Thảo luận Đổi morning sang land cruiser 2000

Em cũng như cụ. Nhưng em sợ hết dịch giá xăng về giá cũ nên e ko dám. kính cụ 1 ly
Là con fullsize và 4500cc thì vc ăn uống ko thể tkiem đc. Nhưng chân côn chân ga nhẹ nhàng e ấp thì em nó cũng chỉ ăn nhiều hơn 5l/100km so với mấy con 2.4 thôi mà cụ. Đắt đến 25k/lít thì coi như 100km thêm 125k ; tháng đi 1000km thì thêm 1.25 triệu chứ mấy.
Nhưng với giá của Land100 mà mang so tiền với mấy con 7 chỗ khác thì cụ dư cả đống tiền đó :))
Em ngồi cafe với ae làm ăn , chúng nó hỏi xe em giờ bao nhiêu , em bảo: xe ông đi (vios) thì bằng tôi đi xe có thêm 100 củ để trên xe. Còn ông bạn đi con fortuner mới thì em bảo xe tôi đi có thêm cái cặp 500 củ trên xe đấy =))
Cái chỗ tiền kia em để trong thẻ chơi chơi đi khắp nơi vui mà :D
Đi Land nó là cái thích , yêu và hâm hâm tí thì mới đi lâu đc. Chứ vừa đi vừa nghe ngóng ng khác chê tốn xăng chán ngay :D
Tạm thế ;)

Atlantic 669

Xe tải
Là con fullsize và 4500cc thì vc ăn uống ko thể tkiem đc. Nhưng chân côn chân ga nhẹ nhàng e ấp thì em nó cũng chỉ ăn nhiều hơn 5l/100km so với mấy con 2.4 thôi mà cụ. Đắt đến 25k/lít thì coi như 100km thêm 125k ; tháng đi 1000km thì thêm 1.25 triệu chứ mấy.
Nhưng với giá của Land100 mà mang so tiền với mấy con 7 chỗ khác thì cụ dư cả đống tiền đó :))
Em ngồi cafe với ae làm ăn , chúng nó hỏi xe em giờ bao nhiêu , em bảo: xe ông đi (vios) thì bằng tôi đi xe có thêm 100 củ để trên xe. Còn ông bạn đi con fortuner mới thì em bảo xe tôi đi có thêm cái cặp 500 củ trên xe đấy =))
Cái chỗ tiền kia em để trong thẻ chơi chơi đi khắp nơi vui mà :D
Đi Land nó là cái thích , yêu và hâm hâm tí thì mới đi lâu đc. Chứ vừa đi vừa nghe ngóng ng khác chê tốn xăng chán ngay :D
Tạm thế ;)
Cụ có tý hình xe cụ không cho em ngó tý đỡ hóng. Em thích em này lâu rồi. Sau đó cuộc sống cơm áo gạo tiền nó trôi đi. Nay gặp cụ nó lại trỗi dậy. Kiểu này phải kiếm một em để đu đưa

Land 2007 màu phấn hồng. Đẹp thì tầm giá nào xúc được cụ
Tùy vào độ máu của cụ thôi :D tầm 6xx

2014 em mua con Land100 sx 2002 đẹp căng 650 triệu (bonbanh lúc đó xe cùng đời rao 5xx) , ai cũng bảo hâm. Nhưng nó đẹp quá nên chốt mua, xe lúc đó còn nguyên tem dán ngang khóa sàn hàng ghế 3. Chạy 10 vạn lúc đó. 2018 bán đc 450tr
Đi vài tháng thì đầu 2019 múc đc con Land100 đời 2003 form mới hơn, xe rất đẹp mà giá bèo bọt 3xx nên múc và đổ vào 100 củ rồi. 14thang chạy chơi thêm 4 vạn km :)) vẫn yêu lắm
Vậy nên xe Land em.thấy giá nó chả có cái chuẩn quái nào hay sao á @.@

