Đổi giấy phép lái xe

camrys

Xe tải
Chào các cụ! Cho em hỏi ngu một tí. Bằng lái xe của em sắp hết hạn vào tháng 03 này, em muốn nhờ người thân ở quê nhà đổi dùm em đc không, và thủ tục như thế nào? Nhờ các cụ chỉ giúp với

codate

Xe tăng
Chào các cụ! Cho em hỏi ngu một tí. Bằng lái xe của em sắp hết hạn vào tháng 03 này, em muốn nhờ người thân ở quê nhà đổi dùm em đc không, và thủ tục như thế nào? Nhờ các cụ chỉ giúp với
cầm bằng, hồ sơ gốc, giấy khám sức khỏe lên đổi thui :D
thủ tục vẫn vậy

halele

Xe tải
E vừa làm hôm Mồng Chín Tết, tại Cục đường bộ (vì HS lưu của e ở Cục đường bộ) thủ tục như sau:
1.Bộ HS gốc gồm: Biên bản tổng hợp kết quả sát hạch lái xe; quan trọng nhất là chứng chỉ nghề nằm trong HS đó;
2.Giấy chứng nhận sức khỏe (điều khiển các phương tiện giao thông cơ giới) do BV hoặc phòng y tế tuyến quận/ huyện/trung ương hoặc BV Giao thông vận tải;
3.CMND bản photocopy;
4.Đơn đề nghị đổi/cấp lại GPLX (có mẫu sẵn tại nơi làm thủ tục đổi/cấp lại GPLX)
5.Giấy phép lái xe còn hạn hoặc hết hạn chưa quá 1 tháng (khi đổi, sau 1 tuần được cấp lại). Nếu bị mất GPLX thì sau khi nộp Đơn xin cấp lại GPLX họ sẽ ghi vào HS và hẹn sau 1 tháng đến làm thủ tục cấp lại (họ đề phòng đương sự bị xxx giữ GPLX);

* Nếu cụ nhờ người nhà làm hộ thì ngoài những mục đã nêu trên thì người đi làm hộ phải là người có cùng hộ khẩu với cụ và khi đi nhớ mang theo CMND để chứng minh đúng là người nhà đi làm hộ. (E cũng nhờ người nhà làm hộ nên người ta hướng dẫn thế).
Chúc cụ mọi việc thông suốt, suôn sẻ.

P/s: E hỏi họ là có thể làm nơi mình đang cư trú được ko ? Trả lời: Được ! Nhưng lâu hơn vì nơi cư trú mới của mình sẽ phải gửi HS đến địa điểm HS gốc để kiểm tra, xác nhận...v.v.. sau đó mới làm thủ tục cấp/đổi ...

camrys

Xe tải
( Nếu cụ nhờ người nhà làm hộ thì ngoài những mục đã nêu trên thì người đi làm hộ phải là người có cùng hộ khẩu với cụ và khi đi nhớ mang theo CMND để chứng minh đúng là người nhà đi làm hộ. (E cũng nhờ người nhà làm hộ nên người ta hướng dẫn thế).
Chúc cụ mọi việc thông suốt, suôn sẻ.)
Em cảm ơn các cụ đã tư vấn cho em, và cho em hỏi xíu nữa là có phải gửi CMND về nữa ko, nếu gửi thì CMND gốc hay là chỉ cần foto thôi? Vì em đang làm việc ở xa, cách quê khoảng 1000km và rất bận ạ

halele

Xe tải
( Nếu cụ nhờ người nhà làm hộ thì ngoài những mục đã nêu trên thì người đi làm hộ phải là người có cùng hộ khẩu với cụ và khi đi nhớ mang theo CMND để chứng minh đúng là người nhà đi làm hộ. (E cũng nhờ người nhà làm hộ nên người ta hướng dẫn thế).
Chúc cụ mọi việc thông suốt, suôn sẻ.)
Em cảm ơn các cụ đã tư vấn cho em, và cho em hỏi xíu nữa là có phải gửi CMND về nữa ko, nếu gửi thì CMND gốc hay là chỉ cần foto thôi? Vì em đang làm việc ở xa, cách quê khoảng 1000km và rất bận ạ
Chỉ cần CMND photocopy thôi. E mang CMND bản sao công chứng đến họ cắt phần công chứng vứt đi, nhìn tiếc đứt ruột. :((

halele

Xe tải
Lưu ý người đi làm hộ thì CMND của người đó là bản gốc nhá (người cần đổi bằng mới là bản photo).

