng bóng ấy.
Sau vài tháng tháo hết vứt đi. Chán, vừa hôi vừa nặng, không chống ồn được gì, mà đúng nó là nặng kinh, dán vào cửa sau mau sệ cửa.
Vấn đề của cụ có lẽ ở chỗ 'làm ở đâu'. Cái chỗ ấy giá cả cũng được nhưng về thợ thì có ý kiến chê trên OF rồi đấy

HobbyDriver

Xe tăng
Thưa các cụ, em vẫn thấy nguyên bản là ổn hơn cả. Xe em lấy về chỉ có lắp thêm chắn bùn, dán phim 4 ô kính 4 cửa (dừng đèn đỏ đỡ bị soi). Đi đường dài gấu mẹ gấu con ngủ khì về nhà khoẻ re thế là ngon lành rồi.:))
Em cũng nghĩ vậy. Thậm chí gầm xe để nguyên thì mình còn biết lúc nào có cái gì nó va đập gầm xe mình, dán cả đi mất cảm giác thì mình theo dõi xe làm sao đây.

Thỉnh thoảng đi việc công ty, phải ngồi con Toyota Hiace hoặc Innova đến lúc về nhà vác xe nhà đi lượn phố mới thấy sao êm ái thế :))
Chết thật, bác lại chê Toy nhá :-bd

chuot_bach

Xe tăng
Cụ nói dễ hiểu và rất hợp lô gích.
Em chỉ ngạc nhiên là thường những người làm nghiên cứu khoa học khi nói thì "dân đen" chẳng hiểu gì cả mà sao cụ nói dễ hiểu thế nhỉ. Thế chắc em không phải là dân đen rùi.
:))
Chống ồn không phải đơn giản Tiếng ồn của xe phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như độ cách âm,độ phản xạ âm,hấp thụ âm của vật liệu ứng với từng giải tần số sóng cơ học (âm thanh) khác nhau . Yếu tố nữa cực ỳ quan trọng là hình dạng,cấu tạo của vật thể và vị trí nguồn phát âm.

Chính vì lý do đó mới có những hãng sản xuất ra những nhạc cụ,hay loa cực hay,trong khi đó những hãng khác đầu tư rất nhiều để nghiên cứu,đầu tư vô số máy đo hiện đại nhưng vẫn không cải thiện được.

Do đó để sản xuất ra một chiếc loa hay khó gấp hàng nghìn lần sản xuất ra một chiếc loa bình thường. Chuyện cách âm của ô tô cũng vậy.

Tôi làm nghiên cứu trong lĩnh vực Vật lý liên quan đến sóng cơ học và tác dụng của sóng cơ học rất nhiều ,nên tôi khẳng định rằng. Khi chiếc xe đang trong quá trình thiết kế,chưa được chạy thử trên đường,cho dù hãng thiết kế đặt mục tiêu hàng đầu là chống ồn,dùng vật liệu cách âm có tốt đến mấy thì không một hãng xe hơi nào dám khẳng định chiếc xe này cách âm sẽ cực tốt so với các xe khác cùng phân khúc !

Chỉ khi phiên bản chạy thử nghiệm ra đời,nếu chống ồn tốt thì họ coi đó là sự thành công (có sự may mắn ). Nếu chống ồn kém họ sẽ lại tìm cách thay đổi thiết kế.

Các bạn cứ để ý sẽ thấy. Khi hãng phát triển mẫu xe mới và sp chưa ra mắt, hãng chỉ công bố đang phát triển sp có mức tiêu thụ nhiên liệu thấp,hộp số ,hệ thống an toàn hay hệ thống treo tiến tiến chứ không thấy hãng nào công bố đang phát triển sp có độ ồn cực thấp. Mặc dù không phải họ không biết khách hàng rất quan tâm đến tiếng ồn trong cabin.

Tôi xin chú thích một chút : Cụm từ "cách âm" và " chống ồn" về bản chất Vật Lý nó khác nhau hoàn toàn,nhưng chúng ta gọi nôm na vậy nên tôi cũng gọi như thế cho tiện.

Nói đúng thì làm cách âm sẽ dể,nhưng chống ồn sẽ cực khó. Vì tiếng ồn là hệ quả cúa cách âm và vô số nguồn phát âm,sự phản xạ,hấp thụ và cộng hưởng các nguồn âm khác nhau trong cabin của xe.

Nếu thợ nào giải quyết được chuyện chống ồn xe hơi tôi tin rằng sẽ bị các hãng xe hơi lớn triệu hồi về làm việc chứ cũng không còn làm ở đây để các bạn đến đó làm chống ồn đâu. Lúc ấy các Giáo sư ,tiến sĩ hay Viện sĩ nghiên cứu về âm thanh của cả thế giới ra rìa hết !

Làm cách âm ô tô nó đúng nghĩa với tên " làm cách âm" , chứ không phải là chống ồn . Về chuyện chống ồn là không có hiệu quả,đôi khi lại có tác dụng ngược lại với để nguyên bản kể cả có làm loại vật liệu cách âm tốt đến mấy,hay thợ thi công cẩn thận đến mấy .

Tóm lại giải quyết các vấn đề về âm thanh là một lĩnh vực cực kỳ phức tạp chứ không đơn giản như chúng ta nghĩ.

Nhưng dù sao chi phí làm cách âm cũng nhỏ,nếu các cụ thấy làm để giải quyết được vấn đề tâm lý thì cũng nên thử cho biết !

