[VOC] Đôi điều nhìn lại

xedieu

Xe cút kít
VOC 2010 đã kết thúc có thể nói là không được như ý. Chắc chắn BTC đã và sẽ có nhiều hoạt động để rút kinh nghiệm, nhất là những mặt chưa được. Dưới góc độ là 1 member bình thường chỉ đi xem, không làm được gì nhiều, em muốn có một vài ý kiến (những cái đáng khen thôi không nói nữa) để những lần sau VOC sẽ thành công hơn!

Nói chung lần đầu thì cũng thông cảm với BTC nhưng em cảm giác thiếu 1 chỉ huy bao quát ở mảng "hậu cần" - Có lẽ các cụ BTC quan niệm phần thi là quan trọng hơn cả (đương nhiên rồi) nên tập trung cả vào đấy! Có mấy vấn đề theo em cần rút kinh nghiệm:

1. Vị trí để xe chính xác: Cái này BTC VOC và Bảo vệ làng VH hình như không có sự thống nhất, không được thông báo trước và không có người của BTC hướng dẫn & can thiệp ngay từ cổng. Có lẽ do trùng hợp với lễ mở cổng làng nên anh em dự VOC cũng bị vạ lây. Em đến sớm, tuân thủ lời nhắc nhở của bảo vệ về vị trí đỗ xe nhưng cuối cùng thành ra thiệt thân - dù thẻ, sticker, banner em đủ cả. Khổ thân gấu và F1 đi rạc cẳng từ ngoài cổng vào khu vực thi cực xa, nắng như đổ lửa! (Ngoan quá hóa khổ)

2. Vị trí ngồi xem (cái này em cho là quan trọng nhất, nếu thu xếp ổn thỏa thì dù có không ưng ý chuyện nọ chuyện kia người xem cũng dễ chấp nhận): Em rất thông cảm là thi như thế này thì khó mà fix chỗ ngồi được, nhưng giá mà có "quy hoạch" các vị trí cho member có thẻ thì đỡ cực hơn. Khu vực thi hạng Basic nằm đến hơn 1/2 bên ngoài "cổng soát vé" nên các member đứng bên trong không thưởng thức được nhiều. Một điều đáng tiếc là hầu hết khán giả không được thông tin chính thức để biết thi ở khu vực nào trước, thi lần lượt các hạng hay thi song song..? Thành ra rất nhiều OFer chui tít vào đứng sẵn chờ xem ở phía trong, nhường view đẹp phía ngoài cho... bà con dân địa phương để cuối cùng chưng hửng quay ra không kịp. Nếu sang năm VOC 2011, em sẵn sàng bỏ gấp 3-5 lần tiền vé để đảm bảo có chỗ ngồi xem đàng hoàng.

3. Thời gian: Em thấy khai mạc hơi muộn (lịch là 9h), delay gần 1h, có lẽ do các quan đến trễ ạ?! Thời tiết không ủng hộ lắm nên vấn đề trễ thời gian càng trở nên bức bối. Và ảnh hưởng nặng nề nhất là phần thi Heavy phải hủy bỏ - Rất đáng tiếc! Có lẽ lần sau xác định khai mạc 8h thì trễ chút là vừa.

4. Khuấy động không khí: Em thấy điện đóm, loa đài,.. đủ cả nhưng nhiều lúc yên ắng tĩnh lặng quá. Không có đội cổ vũ, hoạt náo, thậm chí chỉ là tý nhạc nhẽo hay chính là âm thanh của các phần thi càng tốt!

5. Các vấn đề như ăn uống, vệ sinh, chỗ ngồi, nắng nóng,.. thì các cụ đã vừa nói (em thấy thớt ấy bị xóa rồi) nhưng theo em các member tham dự phải tự có kinh nghiệm chứ không nên chờ đợi 1 sự phục vụ hoàn hảo trong 1 cuộc thi ngoài trời tận trên rừng như thế này. Các cụ toàn đi 4b thì mang thêm vài ba thứ có đáng gì đâu - chủ động chứ lị!

