Thảo luận Đôi điều về Kia Morning SI

minhvuong89

Xe đạp
Chào các bác, chúc các bác 1 ngày giữa tuần vui vẻ ạ
sau gần 20.000km đồng hành cùng morning, e có đôi điều nhờ các bác đi trước tư vấn giúp ạ
1. dòng morning si dùng xích cam hay dùng dây cu-roa cam ạ? (e tìm hiểu trên google thì thấy rất ít thông tin về morning, trong khi lacetti dùng dây cu-roa cam thì có rất nhiều bài viết cũng như rất nhiều bác "đứt từng đoạn ruột" khi để xe bị đứt dây cu-roa cam)
2. hiện tại, gần 20.000km xe e bị tình trạng rỉ nước rửa kính châm đầy bình nước rửa kính là 3L, để 1 đêm tới sáng thì rỉ hết sạch. Em có đội xe lên nhìn sơ thì bị rỉ đoạn cuối bình nước nối với ống đen (chắc ống này dẫn nước lên mô-tơ xịt nước). Xe e trước giờ chỉ 1 mình e chạy, k hề va chạm. Không biết xe các bác có bị vậy k ạ?
3. Cao su gạt nước, có hiện tượng "lão hóa", đi trời mưa gạt phát là nhòe không thấy đường lái luôn hix, e đang phân vân là vào hãng thay hay là mua gạt sillicone thay (vì thấy hiện nay gạt sillicone pr mạnh quá, giá cả thì "thượng vàng hạ cám", từ 130k đến 700-800k, e rối loạn theo)

Ngoài mấy thứ linh tinh trên còn lại mọi thứ tạm ổn, xe hạng A dằn xóc, ồn ào, chật chội là điều phải chấp nhận.
Động cơ 1.248 được cái lợi xăng khi đi dưới 2000vòng, còn trên 2000 vòng thì cũng hơi "hao"
Mong các bác vào chia sẻ với về con morning của bản thân ạ!
Xin cám ơn

SuperUser

Xe tăng
sau gần 20.000km đồng hành cùng morning, e có đôi điều nhờ các bác đi trước tư vấn giúp ạ
1. dòng morning si dùng xích cam hay dùng dây cu-roa cam ạ? (e tìm hiểu trên google thì thấy rất ít thông tin về morning, trong khi lacetti dùng dây cu-roa cam thì có rất nhiều bài viết cũng như rất nhiều bác "đứt từng đoạn ruột" khi để xe bị đứt dây cu-roa cam)
2. hiện tại, gần 20.000km xe e bị tình trạng rỉ nước rửa kính châm đầy bình nước rửa kính là 3L, để 1 đêm tới sáng thì rỉ hết sạch. Em có đội xe lên nhìn sơ thì bị rỉ đoạn cuối bình nước nối với ống đen (chắc ống này dẫn nước lên mô-tơ xịt nước). Xe e trước giờ chỉ 1 mình e chạy, k hề va chạm. Không biết xe các bác có bị vậy k ạ?
3. Cao su gạt nước, có hiện tượng "lão hóa", đi trời mưa gạt phát là nhòe không thấy đường lái luôn hix, e đang phân vân là vào hãng thay hay là mua gạt sillicone thay (vì thấy hiện nay gạt sillicone pr mạnh quá, giá cả thì "thượng vàng hạ cám", từ 130k đến 700-800k, e rối loạn theo)

Ngoài mấy thứ linh tinh trên còn lại mọi thứ tạm ổn, xe hạng A dằn xóc, ồn ào, chật chội là điều phải chấp nhận.
Động cơ 1.248 được cái lợi xăng khi đi dưới 2000vòng, còn trên 2000 vòng thì cũng hơi "hao"
Xin cám ơn
curoa cam đi quá hồi hộp :)

pisces_hn

Xe container
bác mới đi 2 vạn thì vẫn còn bảo hành mà, nếu không thì thay cái nước rửa kính chắc cũng vài trăm k chứ mấy. Kia đồ rẻ mà, gạt mưa thì là đồ tiêu hao rồi dùng lâu nó lão hóa thì thay thôi. Hộp số của morning nó chuyển số khá là chậm nên trong phố cũng hơi hao xăng nhưng cùng lắm là tương đương với xe khác 1.5 thôi chứ là gì mà tốn lắm, nói cho cùng dung tích máy của nó cũng bằng 80% xe khác chứ có phải loại 800cc hay 1000cc đâu.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Xe dùng cuaroa cam nhưng bị đứt thì cũng ko lo lắm đâu cụ, em nghe mấy bác thợ bảo vậy, do thiết kế đỉnh piston và nắp máy thì phải. Ko như các dòng Daewoo đứt dây cam là hỏng nhiều thứ. Cứ bảo dưỡng, thay thế định kỳ theo hướng dẫn thì ko phải lo cái này đâu cụ.

