[Funland] Đơn thuốc trị viêm xoang

windy1

Xe điện
Nếu bị dị ứng và sống trong môi trường không khí ô nhiễm, dù có uống bao nhiêu thuốc trụ sinh đi nữa, vẫn không thể chữa khỏi bệnh nầy . Càng lớn tuổi thì tình trạng càng nặng hơn.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ
Em bị đờm ở cổ cũng 1 năm nay khá khó chịu. Nay em đi khám thì bác sĩ bảo bị viêm xoang và kê đơn thuốc uống 5 ngày như sau:
  1. Haginat 500: Sáng 1v, trưa 1v, tối 1v
  2. Acehasan 200: Sáng 2v, Tối 2v
  3. AlphaDHG: Sáng 2v, trưa 2v, tối 2v
  4. Telfast: Tối 1v
Em đọc hướng dẫn sử dụng của thuốc thì thấy đơn thuốc trên hơi quá liều, ví dụ Haginat 500 thì như sau:
Người lớn: Uống 250 mg x 2 lần/ ngày.
Trong trường hợp nhiễm khuẩn nặng (viêm phế quản, viêm phổi):
Uống 500 mg x 2 lần/ ngày.

Nhưng bác sĩ kê cho em uống ngày 3 lần tức 500mg x3/ngày.

Em đang ở quê nên điều kiện y tế cũng hạn chế không được như ở thành phố lớn, với lại em bị men gan cao và chức năng thận cũng không được tốt lắm nên em hơi kỹ tính về vấn đề thuốc men. Em nhờ các bác có chuyên môn bên y khoa tư vấn giúp em có nên theo liều lượng của đơn thuốc trên không ạ? hay nên giảm dùng liều như hướng dẫn sử dụng thuốc là ngày 500mgx2 lần/ngày?

Em xin cảm ơn

P/s: Em đính kèm kết quả nội soi ạ

e bị viêm mũi xoang 30 năm, ngày xưa uống thuốc kháng sinh kháng viêm các kiểu như cụ mà ko khỏi

may gặp dc thầy dc thuốc nên hơn 1 năm nay hết hẳn rồi ạ

Tung.khabarovsk

Xe máy
Các cụ biết địa chỉ chữa giỏi thì cho lên ạ,cứ nói nửa vời như này người đọc khó chịu lắm

haizz

Xe tải
Em vừa vật vã hơn 1 tháng vì viêm xoang + viêm phế quản. Sau 1 tuần giã kháng sinh + đi hút mũi khí dung hàng ngày thì đỡ hơn chút. Ngừng thuốc và lười đi hút mũi 5 ngày sau tái lại y nguyên. Chán quá em ra hiệu thuốc mua nước muối tự rửa ở nhà thì đc em bán thuốc giới thiệu thuốc nam tên là Xoang triệu gia, dạng bột để thổi vào mũi. Chán thuốc Tây quá nên tặc lưỡi thử, kết hợp với tự rửa mũi ở nhà thường xuyên thì gần 1 tuần sau đỡ hẳn, giờ thì ngon, lại nằm điều hoà được rồi cụ ạ.
Cụ thử xem.

agrimeco

Xe lăn
Cụ thử dùng rắn lục xem có hiệu quả ko nhé.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chữa đâu thế ah
Quan trọng là nội soi xong bs phải chỉ ra đc nguyên nhân gây viêm: nấm, dị ứng, v.v....
Nếu do dị ứng phấn hoa, khói bụi thì cần dùng bình xịt chống dị ứng ‘Nazoster - 0.05%’. Em hay bị dị ứng phấn hoa (hay fever) nên mỗi khi chuyển mùa phải dùng loại này, theo đơn của bs.

nguyenlongthe

Xe tăng

cha biet chi

Xe điện
cụ chu
Em vừa vật vã hơn 1 tháng vì viêm xoang + viêm phế quản. Sau 1 tuần giã kháng sinh + đi hút mũi khí dung hàng ngày thì đỡ hơn chút. Ngừng thuốc và lười đi hút mũi 5 ngày sau tái lại y nguyên. Chán quá em ra hiệu thuốc mua nước muối tự rửa ở nhà thì đc em bán thuốc giới thiệu thuốc nam tên là Xoang triệu gia, dạng bột để thổi vào mũi. Chán thuốc Tây quá nên tặc lưỡi thử, kết hợp với tự rửa mũi ở nhà thường xuyên thì gần 1 tuần sau đỡ hẳn, giờ thì ngon, lại nằm điều hoà được rồi cụ ạ.
Cụ thử xem.
cun chữa viêm phế quản bằng cách nào

TamAn7810

Xe tăng
Em cũng viêm xoang mãn tính gần chục năm, uống thuốc chỉ đỡ đc thời gian thôi, sau đấy là vẫn bị lại. Bệnh này mổ cũng k hẳn khỏi hẳn, nên tập sống chung với nó thôi !

xecub49

Xe điện
e bị viêm mũi xoang 30 năm, ngày xưa uống thuốc kháng sinh kháng viêm các kiểu như cụ mà ko khỏi

may gặp dc thầy dc thuốc nên hơn 1 năm nay hết hẳn rồi ạ
Cho em xin địa chỉ của thầy thuốc. Em cũng khốn khổ vì xoang ạ