flanker.27

Xe buýt
Cụ cho em hỏi ngu tý. Land 100 là gì và 200 là gì vậy
Nó là ký hiệu loại khung gầm sử dụng cho xe Land Cruiser thôi cụ, mỗi con số lại là một thế hệ Land khác nhau.
Land 100 là thế hệ kéo dài từ năm 1998 đến 2007, sử dụng khung gầm J100. Land 200 là Land được ra mắt từ 2007 và vẫn đang được sản xuất ở thời điểm hiện tại, dùng thế hệ khung gầm ký hiệu là J200. nói nôm na thì Land 100 là con xe mà trong thớt này các cụ đang bàn, còn Land 200 là con xe mà Toy VN hiện đang phân phối với mức giá 4 tỷ.
Ở Việt Nam ngoài Land 100 rất phổ biến ra thì còn một nhánh nhỏ của dòng này nữa là Land 105. Land 105 thực chất là một con Land 80 với xác và nội thất của Land 100. Land 105 dùng 2 cầu cứng (treo phụ thuộc) trong khi Land 100 dùng cầu trước mềm, cầu sau cứng nên Land 100 các cụ để ý hay có hiện tượng đầu thấp hơn đuôi trong khi Land 105 cao ráo thoáng đãng hơn. Ngoài ra máy móc hai con giống nhau, bản bán ở Việt Nam đều dùng máy I6 4.5 1FZ. đặc điểm dễ phân biệt nhất là Land 105 thường là dạng lốp treo gầm, cửa mở dạng vỏ sò hoặc mở sang hai bên (cánh to cánh bé), mâm xe lõm vào trong với vài cái lỗ tròn trong khi Land 100 bản bán tại VN có lốp treo sau, mâm phẳng chứ không có kiểu lõm vào trong như Land 105. Land 105 thường thấy là xe viện trợ, xe nhập ngoài chứ không được bán chính hãng như Land 100.
Đẹp quá cụ ơi. Màu này với xanh dưa là đẹp nhất. Mỗi tội MT...
Land 100 bán chính hãng có con nào không phải MT đâu cụ. mặc dù là con xe thần tượng một thời nhưng Land VN vẫn là loại Land hạng 2, vì vẫn luộc lại con máy 4.5 của Land 80. ở các thị trường như Nga, Mỹ, phiên bản Land 100 bán tại đó sử dụng động cơ V8 4.7, truyền động 4 bánh toàn thời gian, có khoá vi sai trung tâm và cầu sau (các mẫu Land từ 98 trở đi đã thay thế khoá vi sai cầu sau bằng hệ thống kiểm soát lực kéo chủ động), và quan trọng nhất bọn này có số tự động. Land 100 VN vẫn dùng máy I6 4.5 của Land 80, truyền động 4 bánh bán thời gian, không có khoá vi sai, trang bị an toàn chỉ có mỗi cái ABS, và chỉ bán phiên bản số tay. muốn mua Land 100 mà số tự động chỉ có mua xe nhập với động cơ V8 4.7 hoặc động cơ dầu turbo 4.2 thì có chứ phiên bản máy xăng 4.5 không có số tự động đâu cụ.

Dũng PQ

Xe tăng
Nó là ký hiệu loại khung gầm sử dụng cho xe Land Cruiser thôi cụ, mỗi con số lại là một thế hệ Land khác nhau.
Land 100 là thế hệ kéo dài từ năm 1998 đến 2007, sử dụng khung gầm J100. Land 200 là Land được ra mắt từ 2007 và vẫn đang được sản xuất ở thời điểm hiện tại, dùng thế hệ khung gầm ký hiệu là J200. nói nôm na thì Land 100 là con xe mà trong thớt này các cụ đang bàn, còn Land 200 là con xe mà Toy VN hiện đang phân phối với mức giá 4 tỷ.
Ở Việt Nam ngoài Land 100 rất phổ biến ra thì còn một nhánh nhỏ của dòng này nữa là Land 105. Land 105 thực chất là một con Land 80 với xác và nội thất của Land 100. Land 105 dùng 2 cầu cứng (treo phụ thuộc) trong khi Land 100 dùng cầu trước mềm, cầu sau cứng nên Land 100 các cụ để ý hay có hiện tượng đầu thấp hơn đuôi trong khi Land 105 cao ráo thoáng đãng hơn. Ngoài ra máy móc hai con giống nhau, bản bán ở Việt Nam đều dùng máy I6 4.5 1FZ. đặc điểm dễ phân biệt nhất là Land 105 thường là dạng lốp treo gầm, cửa mở dạng vỏ sò hoặc mở sang hai bên (cánh to cánh bé), mâm xe lõm vào trong với vài cái lỗ tròn trong khi Land 100 bản bán tại VN có lốp treo sau, mâm phẳng chứ không có kiểu lõm vào trong như Land 105. Land 105 thường thấy là xe viện trợ, xe nhập ngoài chứ không được bán chính hãng như Land 100.