Auto sờ vịt

Xe đạp
bác mới đi 2 vạn thì vẫn còn bảo hành mà, nếu không thì thay cái nước rửa kính chắc cũng vài trăm k chứ mấy. Kia đồ rẻ mà, gạt mưa thì là đồ tiêu hao rồi dùng lâu nó lão hóa thì thay thôi. Hộp số của morning nó chuyển số khá là chậm nên trong phố cũng hơi hao xăng nhưng cùng lắm là tương đương với xe khác 1.5 thôi chứ là gì mà tốn lắm, nói cho cùng dung tích máy của nó cũng bằng 80% xe khác chứ có phải loại 800cc hay 1000cc đâu.
quả chuyển số chậm không hẵn bác nhé. Cái này thì đặc trưng của hộp số AT 4 cấp trên dòng Kia rồi ạ.

Auto sờ vịt

Xe đạp

Xin cám ơn
phối khí của em nó xài xích cam bác nhé. Tuy nhiên, tiếng gõ lúc chưa ấm máy thì em có gặp 1 số trườn hợp !
Tuy nhiên , 2 vạn thì còn bảo hành chán mà bác

PemEm

Xe máy

Xin cám ơn
Xe e cũng mới 7/2019, đi đc 1,3v thì chưa thấy vấn đề gì ạ. Xe cụ k hề và chạm nhưng mà cũng có thể đi đường bị đá dăm bắn lên gây vỡ nứt, cụ vào hãng còn bảo hành mà.
Còn cao su gạt nước thì xe e vẫn gạt ngon chưa thấy sao cả.
Vấn đề về tiêu thụ xăng thì e thường hay đổ 500k (khi chưa giảm giá) thì đi đc khoảng 400km. Em hay đi quãng đường ngắn nên đoán chắc sẽ tốn xăng hơn (nhà đến cơ quan có 2km), sáng - trưa, chiều - tối đi về. Các cụ có dùng phần mềm theo dõi quản lý chi tiêu của xe k? E đang dùng cái Drivvo thấy khá hay.

lincombank87

Xe hơi
1. Em đi MT cảm giác đỡ ì hơn AT. Cơ bản ko có tiền mua AT
2. Đồ thay tháo morning khá rẻ và sẵn. Nhiều đồ mua trong hãng lại rẻ hơn thương gia ngoài. Trước em mua cái dưỡng đèn gầm bản full để độ bi gầm. Ngoài báo toàn 500-600k/ 1 cặp. Vào hãng e mua có 280k/ cặp
3. Gạt mưa em lên Đồng Nhân mua loại silicon 200k dùng ngon bác ạ. Giờ ko biết rẻ hơn chưa
4. Những đồ linh tinh hay lần mò lên shopee mua bên China sẽ rẻ hơn rất nhiều mua tại việt nam
5. Xe em bản thiếu MT độ cruisecontrol tốn khá nhiều thời gian và công sức lẫn tiên bạc của em. Bác nào thắc mắc vấn đề này có thể hỏi em
...
Tạm thế.

pisces_hn

Xe container
1. Em đi MT cảm giác đỡ ì hơn AT. Cơ bản ko có tiền mua AT
2. Đồ thay tháo morning khá rẻ và sẵn. Nhiều đồ mua trong hãng lại rẻ hơn thương gia ngoài. Trước em mua cái dưỡng đèn gầm bản full để độ bi gầm. Ngoài báo toàn 500-600k/ 1 cặp. Vào hãng e mua có 280k/ cặp
3. Gạt mưa em lên Đồng Nhân mua loại silicon 200k dùng ngon bác ạ. Giờ ko biết rẻ hơn chưa
4. Những đồ linh tinh hay lần mò lên shopee mua bên China sẽ rẻ hơn rất nhiều mua tại việt nam
5. Xe em bản thiếu MT độ cruisecontrol tốn khá nhiều thời gian và công sức lẫn tiên bạc của em. Bác nào thắc mắc vấn đề này có thể hỏi em
...
Tạm thế.
nếu đi được số sàn thì nó thích hơn số tự động vì nó khỏe ạ.