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Cho em xin địa chỉ của thầy thuốc. Em cũng khốn khổ vì xoang ạ
Thầy thuốc tên Natri clorua , địa chỉ cách nhà cụ vài chục mét

mua thêm cái bơm tiêm 10 hoặc 20ml và núm cao su

xịt hàng tối mỗi tối 200ml cho 2 bên mũi và cả họng

đảm bảo hết xoang

haizz

Xe tải
cụ chu
cun chữa viêm phế quản bằng cách nào
Viêm phế quản là vì xoang, nước mũi nó chảy xuống làm phế quản có đờm gây ho, khó thở khò khè nên em hết xoang cũng hết phế quản cụ ah. Cũng có thể em ko phải là mãn tính và hợp thuốc. Nhưng đợt ấy xoang em kinh khủng lắm, đặc nghẹt dịch, đêm ko ngủ được, trời nóng như này mà ko dám bật điều hoà. Giờ em cứ đều đặn rửa mũi bằng nước muối hàng ngày (mua cái bình bóp từ mũi này chảy sang mũi khác và hút nước muối xuống họng rồi nhả ra). Em nghe nói khá nhiều người dùng cái thuốc kia hợp, cụ thử xem.

cha biet chi

Xe điện
Viêm phế quản là vì xoang, nước mũi nó chảy xuống làm phế quản có đờm gây ho, khó thở khò khè nên em hết xoang cũng hết phế quản cụ ah. Cũng có thể em ko phải là mãn tính và hợp thuốc. Nhưng đợt ấy xoang em kinh khủng lắm, đặc nghẹt dịch, đêm ko ngủ được, trời nóng như này mà ko dám bật điều hoà. Giờ em cứ đều đặn rửa mũi bằng nước muối hàng ngày (mua cái bình bóp từ mũi này chảy sang mũi khác và hút nước muối xuống họng rồi nhả ra). Em nghe nói khá nhiều người dùng cái thuốc kia hợp, cụ thử xem.
em hơi khó thở tý thôi chứ ko có triệu chứng gì khác.mới bị giai đoạn đầu đầu

haizz

Xe tải
em hơi khó thở tý thôi chứ ko có triệu chứng gì khác.mới bị giai đoạn đầu đầu
Em mấy hôm đầu cũng chỉ là chảy nước mũi, ho khan, khó thở...để lâu ko thuốc thang gì đến lúc nó đặc ngầu lại đầu óc ong ong, ngực nặng như chì ko thở được mới đi khám thì bs kêu cả ổ xoang đặc ngầu cụ ah.
Nên giờ mới chớm cụ xịt rửa nước muối ngay đi. Ngày 2 lần nhé!

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
úi sáng hình như em cũng bị xoang các cụ ak sáng nào cũng bị ngạt mũi khi ngủ zậy.thấy mọi người bị xoang khó chữa nên em cũng chưa điều trị bao h . hiện tại em đang sống chung với lũ ak T_T. đồng cảm với chủ thớt

dfsvn

Xe hơi
Cách 1: Mua lọ rửa mũi (150K), Pha muối loãng với nước ấm hoặc mua chai nước muối sinh lý (cẩn thận thì đun ấm lên).
Rửa mũi sáng, tối trước khi ngủ.
Cách này cả trẻ con, người lớn làm được hết.

Cách 2: Bác mua chai dầu này, tên balsam (hơn 200K), mua lọ nước muối sinh lý (dùng rửa mắt) , nhỏ 1 -2 giọt vào lọ nước muối.
Dùng lúc đầu rất sót, sau 4-5 ngày dễ chịu dần.

papais

Xe hơi
Vợ em bị xoang nên em có kinh nghiệm như này: Cụ mua nước muối sinh lý + xy lanh ngày 2 lần sáng tối xịt rửa mũi cho sạch. Sau đó cụ giã cây xuyến chi (hoa cứt lợn) lấy nước trong rồi nhỏ. Uống thuốc tây không khỏi đâu cụ, mà còn hại người

dfsvn

Xe hơi
Đã bệnh mãn tính, xác định thuốc tây thì ko thể khỏi dứt điểm được.
Theo bài thuốc dân gian là dễ nhất, nhưng kiểu truyền miệng. Nên có người theo được, người không.

bomit

Xe tăng
Cụ thử xem.
Cái thuốc cụ mua có màu xanh đậm ko đó?
Em cũng bị viêm mũi dị ứng và xoang, ngày hắt hơi tầm 100 cái, xì mũi vài chục lần.
Ngại nhất là thời tiết thay đổi.
Em uống thuốc Tây và mấy cái lai căng Tây ta như kiểu xoang bách phục, thông xoang tán, nhỏ mũi nc lá hoa ngũ sắc nhưng vẫn ko dứt điểm. Có cậu em nó dúi cho cái thuốc bột bột màu xanh nhưng em thấy chả tên tuổi j nên ko dùng, sau biết là xác rắn lục trong rừng. Cái đó họ bảo đốt lên và ngửi
H em vẫn thế, chăm thể dục và rửa mũi thì bớt còn ko vẫn vậy.
Các cụ khác có cao kiến j thì chia sẻ cho em với.