Land 100 bán chính hãng có con nào không phải MT đâu cụ. mặc dù là con xe thần tượng một thời nhưng Land VN vẫn là loại Land hạng 2, vì vẫn luộc lại con máy 4.5 của Land 80. ở các thị trường như Nga, Mỹ, phiên bản Land 100 bán tại đó sử dụng động cơ V8 4.7, truyền động 4 bánh toàn thời gian, có khoá vi sai trung tâm và cầu sau (các mẫu Land từ 98 trở đi đã thay thế khoá vi sai cầu sau bằng hệ thống kiểm soát lực kéo chủ động), và quan trọng nhất bọn này có số tự động. Land 100 VN vẫn dùng máy I6 4.5 của Land 80, truyền động 4 bánh bán thời gian, không có khoá vi sai, trang bị an toàn chỉ có mỗi cái ABS, và chỉ bán phiên bản số tay. muốn mua Land 100 mà số tự động chỉ có mua xe nhập với động cơ V8 4.7 hoặc động cơ dầu turbo 4.2 thì có chứ phiên bản máy xăng 4.5 không có số tự động đâu cụ.
Cảm ơn cụ, tìm đc bản AT khó hơn lên trời cụ nhỉ, máy dầu thì đắt khét

Atlantic 669

Xe tải

Cụ thật uyên thâm hiểu biết sâu rộng. Xin đa tạ đã khai sáng cho em

flanker.27

Xe buýt
Cảm ơn cụ, tìm đc bản AT khó hơn lên trời cụ nhỉ, máy dầu thì đắt khét
Land 100 AT ở VN e thấy là cực kỳ hiếm. có lần xem trên youtube bán con Land 4.7 AT nhập Mỹ năm 99 giá 750 triệu mà vẫn có người hốt, chứng tỏ cũng nhiều cụ thích Land thật. Land máy dầu thì từ xưa đến nay đều rất rất hiếm, trên bonbanh rao bán mấy con Land 105 máy dầu 4.2 nhưng toàn xe dự án, mâm sắt bánh gầy nên chức năng cũng chẳng có gì, lại là máy dầu hút khí tự nhiên chứ không phải turbo diesel nên chạy chán òm. ở VN Land toàn chạy đường bằng, bán giá xe sang, dùng làm xe cho sếp, chả mấy cụ dùng offroad theo đúng công năng của em nó nên máy dầu không được chuộng, chứ nếu mà các cụ mua xe cũng đi phượt, đi offroad nhiều như dân Úc thì chắc là Land máy dầu cũng được bán chính hãng ngay :D

• Vodka
Reactions: GAT

flanker.27

Xe buýt
flanker.27 e thấy land đời trước 2016 cũng hay có hiện tượng đầu thấp hơn đít. Trông mất cân đối
Em nghĩ là bệnh chung của mấy con xe mà đầu mềm đuôi cứng (cầu trước mềm cầu sau cứng) nó đều như vậy đấy cụ ạ :D Còn tuỳ mắt mỗi người mà xem nó vểnh ít hay vểnh nhiều thôi