Vài lời của em, kính các cụ luôn vui vẻ và thành công trong cuộc sống!

otoben

Xe tải
cơ bản mà nói em thấy thú thực ý thức nhiều người xem không được tốt lắm. Bà con địa phương và du khách từ nơi xa thì khỏi nói nhưng còn thành viên OF thì em thấy nhiều bác ko phận sự vẫn lao bổ vào khu Media hay chạy qua bãi thi mặc dù đã có sự nhắc nhở. Dẫn đến bà con đứng xem được thể tràn xuống!

Có khi năm sau làm 1 cái hào nước xung quanh khu thi đấu nhỉ :D

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em cũng có mấy góp ý:

1. Tất cả thành viên Ban Tổ chức, trọng tài, vận động viên, tình nguyện viên phải đeo thẻ có ảnh. Trong cuộc thi vừa rồi, chỉ có các vđv là thẻ có ảnh, hệ quả là các AE bảo vệ rất khó kiểm soát những khu vực dành riêng cho BTC và trọng tài

2. Ở 1 số khu vực, vì lý do an toàn hoặc để kiểm soát đám đông, nên hạn chế số lượng phóng viên ảnh, phải có thẻ riêng. Cái này trong báo chí gọi là thẻ Pool.

3. Đường đua cần có mức độ khó 1 cách hợp lý chứ 100% xe đi vào đều phải cứu hộ sẽ làm mất tính hấp dẫn của cuộc thi. Ít ra cũng phải có 20%-50% số xe tham gia cuộc thi có thể đi qua được thì mới hay.

4. Trong cuộc thi vừa rồi các trọng tài lại kiêm luôn cả việc nhắc các vđv cài dây an toàn, tránh cọc ... như thế là không nên. Công việc của các trọng tài là quan sát, ghi nhận các lỗi, và chấm điểm, cảnh cáo khi có vi phạm, chứ không phải trợ giúp các lái xe.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em chỉ đề nghị các cụ nghiên cứu làm vào tháng nào đó trong năm cho đỡ nóng, "tháng tám nắng rám trái bưởi" nghĩ lại vẫn sợ!=))

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Sang năm các bác ngâm cứu cụ ofroad đêm nhỉ ? Bắt đầu từ 7h tối, kết thúc lúc ....xe cuối cùng ra khỏi bãi hà hà. Mưa cũng chơi!!! Mà đúng là em thấy thiếu thiếu cái khoản MC. Mới đầu thấy xe pajero nhà bác Dũng chạy thử đường basic, em cứ tưởng xe nào cũng chạy qua đấy. Ai dè đợi mãi mới biết là bỏ đường đấy rồi :(.

BTC mất đến cả tiếng với vụ cứu hộ jeep robicon nhà David. Tiếc thật. 1 tiếng đó đủ để ít cũng 5 chiếc hạng nặng chạy. Mà cái lúc bác giaothong loa loa lên là dùng cuộc thi ở đây, em cứ tưởng BTC nói ...đùa8->. em đã chuẩn bị tinh thần là về muộn, đem theo cả đò ăn, nước uống lúc về ... tiếc thật ... thôi hẹn gặp lại VOC 2011

bvc

Xe tăng
Các cụ góp ý với BTC hết rồi và cũng trùng với những ý kiến của em,
Rất mong BTC rút kinh nghiệm (Đừng xóa như thớt trước nhé ) tổ chức VOC lần sau được qui củ chuyên nghiệp hơn.

Trân trọng cảm ơn BTC và các cụ đã tạo lên sân chơi này, kính chúc các cụ vui vẻ, mạnh khỏe và thành công trong cuộc sống!