strangemanvn

Xe máy
Bác nào biết cho em trường hợp của em với : Bằng của em do SGTVT Hưng Yên cấp (Trước em học và thi ở Sao Đỏ ),hồ sơ gốc và các giấy tờ em vẫn giữ đầy đủ .Em mới chuyển khẩu vào Bình Dương rồi nên băn khoăn không biết khi hết hạn (2015) thì em sẽ phải làm thủ tục gì để đổi bằng? hay lại phải ra tận Hưng Yên đổi ,thế thì cực quá .Bác nào rành trả lời giúp em cái ,cám ơn trước nhiều.

Wings4u

Xe tải
Website
www.facebook.com
Bác nào biết cho em trường hợp của em với : Bằng của em do SGTVT Hưng Yên cấp (Trước em học và thi ở Sao Đỏ ),hồ sơ gốc và các giấy tờ em vẫn giữ đầy đủ .Em mới chuyển khẩu vào Bình Dương rồi nên băn khoăn không biết khi hết hạn (2015) thì em sẽ phải làm thủ tục gì để đổi bằng? hay lại phải ra tận Hưng Yên đổi ,thế thì cực quá .Bác nào rành trả lời giúp em cái ,cám ơn trước nhiều.
Em có câu hỏi tương tự cũng đã chuyển hộ khẩu, nhưng chưa chuyển CMND thì sao ạ ?

Voi con

Xe hơi
Cụ ko phải ra tận Hưng Yên đâu mà cụ phải làm những việc như sau:
Cụ gửi HS gốc + bằng lái (còn hạn từ 1 tháng trở lên) về Sở GTVT Hưng Yên cùng với các giấy tờ như ở bài 3# của thớt này (do mợ halele comment) và phong bì ghi rõ địa chỉ nơi nhận của cụ + tiền lệ phí hiện nay là 30.000đ (30k VND);
Sau khi nhận HS hợp lệ của cụ, Sở GTVT Hưng Yên sẽ đổi GPLX mới cho cụ và gửi trả lại cụ GPLX mới và cũ đã bị cắt góc + toàn bộ HS cũ của cụ;
P/s: Để biết chính xác và cụ thể, cụ phone tới bộ phận ĐỔI, CẤP LẠI GPLX của Sở GTVT Hưng Yên để được hướng dẫn thêm.

camrys

Xe tải
thanhk các cụ ! Các cụ cho em hỏi lần nữa là bằng và hồ sơ góc của em sai năm sinh so với CMND, giờ phải làm sao hả cụ? ( Năm sinh trong bằng và hồ sơ là 28/12/1981, còn trong CMND là 28/12/1982 ) híc..híc em cần tư vấn gấp.

McQeenGT40

Xe tải
Tùy mức độ quen thân của bạn cụ với bên cấp đổi ạ. Em cũng nhờ đổi hộ bằng mà không thấy hành tỏi gì ạ

camrys

Xe tải
Hi vọng là mọi chuyện trôi chảy, ko thì hơi vất vả đây ( Về quê đổi bằng gần 1000km, oải quá đi ).

hoatra

Xe điện
Nếu cụ đã có hộ khẩu tại nơi cư trú mới thì nên làm thủ tục chuyển vùng, rất nhanh chỉ mất khoảng 07 ngày cả hai nơi, sau đó xin đổi bằng tại nơi mới luôn. Thủ tục thì các cụ đã nói rõ rồi, không có gì phức tạp, chỉ mất thời gian còn muốn nhanh thì đã có các em cổ dài gọi là cò trợ giúp,

