Thảo luận Đổi líp vặn

th4nhvtvn

Đi bộ
Em mới tìm hiểu về xe đạp, được vợ mua cho con xe 1 củ đạp đi làm cho tiện, hiện thấy mấy cụ chạy xe líp thả, nổ cạch cạch nghe sướng tai quá, nên muốn nâng từ líp vặn tung của lên líp thả.
Cccm hướng dẫn giùm em là cần thay những gì và chi phí bao nhiêu ạ, để em tự mua đồ về mày mò thay

dongdateh

Xe hơi
Cái mình thấy ngay đó là cụ phải thay đùm líp thả tương ứng. Còn chi phí thì phụ thuộc cụ lựa chọn linh kiện và công thợ nơi cụ sinh sống.

th4nhvtvn

Đi bộ
Cái mình thấy ngay đó là cụ phải thay đùm líp thả tương ứng. Còn chi phí thì phụ thuộc cụ lựa chọn linh kiện và công thợ nơi cụ sinh sống.
em có tìm hiểu thì là thay cái moay ơ đùm thả, nhìn sơ qua thì thấy chắc phải tháo cả căm xe ra đi lại theo đùm mới, em muốn tự làm, ko muốn ra thợ cụ ạ, chi phí tầm 5 củ đổ lại

đixeđạp

Xe tải
em có tìm hiểu thì là thay cái moay ơ đùm thả, nhìn sơ qua thì thấy chắc phải tháo cả căm xe ra đi lại theo đùm mới, em muốn tự làm, ko muốn ra thợ cụ ạ, chi phí tầm 5 củ đổ lại
Có 5tr để thay hub thì bán cái xe cũ đi, + thêm 5tr mua cái mới cho nhanh.

đixeđạp

Xe tải
xe vợ mua cụ ạ, mua thêm đồ về chế lên thôi nhưng vẫn giữ lại cái sườn cụ ạ
Lên shopee, lazada đặt mua cái HUB sau về thay thôi, nan hoa k vừa thì thay nan hoa, nhưng cái khung khả năng phải nong thêm ra mới vừa được cái hub.

dongdateh

Xe hơi
Theo ngu ý của mình thì cụ cứ để thế chạy cho lành khi nào hư hỏng cần sửa chữa thay thế rồi hẵng tính.

Theo ngu ý của mình thì cụ cứ để thế chạy cho lành khi nào hư hỏng cần sửa chữa thay thế rồi hẵng tính.
Nhỏ bạn tui mua con trek 7 đập hộp ko bít nghe đồn sao độ xe, tiền độ bằng = 1/2 tiền xe mới mà kết luận 1 câu gọn lọn: chạy éo ngon bằng con xe ghẻ cũ lại còn đau đít, đau vai. Chỉ đc mỗi cái xe kêu to 😆😆😆😆😆😆

ntv0309

Xe tải
Có 5tr thì cụ có thể thay cặp hub + bộ chuyển động mới đạp cho sướng.

th4nhvtvn

Đi bộ
Có 5tr thì cụ có thể thay cặp hub + bộ chuyển động mới đạp cho sướng.
ý em là vậy đó cụ, mà chưa biết nên thay những cái gì.
Nhỏ bạn tui mua con trek 7 đập hộp ko bít nghe đồn sao độ xe, tiền độ bằng = 1/2 tiền xe mới mà kết luận 1 câu gọn lọn: chạy éo ngon bằng con xe ghẻ cũ lại còn đau đít, đau vai. Chỉ đc mỗi cái xe kêu to 😆😆😆😆😆😆
em muốn thay chạy nổ nghe cho sướng tai cụ ạ, giống đi xe máy độ pô ấy.
em mới mày mò thay cặp phanh cơ 2 piston của topree, giá rẻ mạt mà bóp khá sướng, có cảm giác hơn nhiều

tientung000

Xe điện
ý em là vậy đó cụ, mà chưa biết nên thay những cái gì.

em muốn thay chạy nổ nghe cho sướng tai cụ ạ, giống đi xe máy độ pô ấy.
em mới mày mò thay cặp phanh cơ 2 piston của topree, giá rẻ mạt mà bóp khá sướng, có cảm giác hơn nhiều
Thật với cụ, em đạp hồ Tây, thỉnh thoảng thấy mấy ông xe nổ mà đau cả thủ. Xin lỗi cụ chứ cả 1 đám, hoặc toàn dân cùng nổ thì nhất cmn việc đạp xe để bảo vệ môi trường. Khác gì vụ pô xe máy thời 9x 200x, hãng Honda cố giảm âm, toàn dân thay pô đểu nghe nổ choang choác. Mà lạ, tự dưng giờ ít thấy ai thay pô!