Evolution

Xe điện
Em thì cứ thắc mắc tại sao BTC lại cho 1 nhóm người vào bán nước ngay trong rạp BTC dựng lên??? Đứng nhìn vào là phía cuối bên phải ???
Em cứ đinh ninh là vào đấy lấy nước uống, họ bảo trả tiền, em giơ thẻ vận động viên ra họ bảo đây là bán ... híc.
Rất nhiều người bị mua ở đấy chứ chả riêng em! 15k/chai lavie

bvc

Xe tăng
Em thì cứ thắc mắc tại sao BTC lại cho 1 nhóm người vào bán nước ngay trong rạp BTC dựng lên??? Đứng nhìn vào là phía cuối bên phải ???
Em cứ đinh ninh là vào đấy lấy nước uống, họ bảo trả tiền, em giơ thẻ vận động viên ra họ bảo đây là bán ... híc.
Cụ @Sonrack đã có giải thích ở thớt bị xóa rồi :confused::confused:, dân bản địa tràn vào ngay từ đầu và BTC đã bất lực.

Việc này em đã được nghe rất nhiều điều tiếng từ các mợ nói: BTC lợi dụng kinh doanh. Rất cần rút kinh nghiệm tránh tiếng xấu

Chỉnh sửa cuối:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Cái bãi rất rộng, người đông nên cũng khó biết vì BTC mỗi người một việc chứ không ai cho đâu!

BoTuRoo

Xe buýt
Em cũng tham dự từ đầu đến cuối nên cũng có mấy ý kiến thế này có tính xây dựng để lần sau mình làm tốt hơn (và chắc em cũng sẽ cố gắng tham gia một khâu nào đó - vì em tổ chức nhiều event nên cũng có chút ít kinh nghiệm :D, lần sau mà như thế này thì em vẫn đi xem, I :x OF

Về mặt tích cực:
- OF mình tổ chức VOC là một ý tưởng tuyệt vời, em đi xem mà háo hức mất ngủ từ mấy hôm trước <:-P
- Các tay đua rất Pro và quyết tâm hết mình, nhiều pha hấp dẫn khiến em muốn tham gia sang năm (nếu có hạng thi cho các MỢ :P)
- Rất vui từ đoạn Láng Hòa Lạc lên gặp rất nhiều OFers thuộc các hội, trừ các đội đua, em đặc biệt ấn tượng hội xe cổ
- Các quan chức cũng rất nhiệt tình và có trách nhiệm cao
- TNV vô cùng nhiệt tình và có trách nhiệm và cũng rất vất vả vì nắng nóng :x
- Các OFers rất thân ái với nhau, sẵn sáng hỗ trợ nếu có thể
- Nếu mình có kinh nghiệm và kinh phí nhiều hơn thì chắc chắn sẽ khác nhiều :-bd

Tất cả ACE đều hiểu lần đầu như vậy đã là quá tuyệt vời rồi, tuy nhiên mình cũng nên rút kinh nghiệm để lần sau tuyệt vời hơn ;;)
Một số điểm em bình luận theo các ý kiến các bác đã đưa, 1 số em bổ sung, hy vọng BTC và các ACE nhìn nhận là ý kiến có tính chân tình người nhà, không phải phê phán nhé:

- Nếu có thể mình nên có một số banner lớn về VOC từ xa hoặc quanh khu vực tổ chức để không khí tưng bừng hơn
- Nên có chỗ đi vệ sinh cho nó văn minh (tuy mình có thể chui vào lùm cây :P) và một số thùng rác để vứt rác
- Qua thực tế, mình nên có dự trù các tình huống phát sinh (có thể có rồi nhưng vẫn không thể khắc phục) như cứu hộ dự phòng, đèn chiếu sáng nếu hơi muộn, dân địa phương có thể tràn vào từ nhiều phía khó kiểm soát, bàn của BTC để giải quyết các vấn đề thắc mắc hoặc khiếu nại v.v
Em cũng có mấy góp ý:

1. Tất cả thành viên Ban Tổ chức, trọng tài, vận động viên, tình nguyện viên phải đeo thẻ có ảnh. Trong cuộc thi vừa rồi, chỉ có các vđv là thẻ có ảnh, hệ quả là các AE bảo vệ rất khó kiểm soát những khu vực dành riêng cho BTC và trọng tài

2. Ở 1 số khu vực, vì lý do an toàn hoặc để kiểm soát đám đông, nên hạn chế số lượng phóng viên ảnh, phải có thẻ riêng. Cái này trong báo chí gọi là thẻ Pool.