WEDO

Xe hơi
Em định mua Morning van, không cần lắp thêm ghế.
Mục đích: đi lại làm việc giao dịch, giao hàng.
Có cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em với.

beoweli

Xe buýt
Chào cụ. e cũng chạy Si đời cuối 2015 At đủ.
e chỉ chạy đi làm loanh quanh HN chả đi đâu xa.
Xe nhỏ tiện, luồn lách dễ, đồ đạc thấy cũng rẻ.
mấy vấn đề cụ hỏi e cũng bị rồi.
1. Rỉ nước rửa kính: e cũng bị cách đấy 1 năm cơ, mà e chả thèm thay, vì e hay rửa xe và ít đi xa. Mãi vừa r mới thay. E có chuyện thế này kể cụ nghe. Lúc e bị rỉ nước chảy hết nước e cho vào hãng, cu thợ tháo bơm ra bảo e: bơm của a bị nứt đoạn nhựa chỗ nối với ống nên nó chảy, báo giá thay cả bơm đâu 7-8 trăm. e xót tiền k thay, nó bảo để e dùng keo 502 nhỏ vào. e bảo ok, nhỏ vào dc vài tuần lại bị. e bỏ kệ cả năm.
Xong hôm gần đây ra garA ngoài thì thợ bảo thay cái chụp cao su cổ ống bơm hết 100k. Thay xong ngon lành. bố khỉ mấy chú hãng chuyên thay k chịu sửa.
cụ thử cho thợ ktra lại xem có bị zống e k. Dùng lâu ngày nó thế
2. Gạt nước, mòn rít thì thay. Rẻ oẹt mà cụ
3. Xe e chỉ mội tội đi tốn xăng, e đổ ngày trước xăng đắt 500k đi chỉ được 250-270km là căng trong nội thành HN
Đi đường trường thì công nhận ít, đồng hồ toàn báo 5,4L
Giờ xăng rẻ, đổ toàn chưa đến 300 đầy bình e chả bao giờ nghĩ đến xăng.
ps: xe em đi được hơn 6 vạn r. Trộm vía lành, chưa hỏng j lớn. thay ắc quy 2 lần, sơn tút lại 1 lần như mới.
ồn và ầm thì hehe k tránh khỏi. đi 5B khỏi nghe thấy nhạc luôn

WEDO

Xe hơi
Chào cụ. e cũng chạy Si đời cuối 2015 At đủ.
e chỉ chạy đi làm loanh quanh HN chả đi đâu xa.
Xe nhỏ tiện, luồn lách dễ, đồ đạc thấy cũng rẻ.
mấy vấn đề cụ hỏi e cũng bị rồi.
1. Rỉ nước rửa kính: e cũng bị cách đấy 1 năm cơ, mà e chả thèm thay, vì e hay rửa xe và ít đi xa. Mãi vừa r mới thay. E có chuyện thế này kể cụ nghe. Lúc e bị rỉ nước chảy hết nước e cho vào hãng, cu thợ tháo bơm ra bảo e: bơm của a bị nứt đoạn nhựa chỗ nối với ống nên nó chảy, báo giá thay cả bơm đâu 7-8 trăm. e xót tiền k thay, nó bảo để e dùng keo 502 nhỏ vào. e bảo ok, nhỏ vào dc vài tuần lại bị. e bỏ kệ cả năm.
Xong hôm gần đây ra garA ngoài thì thợ bảo thay cái chụp cao su cổ ống bơm hết 100k. Thay xong ngon lành. bố khỉ mấy chú hãng chuyên thay k chịu sửa.
cụ thử cho thợ ktra lại xem có bị zống e k. Dùng lâu ngày nó thế
2. Gạt nước, mòn rít thì thay. Rẻ oẹt mà cụ
3. Xe e chỉ mội tội đi tốn xăng, e đổ ngày trước xăng đắt 500k đi chỉ được 250-270km là căng trong nội thành HN
Đi đường trường thì công nhận ít, đồng hồ toàn báo 5,4L
Giờ xăng rẻ, đổ toàn chưa đến 300 đầy bình e chả bao giờ nghĩ đến xăng.
ps: xe em đi được hơn 6 vạn r. Trộm vía lành, chưa hỏng j lớn. thay ắc quy 2 lần, sơn tút lại 1 lần như mới.
ồn và ầm thì hehe k tránh khỏi. đi 5B khỏi nghe thấy nhạc luôn
Thanks cụ

DriveForFun

Xe hơi
Cụ beoweli đi kiểu gì mà thay 2 lần acqui rồi nhỉ? Xe em 2016, đi 7v rồi mà chưa phải thay acqui, thay gạt mưa 1 lần, còn chả vấn đề gì

beoweli

Xe buýt
Cụ beoweli đi kiểu gì mà thay 2 lần acqui rồi nhỉ? Xe em 2016, đi 7v rồi mà chưa phải thay acqui, thay gạt mưa 1 lần, còn chả vấn đề gì
e cũng chịu không biết sao cụ ạ. có thể do điều kiện sử dụng hoặc thế nào đó. vì e chi đi làm rất giữ xe, tắt bật điều hòa sau khi nổ máy.
Ắc quy đầu theo xe của Pinaco đi khoảng 2,5 vạn thì phải thay
Ắc quy 2 Varta đi khoảng 5 vạn nổ bùm 1 cái như bom, e sợ vãi.
Giờ xe e đang 6,5 vạn nhiều lúc chỉ sợ đang đi nó lại nổ bùm.