Đôi điều cần hỏi về Nghị Định 33 sửa đổi cho cái 34 cũ

elmi

Xe tải
Em vừa nghiên cứu cái Nghị Định 33 sửa đổi cho một số điều của Nghị Định 34 thì thấy có bổ sung mấy thứ nhưng có cái này hình như là thêm mới:

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.

Như vậy bây giờ các xe 4b đều phải trang bị thiết bị chữa cháy phải không các cụ. Nếu không có thì xxx lại có thêm cớ để phạt nhẩy. Các cụ xem như thế có đúng không các cụ. Cụ nào rành luật xem lại cho em cái, để em còn chạy đi mua không không kịp

Thanks các cụ

thích_lái

Xe tải
cụ còn quên búa thoát hiểm kìa,mấy cái đó ra chợ giời mua là có ngay,em đang thắc mắc cái đồng hồ báo áp lực hơi kia,cụ nào rành chỉ giáo với ạ,theo em là cái đồng hồ đo áp suất lốp có phải không.Phải cái này thì tự nhiên lại phải độ rồi,xe tiêu chuẩn đau phải cái nào cũng có.

builecu

Xe hơi
Cụ để ý câu "(nếu có quy định phải có những thiết bị đó)"

Chutich

Xe tải
Rút k/nghiệm vụ chìm xe khách năm ngoái ở Hà Tĩnh làm thiệt mạng 20 người,một phần do chủ xe kô trang bị búa thoát hiểm(thiết kế xe có trang bị) nên anh ND 33 bổ sung thêm.

3_banh

Xe điện
Theo em thì xe nào có thiết kế phải có bình cứu hoả, có dụng cụ thoát hiểm... thì mới cần, xe nguyên bản thiết kế ko có thì sao phải lắp thêm.

hiengia

Xe tải
Theo em hiểu thì các xe khi lưu hành bắt buộc phải có bình cứu hỏa. Nếu xe không có bình cứu hỏa thì các cụ phải tự mua thêm để tránh mất tiền oan nhé. Ở Nga luật này có từ lâu rồi.

fortress

Xe tải
Giá để cốc trước cần số em hay để hai lon bia để đi đường có cái uống. Liệu nó có thể gọi là thiết bị chữa cháy được không hả các cụ?

Hiệp Tùng

Xe tải
Đây là qui định áp dụng cho xe từ 16 chỗ ngồi trở lên. Các anh ý cứ quân trắng đánh lận quân đen đổ đồng cho tất cả các loại xe.( Đồng hồ báo áp lực hơi là loại đồng hồ trên xe khách, xe tải dùng hơi bổ trợ cho phanh. Còn các anh CSGT ý nói là đồng hồ đo áp suất lốp là sai nhé.) Các bác còn nhớ vụ CSGT Bắc Ninh phạt vì đi tốc độ 80km/h vì có biển chỉ dẫn tốc độ tối thiểu 60km/h không ạ.

xdthienha

Xe điện
Câu này của bác chuẩn,khi nào bên tây âu hay bên mẽo mà sản xuất xe có chỗ để bình cứu hỏa,búa thoát hiểm thì mới có quy định dc.Nếu phạt hóa ra là mấy thằng đăng kiểm làm ăn bố láo ah,cái tội đăng kiểm xe ko đạt tiêu chuẩn