3. Đường đua cần có mức độ khó 1 cách hợp lý chứ 100% xe đi vào đều phải cứu hộ sẽ làm mất tính hấp dẫn của cuộc thi. Ít ra cũng phải có 20%-50% số xe tham gia cuộc thi có thể đi qua được thì mới hay. Nhất trí, không nên để khó quá, phải dùng cứu hộ nhiều, vừa mất thời gian, vừa hại xe, nên giảm độ khó để các tay đua cạnh tranh về thời gian thi đấu

4. Trong cuộc thi vừa rồi các trọng tài lại kiêm luôn cả việc nhắc các vđv cài dây an toàn, tránh cọc ... như thế là không nên. Công việc của các trọng tài là quan sát, ghi nhận các lỗi, và chấm điểm, cảnh cáo khi có vi phạm, chứ không phải trợ giúp các lái xe
.
Ngoài ra, trước khi mỗi tay đua chuẩn phị xuất phát nên có loa thông báo tên vdv, xe số....như dạng bình luận trực tiếp trên TV ấy, cho thêm không khí và khán giả theo dõi được và cổ động xung hơn, thi xong nên công bố kết quả từng tay đua công khai (nếu có thể)

VOC 2010 đã kết thúc có thể nói là không được như ý. Chắc chắn BTC đã và sẽ có nhiều hoạt động để rút kinh nghiệm, nhất là những mặt chưa được. Dưới góc độ là 1 member bình thường chỉ đi xem, không làm được gì nhiều, em muốn có một vài ý kiến (những cái đáng khen thôi không nói nữa) để những lần sau VOC sẽ thành công hơn!

Nói chung lần đầu thì cũng thông cảm với BTC nhưng em cảm giác thiếu 1 chỉ huy bao quát ở mảng "hậu cần" - Có lẽ các cụ BTC quan niệm phần thi là quan trọng hơn cả (đương nhiên rồi) nên tập trung cả vào đấy! Có mấy vấn đề theo em cần rút kinh nghiệm:

1. Vị trí để xe chính xác: Cái này BTC VOC và Bảo vệ làng VH hình như không có sự thống nhất, không được thông báo trước và không có người của BTC hướng dẫn & can thiệp ngay từ cổng. Có lẽ do trùng hợp với lễ mở cổng làng nên anh em dự VOC cũng bị vạ lây. Em đến sớm, tuân thủ lời nhắc nhở của bảo vệ về vị trí đỗ xe nhưng cuối cùng thành ra thiệt thân - dù thẻ, sticker, banner em đủ cả. Khổ thân gấu và F1 đi rạc cẳng từ ngoài cổng vào khu vực thi cực xa, nắng như đổ lửa! (Ngoan quá hóa khổ)
Em cũng đến sớm và đi bộ rất xa, hi hi, có lẽ không nên tổ chức trùng với sự kiện khác sẽ khó kiểm soát được khán giả và khâu điều hành sẽ bị quá tải, nên có bảng vẽ sơ đồ hoặc chỉ dẫn từ bên ngoài, lịch thi đấu để các khán giả tiện theo dõi