barca_vd

Xe máy
Gelexia riverside, Yên Sở, Hoàng Mai, Hà Nội
nếu cụ thích rồi thì nhích thôi. Land sinh ra để đi mãi chả hỏng mà :D nên các thể loại tư vấn sợ xe già cũ thì cũng không vội lo
Nếu cụ mua Land thì e tư vấn nên tìm Land 2003 trở lên. Bởi từ đời này thì có nhiều điểm khác đời trước: Ghế điện; lazang 17 ; taplo lồi hiện đại, đẹp.
Land cùng đời thì giá cũng khác nhau nhiều bởi chất xe;Lịch sử em ấy thì người mua đa phần là chạy nhiều, chạy xa và chạy phá nên giá 2xx đến 5xx là chuyện bình thường :D(Trên youtobe đang có con Land 2003 xanh ở Hải Dương đang rao đâu 210 triệu, giá đó là đắt vì nó lỗi nhé ;) )
Yêu Land thì mua được xe ngon sẽ hơi hiếm, khó một chút ( hội kín LFC nhạy lắm, hóng đâu có xe ngon thì múc nhanh lắm rồi :D )
còn xe ổn tương đối thì mua về làm một lượt gâm bệ, dầu mỡ, cầu láp, dọn dẹp loanh quanh 5 -7 chục đến 100 là nuột :D sau đó đi chán chê luôn (Dàn lốp đẹp đã 28 củ chứ ít đâu, nhưng thay xong đi lâu VL ).. đấy, đi Land thì xác định phải chọn xe ngon, về chăm tốt, làm đẹp đi mới khoái, chứ để lem nhem, lach cạch thì nhiều người chê, vài bữa chán xe lại bán lỗ dù mua rẻ :D
Xong việc mua xe
Về vấn đề nuôi xe thì không phải xoắn mấy ông "nghe nói" làm gì. Riêng Land máy ngon, côn số ngọt thì đi đường trường <14lit bình thường ; đi nội đô HN thì <20lit (Cả nhà em xuyên việt full tải 6 người lớn, 2 trẻ con Hè 2019 cùng đồ đạc; luôn chạy đủ 2 dàn điều hòa và 1 tủ lạnh cũng chưa đến 14 lít/100km đâu; Đi làm loanh quanh cũng 17 - 18 lít/100km thôi :D). Có thể nói tốn hay không là do cái chân thằng lái xe Land :D (Còn lái xe thuê thì phải 25 lit mới lái vì như thế mới có đồng ra đồng vào )
về chăm sóc bảo dưỡng: Dầu mỡ phanh phọt cứ hãng Toyota mà vào, rẻ vãi ra, thay dầu trong hãng cũng chỉ mấy trăm k/lần , rẻ hơn cả mấy bố rửa xe thay dầu castrol :D
làm xong một lần gầm, dầu, mỡ láp cầu như nói lúc sau mua xe thì coi như quên mệ nó đi, ko quan tâm đến nữa :D, nó đek hỏng đâu
Về vận hành: Sướng
dù là số MT nhưng máy khỏe, đi phố chân côn tốt rồi, có tắc đường cũng chỉ dùng chân côn ra vào là xe đi hay dừng, số 1 và 2 là đủ. đek cần thêm ga đâu. Nên xe AT thì chân phải nhấn nhả thì xe Land dùng chân trái nhấn nhả là đủ :D, nhẹ không ấy mà
còn ngồi lái hả, mẹ, xe to éo bao giờ bị chèn hết, thua mỗi xe Công tai nơ :D ; cứ lên đc số 2 - 3 thì bỏ côn cho nó tự kéo xe chạy bon bon trong phố luôn á, nhàn mà ^_^
xe Land đăng ký là 8 chỗ, nhưng thực ra ngồi kín chắc cả chục mạng, nên bth đi gia đình rộng thênh thang, chỗ ngồi nào cũng có điều hòa chết ret . xe có tủ lạnh, để chục lon nước mùa hè, tiện phết.
và quan trọng là đi xe này chả thấy ai kêu say xe , thỉnh thoảng đi xa , thiếu chỗ ngủ hoặc đek thích ngủ chỗ lạ thì hé kính , ngửa ghế ngủ ngon duỗi tay chân :D
.. nói đến đây chắc một số cụ lại chê 6 tháng đăng kiểm 1 lần. thì nói luôn là cái xe này nó chả hỏng được gì, đi mãi nó cứ lỳ ra nên 6 tháng mang ra trạm đăng kiểm cũng mất 1 tiếng là có thêm 6 tháng mới. xoăn phải sao ;) nhanh không mà :D
còn về đồ chơi hả: hiện có màn Androi 9' rồi, thay phát long lanh ngay; Loa nguyên bản hơi phẽo bỏ ra chục củ làm 4 quả loa cánh mới + đôi tép , với không gian rộng, vuông vức, cách âm tốt với màn androi 8 nhân hiện nay thì đánh đủ phê rồi, kỹ tính là đi đóng Sub và sắm cái amply... nhưng mà thôi, tiền đấy để đổ xăng
kinh nghiệm đi con này là đổ xăng 1 lần là đầy luôn 2 bình nhé, lúc trước chưa giảm giá thì 2 bình báo đèn vàng thì mất tầm 2.3-2.5 củ
này loanh quanh hơn 1 củ thôi. đổ đầy đi lâu nó đỡ sốt ruột :D
máy 4.5 mà hơn mấy cón 2.0 có 5 lit/100k, thì 1 tháng đi 1000 km cũng thêm có triệu bạc thôi, mà to khỏe, an toàn, đi sướng. tội gì không đi phải không các cụ :D ; Đầu xe đến ngã 4 mà thằng lái vẫn ngồi trên vỉa hè thì sợ êk giề; đít xe có bánh treo thì ai đâm cứ đâm, vỡ *** là cái chắc luôn ấy..

