[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

bluebird123

Xe buýt
Em đang cần thông tin, cách tính thuế trên lương Gross. Chi tiết thì càng tốt. Cụ nào bên Mỹ biết giúp em với. Thanks.
Tùy mỗi trường hợp mà nó tính, nói chung khá phức tạp. Như e thì tính độc thân nên bị trừ tổng cộng khoản 25% thu nhập bao gồm thuế liên bang, tiểu bang cũng như social fee...chi trừ tạm vậy rồi cuối năm khai thuế để xem dc trả lại bao nhiêu.

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Còn tuỳ vào mức lương nữa bác ạ. Mỹ đánh thuế dựa trên thu nhập cao hoặc thấp. Nếu lương bác thấp ( dưới 25 ngàn/năm), mà phải nuôi 2 con còn nhỏ đi học thì hầu như không phải đóng, mà cuối năm khai thuế còn được chính phủ cho tiền trợ cấp nuôi con nhỏ ( gọi là earn income credit).

Còn lương cao thì sẽ đóng theo tỷ lệ tăng dần.
Bác phải nói mức lương thì mới tư vấn cụ thể được.

Chỉnh sửa cuối:

mitstock

Xe tải
Còn tuỳ vào mức lương nữa bác ạ. Mỹ đánh thuế dựa trên thu nhập cao hoặc thấp. Nếu lương bác thấp ( dưới 25 ngàn/năm), mà phải nuôi 2 con còn nhỏ đi học thì hầu như không phải đóng, mà cuối năm khai thuế còn được chính phủ cho tiền trợ cấp nuôi con nhỏ ( gọi là earn income credit).

Còn lương cao thì sẽ đóng theo tỷ lệ tăng dần.
Bác phải nói mức lương thì mới tư vấn cụ thể được.
Cám ơn cụ. Cụ tính hộ em ví dụ như mức lương 80k/năm. Nhà 1 vợ 3 con, mình e đi làm.

Quang973

Xe hơi
em góp vui. Bức ảnh tự chụp khi sang Mỹ chơi gần 15 ngày.

BigBird15cm

Xe tải
Giờ dễ xin việc nhất chắc là IT, tiếp theo là Mechanical (cơ khí), Electrical (Điện, điện tử), Civil (Xây dựng),...

xe ôm fun

Xe hơi
em oánh dấu. Cụ chủ cho em hỏi nếu muốn sang đó định cư theo diện eb3 thì làm thế nào. Em ở hà nội mà tìm hiểu thấy nhiều công ty toàn lừa tiền mất tật mang thôi.

freethinker

Xe tăng
Em thấy nhà bên mỹ rẻ hơn VN. Giả sử mình mua nhà cho thuê thì thuế đóng có cao ko (VD thuê được USD1000-2000/tháng)? Người nước ngoài giả sử đủ 50% tiền nhà thì có thế chấp cái này để vay bên NH mỹ được ko?

taungam

Xe hơi
Em nghĩ những TP lớn của Mỹ chắc chẳng rẻ hơn đâu..

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhà bên mỹ rẻ hơn VN. Giả sử mình mua nhà cho thuê thì thuế đóng có cao ko (VD thuê được USD1000-2000/tháng)? Người nước ngoài giả sử đủ 50% tiền nhà thì có thế chấp cái này để vay bên NH mỹ được ko?
Nước Mỹ mênh mông, có nơi nhà rẻ, cũng có nơi nhà đắt. Giống VN thôi.
Nhà Sài Gòn , Hà NỘi thì đắt, nhưng nhà ở Yên Bái , Cà Mau thì rẻ.

freethinker

Xe tăng
Nước Mỹ mênh mông, có nơi nhà rẻ, cũng có nơi nhà đắt. Giống VN thôi.
Nhà Sài Gòn , Hà NỘi thì đắt, nhưng nhà ở Yên Bái , Cà Mau thì rẻ.
Tks. bác. Em cũng biết thế nhưng ý em nói là tỷ xuất lợi nhuận giữa số tiền bỏ ra so với lợi tức từ việc thuê nhà. Thuế từ thuê nhà bên mỹ tính thế nào bác nhỉ? Nó gộp vào thu nhập rồi cuối năm quyết toán hay theo tỷ suất riêng?

TUCSON9389

Xe điện
Em chúc cụ thớt một giấc ngủ bình yên để mai lại đi cày. Chúc mừng cụ đã đến được với Nữ thần Tự do.
Tiến sỹ bên đó mỗi năm kiếm được 100k thì thôi em đành cho con em ở lại xứ này phấn đấu lên Tri phủ, Trưởng ty, mỗi năm chắc cũng có dăm bảy lần số ấy, chưa kể ruộng nương, trâu bò, thê thiếp, người ăn kẻ ở. Khụ khụ.
trọc phú là đây !

TUCSON9389

Xe điện
Cái "tình cảm" mà dân VN mình ngộ nhận là có nhiều hơn bọn Tây, có thể phần nhiều trong đó là sự can thiệp sâu vào đời sống của nhau, nhùng nhằng, bùng nhùng, chồng lấn, nên tưởng là sống "tình cảm" hơn bọn Tây: như là cha mẹ quá chiều con cái, can thiệp sâu vào việc chọn bạn đời của con, sống chung nhiều thế hệ dưới 1 mái nhà nên sự phụ thuộc nhau về tư tưởng là lớn.
Bọn Tây coi trọng sự riêng tư, chứ e thấy bọn nó vẫn dạt dào tình cảm với những con chó, con mèo, con chim, ... mà nó nuôi, hơn hẳn người VN mình.
Vâng , em đồng ý với cụ. cũng có thể cái "tình" của người Việt đã vô tình làm cản trở sự phát triển của xã hội: em ví dụ: Anh em cơ quan chơi thân với nhau quá nên có thể dẫn đến chia bè kết phái

TUCSON9389

Xe điện
Cái này cụ đúng sang mấy nước trung đông như yemen ak hay ar15 đeo cổ nhưng xe tông nhau nhảy xuống bắt tay bảo có sao ko lấy địa chỉ nhau để xe nào bị nặng thì người sai ll bồi thường quá văn minh.bên us cả năm mới thấy 1 vài phát xả súng,vn ầm thầm mỗi 1 ngày là 40 mạng về trời vì tngt.cụ chủ mới sang chưa hoà đồng kịp đâu léo như vn cafe ăn sáng đông như hội nhiều đám gọi ff bữa trưa luôn:)) bên kia vắng như chùa e sang hơn tháng nói thật là mong về đếm từng ngày.
Vâng, nếu ở mình có tự do sở hữu súng em cho rằng con số có khi đến hàng... nghìn chứ chẳng chơi.

TUCSON9389

Xe điện
Cháu hỏi thật lòng 1 câu, các cụ sống ở bển đến khi về già có muốn quay về VN (trả lời thật nhá) :D
Đọc đến đây ngứa mồm em trả lời hộ, nhưng chẳng chắc cụ cũng tự có câu trả lời rồi. Em không ở nước ngoài nhưng em biết câu trả lời là có ạ. Vì sao biết thế mà vẫn làm thế thì cụ tự suy luận nhé