2. Vị trí ngồi xem (cái này em cho là quan trọng nhất, nếu thu xếp ổn thỏa thì dù có không ưng ý chuyện nọ chuyện kia người xem cũng dễ chấp nhận): Em rất thông cảm là thi như thế này thì khó mà fix chỗ ngồi được, nhưng giá mà có "quy hoạch" các vị trí cho member có thẻ thì đỡ cực hơn. Khu vực thi hạng Basic nằm đến hơn 1/2 bên ngoài "cổng soát vé" nên các member đứng bên trong không thưởng thức được nhiều. Một điều đáng tiếc là hầu hết khán giả không được thông tin chính thức để biết thi ở khu vực nào trước, thi lần lượt các hạng hay thi song song..? Thành ra rất nhiều OFer chui tít vào đứng sẵn chờ xem ở phía trong, nhường view đẹp phía ngoài cho... bà con dân địa phương để cuối cùng chưng hửng quay ra không kịp. Nếu sang năm VOC 2011, em sẵn sàng bỏ gấp 3-5 lần tiền vé để đảm bảo có chỗ ngồi xem đàng hoàng.

Nếu mình có kinh phí sẽ có khu vực riêng cho khán giả để đảm bảo an ninh và an toàn, có thể đưa màn hình lớn lên để xem rõ hơn

3. Thời gian: Em thấy khai mạc hơi muộn (lịch là 9h), delay gần 1h, có lẽ do các quan đến trễ ạ?! Thời tiết không ủng hộ lắm nên vấn đề trễ thời gian càng trở nên bức bối. Và ảnh hưởng nặng nề nhất là phần thi Heavy phải hủy bỏ - Rất đáng tiếc! Có lẽ lần sau xác định khai mạc 8h thì trễ chút là vừa.

Em cũng rất tiếc hạng Heavy phải hủy bỏ, em cứ mong sẽ được xem và cổ vũ tiếp, nhưng BTC hủy là có lý do chính đáng, nếu vì lý do quan chức đến trễ hoặc lý do nào đó, vấn nên cho thi hạng cơ bản sớm hơn để đảm bảo tiến độ về thời gian, sau đó khai mạc cũng được (em nghiệm ở 1 số giải tennis em đã từng tổ chức, he he)

4. Khuấy động không khí: Em thấy điện đóm, loa đài,.. đủ cả nhưng nhiều lúc yên ắng tĩnh lặng quá. Không có đội cổ vũ, hoạt náo, thậm chí chỉ là tý nhạc nhẽo hay chính là âm thanh của các phần thi càng tốt!

Đúng là vụ âm thanh hơi đáng tiếc, từ sáng nên có nhạc sôi động, nên có đội hoạt náo vào từng thời điểm, ví dụ khai mạc, bắt đầu các hạng thi, trong lúc thời gian chết đợi san đất hay cứu hộ, v,v khoản này S nhà em hay làm DJ nên em thấy bất kỳ sự kiện nào có nhạc vẫn hưng phấn hơn
5. Các vấn đề như ăn uống, vệ sinh, chỗ ngồi, nắng nóng,.. thì các cụ đã vừa nói (em thấy thớt ấy bị xóa rồi) nhưng theo em các member tham dự phải tự có kinh nghiệm chứ không nên chờ đợi 1 sự phục vụ hoàn hảo trong 1 cuộc thi ngoài trời tận trên rừng như thế này. Các cụ toàn đi 4b thì mang thêm vài ba thứ có đáng gì đâu - chủ động chứ lị!

Em thì xác định mua thẻ để đóng góp là chính, hội em vẫn ra ngoài ăn uống, tuy nhiên nếu mình cải tiến khâu này hợp lý hơn thì càng tốt

Vài lời của em, kính các cụ luôn vui vẻ và thành công trong cuộc sống!

hoangminhtnvn

Xe điện
Em chỉ đề nghị các cụ nghiên cứu làm vào tháng nào đó trong năm cho đỡ nóng, "tháng tám nắng rám trái bưởi" nghĩ lại vẫn sợ!=))
em phục anh nhất đấy, khỏe kinh người, đeo bao nhiêu thứ lỉnh kỉnh trên người mà chạy tung tăng hết chỗ này đến chỗ khác, vừa chỉ đạo TNV, chỉ đạo Media, theo dõi đường đua, rồi lại còn ra duổi hàng rong nữa chứ... chắc chỉ thiếu mỗi phần tham gia thi thôi ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