• Vodka
Reactions: QAZ
E lúc đầu cũng tính như cụ nhưng tính đi tính lại e thấy thay xong cối nổ lại muốn thay bộ tay bấm xả (do tay bấm xả của e liền thay phanh) xong lại muốn từ dây nổi sang dây đi âm sườn…. Cuối cùng e chốt lại là chả làm j cả, để vậy đi bao giờ chán thì bán đi mua xe khác. :))

th4nhvtvn

Đi bộ
Vứt cái xe 1 củ đấy đi.
vợ mua cho vứt kiểu gì được cụ.
em có con PC từ hồi mới quen vợ tặng, giờ giữ nguyên cái case bộ HP cùi bắp, còn cái ruột thì thay lên vài chục củ rồi cụ ạ. có những thứ cần giữ cụ ạ.
E lúc đầu cũng tính như cụ nhưng tính đi tính lại e thấy thay xong cối nổ lại muốn thay bộ tay bấm xả (do tay bấm xả của e liền thay phanh) xong lại muốn từ dây nổi sang dây đi âm sườn…. Cuối cùng e chốt lại là chả làm j cả, để vậy đi bao giờ chán thì bán đi mua xe khác. :))
hôm qua 7/7 e đặt 1 mớ rồi cụ, để khi nào hàng về ngồi nghịch, thứ 7 chủ nhật lôi ra nghịch cũng vui. cũng đang lăn tăn cái vụ tháo căm với phải nong khung ra như cụ ở trên nói.

ntv0309

Xe tải
em có con PC từ hồi mới quen vợ tặng, giờ giữ nguyên cái case bộ HP cùi bắp, còn cái ruột thì thay lên vài chục củ rồi cụ ạ. có những thứ cần giữ cụ ạ.

hôm qua 7/7 e đặt 1 mớ rồi cụ, để khi nào hàng về ngồi nghịch, thứ 7 chủ nhật lôi ra nghịch cũng vui. cũng đang lăn tăn cái vụ tháo căm với phải nong khung ra như cụ ở trên nói.
Chúc mừng cụ đã bước sang lĩnh vực độ chế mới, rất vui nhưng hơi hao tiền. Xe cụ đã có phanh dĩa thì chắc không phải lo nong khung đâu.

dexom

Xe ba gác

Thôi tùy cụ.
Cái xế độp quan trọng nhất là hệ sườn, sau đó mới đến bộ group.
Trong cái bộ group thì quan trọng nhất là bộ BB đùi đĩa, vì nó là nơi xuất phát lực đạp, thằng này mà không ngon thì các bộ phận khác vứt đi hết.
Thứ đến là bộ bánh mà quan trọng nhất là muay-ơ (trục), cái này trơn tru thì đỡ tốn sức lực. Nếu mà thay thì phải thay đồng bộ cả 2 muay ơ chứ thay 1 cái trớn cái còn lại không đồng bộ cũng vứt. Chỉ vì thay cái hub thả cho nó kêu nghe sướng tai xong đi thay mỗi cái đùm sau mà ko thay đùm trước thì buồn cười.
Nói chung, khung đểu thì đi tạm, đừng có ham hố độ đẽo nó mất tiền bạc và thời gian.

th4nhvtvn

Đi bộ
Thôi tùy cụ.
Cái xế độp quan trọng nhất là hệ sườn, sau đó mới đến bộ group.
Trong cái bộ group thì quan trọng nhất là bộ BB đùi đĩa, vì nó là nơi xuất phát lực đạp, thằng này mà không ngon thì các bộ phận khác vứt đi hết.
Thứ đến là bộ bánh mà quan trọng nhất là muay-ơ (trục), cái này trơn tru thì đỡ tốn sức lực. Nếu mà thay thì phải thay đồng bộ cả 2 muay ơ chứ thay 1 cái trớn cái còn lại không đồng bộ cũng vứt. Chỉ vì thay cái hub thả cho nó kêu nghe sướng tai xong đi thay mỗi cái đùm sau mà ko thay đùm trước thì buồn cười.
Nói chung, khung đểu thì đi tạm, đừng có ham hố độ đẽo nó mất tiền bạc và thời gian.
thanks cụ, cái em đang cần biết là cần thay những gì, chứ độ thấy thiếu thì lại độ tiếp, giống như xe máy độ pô xong không đi lại map xăng lửa thì cũng không mạnh thêm được tí nào ấy. sườn xe em thì theo tìm hiểu của em cũng là khung nhôm loại xe đạp road tay ngang, cũng ko đến nỗi cùi lắm. Nhờ cụ mà giờ em biết thêm về BB, thay xong đám líp này thì lại đến BB :D