đấy, bỏ morning mà đi Land đi thôi, (nếu nhà có chỗ để xe hoặc chỗ gửi đủ to) he he
Đa tạ cụ đã khai sáng cho em. Em cũng đang có ý định nhảy hố vôi mà anh em gàn quá, lên đây nghe cụ phán mới thấy vững tâm :D tiện cụ cho em hỏi con land 2003 như cụ nói ở HD lỗi gì được ko ạ :P em có ngó qua rồi mà thấy nó hơi ngả ngốn thôi chứ nhìn chả biết lỗi quái gì @@ đa tạ cụ !

Tutuchien

Xe tải
Em đang đi morning tính đổi lên land cruiser 2000,các bác thông thái cho em lời khuyên.Em toàn đi phố nhưng mê land quá
Nên để xe Moning. Cụ mê xe Land thì cố tìm mua chiếc nào tương đối một chút để chạy chơi vì xe này không thể là phương tiện thường xuyên sử dụng hàng ngày nhé

AlexHEO

Xe tăng
Em nghĩ là bệnh chung của mấy con xe mà đầu mềm đuôi cứng (cầu trước mềm cầu sau cứng) nó đều như vậy đấy cụ ạ :D Còn tuỳ mắt mỗi người mà xem nó vểnh ít hay vểnh nhiều thôi
Em mê mẩn nó mấy năm nay mà không dám xúc đây. Không phải chỉ vì xăng nhé, em vẫn chạy 3.5 hàng ngày đường phố Hà Nội

Ko nói đến xăng thì một năm đi 2 vạn tiền bảo dưỡng với đồ đạc phụ tùng của nó có đắt ko bác?

flanker.27

Xe buýt
Ko nói đến xăng thì một năm đi 2 vạn tiền bảo dưỡng với đồ đạc phụ tùng của nó có đắt ko bác?
cụ định hỏi Land hay hỏi Camry 3.5 thế :D hai con này cụ cứ xác định là tiền xăng là nặng nhất. Land với Cam 3.5 đến tầm này đều cũng khá có tuổi rồi thì mua về cụ cho đi kiểm tra, thay thế một lượt, dọn dẹp lại sạch sẽ, nói chung là có thể tốn thêm trăm củ nữa nhưng an tâm, đi lâu dài về sau thì cùng lắm chỉ thay thế những thế hao mòn theo thời gian, còn đến kỳ bảo dưỡng lớn thì cũng còn tuỳ thuộc vào xe cụ phải làm bao nhiêu hạng mục, có thêm hỏng hóc gì phát sinh hay không. bù lại là đi sướng, Land cũ mà ngon em đánh giá là đi sướng hơn Prado bây giờ, còn Cam 3.5Q nó là cực phẩm rồi ạ, không có con Cam nào trước và sau đó hay bằng nó đâu ạ.