Pha Lê

Xe tải
Mỗi event bao giờ cũng cần phải rút kinh nghiệm, tuy nhiên OF nhà ta càng ngày càng mang tính chuyên nghiệp hơn, và chắc chắn là dù có chuyên nghiệp thế nào cũng ko thể perfect! Trên đây các bác góp ý rất chân thành và em tin là BTC luôn lắng nghe, luôn cố gắng để những lần sau tốt hơn!

Dù không tham dự được VOC cùng các bác nhưng qua hình ảnh thì em cũng cảm nhận được không khí ở đó như thế nào!

Chúc mừng VOC đã thành công tốt đẹp :x:x:x

cho_xem_giay_to

Xe điện
Mỗi event bao giờ cũng cần phải rút kinh nghiệm, tuy nhiên OF nhà ta càng ngày càng mang tính chuyên nghiệp hơn, và chắc chắn là dù có chuyên nghiệp thế nào cũng ko thể perfect! Trên đây các bác góp ý rất chân thành và em tin là BTC luôn lắng nghe, luôn cố gắng để những lần sau tốt hơn!

Dù không tham dự được VOC cùng các bác nhưng qua hình ảnh thì em cũng cảm nhận được không khí ở đó như thế nào!

Chúc mừng VOC đã thành công tốt đẹp :x:x:x
Đúng giọng của người làm quản lý trong ngành tổ chức sự kiện! anh bắt đầu thích em thêm tí nữa rồi đới! :D

Evolution

Xe điện
Cái bãi rất rộng, người đông nên cũng khó biết vì BTC mỗi người một việc chứ không ai cho đâu!
He he, thế mà bán như đúng rồi, mang rất nhiều nước, nhìn đống nước có cả coca, lavie, rất nhiều đá và nước lạnh. Ngồi hẳn trong rạp, chỗ phát nước và đổ ăn của BTC ở ngoài, họ ngồi bán ngay phía bên trong. Em mà biết là tự do vào bán kiểu đấy thì em đã thông báo để đuổi ra rồi ... bố khỉ :|

silver309

Xe tải
BTC sẽ rút kinh nghiệm dần. nhà cháu thấy năm nay là thành công lắm rồi, quan trọng là cuộc thi đã được công nhận chính thức, có sự ủng hộ của các ban ngành.:)>-

ngocruby_207

Xe hơi
Đúng giọng của người làm quản lý trong ngành tổ chức sự kiện! anh bắt đầu thích em thêm tí nữa rồi đới! :D
Kiểu ngoại giao và ba phải giống cụ ạ :P

@Ban tổ chức: Cảm ơn ban tổ chức đã tạo cơ hội vàng cho các ofers có cơ hội giao lưu. Sự kiện rất sáng tạo và có ý nghĩa. Em chỉ có góp ý nhỏ dư lày, ăn em không ham, uống em cũng không ham, gửi xe đi xa em cũng ok nhưng lần sau các cụ cố gắng bố trí cho nhà em cùng anh em ofers có một chỗ xem tươm tất một tí, em có cháu nhỏ mà toàn xem lưng, chả chen được do nắng nóng, địa hình, abc. Nên phải về sớm vì không xem được gì ợ :(

(cap8)

Chỉnh sửa cuối:

chuột 74

Xe điện
nói gì thì nói nhưng V0C năm nay cũng đã có những mặt thành công nhất định!

dht

Xe điện
[B nói:
Evolution][/B]
Cụ @Sonrack đã có giải thích ở thớt bị xóa rồi :confused::confused:, dân bản địa tràn vào ngay từ đầu và BTC đã bất lực.