Voi con

Xe hơi
thanhk các cụ ! Các cụ cho em hỏi lần nữa là bằng và hồ sơ góc của em sai năm sinh so với CMND, giờ phải làm sao hả cụ? ( Năm sinh trong bằng và hồ sơ là 28/12/1981, còn trong CMND là 28/12/1982 ) híc..híc em cần tư vấn gấp.
Cái đo đỏ kia là hơi bị rắc rối, lằng nhằng đấy. Về lý thì người sinh năm 1981 và người sinh năm 1982 là 2 người khác nhau ! Vì vậy để chứng minh đây là 1 người nhưng do bị sai sót trong qua trình làm thủ tục thì phải điều chỉnh theo 1 trong 2 hướng: Nếu CMND sai lệch với Hộ khẩu/Giấy khai sinh thì điều chỉnh CMND hoặc nếu GPLX và HS xin cấp GPLX sai thì điều chỉnh GPLX và HS gốc.
Nói chung là cụ phải điều chỉnh 1 trong 2 loại giấy tờ nói trên (CMND hoặc GPLX + HS của GPLX) cho thống nhất. Cụ thấy điều chỉnh loại giấy tờ nào đơn giản hơn thì làm điều chỉnh loại giấy tờ đó.
Chúc cụ gặp nhiều may mắn trong khi đi làm thủ tục điều chỉnh giấy tờ.

Chỉnh sửa cuối:

hoatra

Xe điện
Cụ chủ nhiều vấn đề phức tạp quá, cụ phải sửa theo bác voi con hướng dẫn, trước kia em thi ở Sài gòn năm 2002, sau đó cấp lại năm 2004 thì bị ghi sai ngày cấp. cấp lần đâu là 2003 và cấp lại (do bị mất) thì Sở GTCT SG ghi thành cấp lần đầu năm 2004. Khi chuyển vùng ra Hà nội không chịu, em phải quay vào SG, đem theo hồ sơ gốc và yêu cầu họ cấp lại bằng mới với thời gian chính xác, về nộp phát được luôn. Chia sẻ với cụ tý kinh nghiệm

camrys

Xe tải
Thế cho nên em mới đau đầu đó cụ. Vì lúc trước em ko đủ tuổi lấy bằng C nên phải khai như vậy ( Củng chỉ vì nghe thầy dạy lái bảo lách luật như vậy, không thì sẻ xuống bằng B2 ). Giờ mà đổi CMND thì không đc, vì tất cả mọi thứ hồ sơ làm việc trong Cơ quan đều liên quan đến CMND của em. chỉ riêng bằng lái là khác. Mong tư vấn cho em cách đổi năm sinh trong Bằng lái một cách đơn giản, nhanh và hiệu quả nhất. Nếu các cụ nào ở Hà tĩnh thì tạo điều kiện tư vấn và giải quyết cho em nhé? Em xin chân thành căm ơn và Hậu tạ

camrys

Xe tải
Có cụ nào ở Hà tĩnh giúp em vụ Bằng lái đc ko? ( sửa năm sinh trên bằng lái và hồ sơ góc từ 1981 sang 1982 ). Em xin cảm ơn và Hậu tạ, số ĐT của em là: 0976 809 512

cargoman

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ở Hà Nội thì bây giờ ra đâu đổi bằng?

halele

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ở Hà Nội thì bây giờ ra đâu đổi bằng?
Nếu HS lưu của cụ thuộc Cục Đường bộ VN quản lý thì cụ đến 106 Thái Thịnh, Đống Đa làm thủ tục;
Nếu HS lưu của cụ thuộc Sở GTCC Hà Nội quản lý thì cụ đến Cao Bá Quát (e ko nhớ số nhà) làm thủ tục.
Muốn biết HS của mình thuộc đơn vị nào quản lý thì vào góc trên cùng bên trái của BIÊN BẢN TỔNG HỢP KẾT QUẢ SÁT HẠCH LÁI XE có ghi tên đơn vị đó.

camrys

Xe tải
Em mừng quá! Đã có một cụ làm bên Sgtvt tạo điều kiện giúp em rồi. thank