Ten Dexterity

Xe buýt
OẠCH.

Thớt cụ LEAD2011 mở ra PR cho cụ Voi hay quá nhẩy. E lót dép xem có gì nữa hông, rùi mứi cho vợ 2 đi mỹ viện. he he

trungmtv

Xe tải
E cũng vừa làm chống ồn và dán danping cho con carens chỗ bác vietvoiz cảm nhận là đáng đồng tiền thật.

iwate

Xe buýt
Cái vụ chống ồn này hay ra phết. Hôm rùi em đi Ấn Độ chơi ngồi trên xe cỏ loại rẻ mà đi rất êm không cảm nhận được âm thanh ồn từ ngoài vọng vào. Hỏi thăm mới biết là họ chọn lốp ngon, phun chống ồn toàn bề mặt phần gầm bằng Phirol Touth Coat, họ bảo muốn chống ồn tốt thì phải phun cả vào các vách cửa và sườn xe, tháo trần ra và phun kín trần. 1 xe 4 chỗ phun khoảng 20kg thì đảm bảo êm như xe này ngay. Phirol ngoài khả năng chống ồn còn có khả năng cách nhiệt và chống cháy nữa. Không biết ở nước ta đã có sản phẩm này chưa? Cụ nào biết vui lòng bảo em cái nhớ! Em có con ỉn ồn quá nhưng không dám bán vì đi nó hợp với mìn.

mrzk84

Xe hơi
Em nghĩ kiểu gì làm chống ồn cũng có tác dụng. Đơn giản các cụ ta có câu: Thùng rỗng kêu to. Cái vỏ xe vốn đã thế, xe càng đắt tiền thì càng dầy hơn, nặng hơn nên 'kêu' sẽ nhỏ hơn. Các xe loại tầm tiền vừa và nhỏ thì kiểu gì cũng mỏng hơn nên gắn thêm một lớp cách âm, nặng nặng thì ít nhiều cũng giảm tiếng ồn. Các cụ thấy cái thùng phuy có lớp nhựa đường bên trong, gõ nó kêu bé hơn nhiều so với thùng sạch. Tuy nhiên theo em nó cũng có mặt trái: cái xe luôn bị đèo thêm 1 khối lượng (có thể vài chục kg) và như vậy coi như xe luôn chở thêm 1 người. Còn chuyện thợ ko cẩn thận thì làm việc gì cũng thế thôi. Thợ rửa xe ko cẩn thận cũng có thể làm xước xe cơ mà. Ngoài ra các cụ cần chú ý mùi của vật liệu nhá, nếu vật liệu rẻ tiền, tạo mùi độc, thì lợi bất cập hại đó, sức khỏe của những người trong xe mới là quan trọng. Cái này cũng tùy người. Ví dụ em rất nhậy, chỉ cần có ai viết bút bi thơm trong nhà là em đã phát hiện ra rồi, bởi vậy các mùi lạ là em rất sợ. Nhưng ko phải ko phát hiện ra là mùi không độc đâu, độ độc vẫn thế !
Em đồng ý với cụ, ko nhiều thì ít phải có tác dụng, em là sợ nhất vụ mùi, nếu mà ko mùi thì em cũng làm.

onroad

Xe tăng
Cái vụ chống ồn này hay ra phết. Hôm rùi em đi Ấn Độ chơi ngồi trên xe cỏ loại rẻ mà đi rất êm không cảm nhận được âm thanh ồn từ ngoài vọng vào. Hỏi thăm mới biết là họ chọn lốp ngon, phun chống ồn toàn bề mặt phần gầm bằng Phirol Touth Coat, họ bảo muốn chống ồn tốt thì phải phun cả vào các vách cửa và sườn xe, tháo trần ra và phun kín trần. 1 xe 4 chỗ phun khoảng 20kg thì đảm bảo êm như xe này ngay. Phirol ngoài khả năng chống ồn còn có khả năng cách nhiệt và chống cháy nữa. Không biết ở nước ta đã có sản phẩm này chưa? Cụ nào biết vui lòng bảo em cái nhớ! Em có con ỉn ồn quá nhưng không dám bán vì đi nó hợp với mìn.
Thế mà hôm đó cụ ko vác luôn mấy thùng về để ae thử nghiệm :D

Thanh_longbien

Xe hơi
Cụ lói thật đê, lão Vòi chi cho Cụ bao nhiêu %.
Em hóng với nhé. mật thư cho Em giá hối lộ đi, Em kiếm với. nói Bác đừng giận Em " Bác điêu lém ". Em full tí, Em té đây.

Thanh_longbien

Xe hơi
Nhà cụ Vòi bây h có kiểu bán hàng mới các cụ ah! Giá công khai là một, còn giá rỉ tai nữa nhưng yêu cầu là phải có bài feedback ủng hộ, cũng giảm được khơ khớ đấy!
thế ạ Cụ. nhưng dạo này Bác Vòi Voi tiếng nổi lắm ạ, Nhà Em hoàn cảnh nên ứ mà Vợ 2 đến cho Bác thịt đâu.

vanbui

Xe tăng

vanbui

Xe tăng
Một con V...ịt xòe ra 2 cái cánh.
Nó kêu rằng : koác koác koác, koạc koạc koạc :) :) :) !!!

Nhà ta lại chuẩn bị được món : Bắc Kinh " cạc cạc " quay đây !!!

Cụ cho em số phôn và địa chỉ lão Vòi với, em sang tham khảo để làm cho v2 em