Việc này em đã được nghe rất nhiều điều tiếng từ các mợ nói: BTC lợi dụng kinh doanh. Rất cần rút kinh nghiệm tránh tiếng xấu
Oài, không nên trách BTC, họ đóng góp nhiều công sức không tính bằng tiền được.

15K chai lavie đắt thì cụ không mua nữa. Em mà khát thì 20K cũng mua để uống chứ khát thì chả chịu được.

Em thấy trước đây mợ Z4 khoe là sinh nhật OF mợ ấy bán bánh mì mà đủ tiền sơn lại xe BMW Z4 đới.

Lacet_ti

Xe container
Đúng là có thành công nhất định, vì năm ngoái chỉ coi như là giải nghiệp dư, năm nay là hạng chuyên nghiệp, rõ ràng , VOC mới 1 tuổi mà được như vậy là OK rồi, cả nhà vỗ tay>:D<
Tuy nhiên, để năm sau tốt hơn năm nay, AE OF nhà mình cũng ngồi đưa ra các sáng kiến thay vì ngồi đây mà chỉ trích
( Vợ chồng em cũng đi từ 6h sáng ạ, cũng thấy nỗi khổ hôm đó - Nói ra để các bác thấy, ko lại tưởn em ở nhà nói phét:-")
1) OF nhà mình có rất nhiều cây bút kỳ cựu- Viết văn làm em đọc nhiều hôm cười bò ra, chảy nước mắt... Thế mà em ko thấy ban Tổ chức cử 1 đồng chí làm đại diện phát ngôn chính thức trên diễn đàn, làm NV:
- Cập nhật thông tin từng giờ
- Tuyên bố chính thức
- Viết bài bình luận....
Vì em xem xong buổi sáng - chiều về vì nóng quá -tìm TT chính thức đỏ cả mắt
* Ngoài ra, cũng đầy dân chụp ảnh, vác 2- 3,4 khẩu súng 1 lúc, thấy mà thương, thế mà OF cúng ko có ảnh chính thức của BTC
2) Kể cả năm sau tổ chức ở địa điểm đó, vấn đề lớn nhất là dân địa phương tràn vào làm mất kỷ luật, an ninh, trật tự. Ngăn cản ư, đó là nhiệm vụ bất khả thi, sống chung với lũ thôi các cụ ạ#-o
- Giải pháp của em: Lục lượng hiện tại là quá mỏng, ko đủ. Theo em, tận dụng AE OF mình là hay nhất. BTC nên tuyển chọn thêm 200 chú tình nguyện viên - Ko cần phải miễn phí vé, mà chỉ cần phát áo phông OF VOC- AE sẽ đứng thành hàng rào sống để ổn định trật tự ở khu dự thi - Em nghĩa là đa số sẽ giơ tay, vì vừa làm NV cho OF, vừa được xem ngon lành vì đứng hàng đầu8-}
- Mong AE thêm mục 3,4,5... Em mới nghĩ ra thế
Văn phong hơi kém, mong các cụ thông cảm

chuột 74

Xe điện
Oài, không nên trách BTC, họ đóng góp nhiều công sức không tính bằng tiền được.

15K chai lavie đắt thì cụ không mua nữa. Em mà khát thì 20K cũng mua để uống chứ khát thì chả chịu được.

Em thấy trước đây mợ Z4 khoe là sinh nhật OF mợ ấy bán bánh mì mà đủ tiền sơn lại xe BMW Z4 đới.
thật thế hả cụ:(e mà bít được thời gian thi của hạng bán chuyên nghiệp,thì bọn e phi ra ngoài kiếm nhà nghỉ ăn uống tắm giặt để lấy sức xem tiếp.
giờ e mới bít sức khỏe mình không đến nỗi nào,lang thang từ 8h đến 17h30 dưới cái nắng tháng 8 gay gắt gần 40độ :((