[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

berryfun

Xe điện
Đợt rồi e có làm BHTN, lấy 8 tháng, mỗi tháng ra khai báo 1 lần. Thái độ của cán bộ BHXH ở Trung Kính là cực kì tốt. Kể cả ở Trần Phú hà đông cũng thế. Người rất đông nhưng vẫn rất nhã nhặn. Các cụ phải thực tế mới biết.
Cháu 3 lần chuyển việc ko lần nào lĩnh bảo hiểm thất nghiệp dù điều kiện để làm bảo hiểm thất nghiệp đủ điều kiện "Nhiều anh em bạn bè nghỉ là cứ làm cái lãnh bảo hiểm thất nghiệp thấy cũng được hai mấy triệu mỗi lần-giờ nghe nói khó hơn nhiều khi lĩnh bảo hiểm thất nghiệp thì phải" nhiều khi nghĩ thấy mình ngu, nhưng thôi cứ dâm thu tinh thần là trời ko lấy của ai hết cái gì bao giờ hehehehe

Bino

Xe điện
Quan trọng nhất là bảo hiểm y tếNhg mấy cái mua ngoài chỉ bán đến 60 hay sao đó, bhnt chỉ hỗ trợ y tế chút thôi :( . Em nghĩ nên mua cái bh giấy mà nhà nước bán giá rê còn tốt hơn vì thấy bn tuổi cũng được chi trả .
Vâng những cái gì mà tư nhân ko làm thì NN mới làm. Thế nên chả bao giờ có chuyện tư nhân họ offer những gì hơn NN cả, vì mục tiêu lợi nhuận là hàng đầu.

Em nói ví dụ như bảo vệ thai sản chẳng hạn, đố ông tư nhân nào dám làm chế độ thai sản đấy. Bây giờ một phụ nữ đi làm 12 tháng nghỉ sinh con được nguyên 6 tháng lương, chưa kể các chế độ y tế khám thai..., ông bảo hiểm NT nào nhìn đã khóc thét rồi.

Mở rộng ra về chế độ hưu trí, em cũng nghĩ tư nhân ko thể bằng NN được, vì NN còn có mục tiêu xã hội, sẵn sàng lấy tiền thuế hoặc các nguồn khác bù vào, hoặc có thể huy động nguồn lực XH khác để bổ sung.

Yeuaibaygio

Xe container
Mỗi tháng cụ cứ mua 0.5- 1 chỉ vàng bỏ lọ cho em. Sau 20 niên công tác cụ có hơn 20 chục cây vàng, yên tâm tuổi già.
Mỗi năm tiêu 1 cây, vậy đủ tiêu 20 năm nếu không bệnh tật nặng.
Sống thọ quá mức dự chi cũng lo đấy cụ, chưa kể có giữ được vàng không, hay con cháu nó mượn sạch. Có cụ còn giấu đâu chả nhớ, hoặc bị lừa.
Mẹ đẻ em có cục tiền gửi ngân hàng to phết, nhưng không phải để dự phòng mà rút ra tiêu dần khi thích. Kết quả là tiền tỷ cũng hết nhanh không ngờ.
Em thấy người giữ được tiền, vàng trong dài hạn rất bản lĩnh. Còn biết cách làm cho nó sinh sôi (một cách an toàn) là rất giỏi.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng nhất là bảo hiểm y tếNhg mấy cái mua ngoài chỉ bán đến 60 hay sao đó, bhnt chỉ hỗ trợ y tế chút thôi :( . Em nghĩ nên mua cái bh giấy mà nhà nước bán giá rê còn tốt hơn vì thấy bn tuổi cũng được chi trả .
Tới 65 cụ ạ

hoanguyen38

Xe tải
Cháu 3 lần chuyển việc ko lần nào lĩnh bảo hiểm thất nghiệp dù điều kiện để làm bảo hiểm thất nghiệp đủ điều kiện "Nhiều anh em bạn bè nghỉ là cứ làm cái lãnh bảo hiểm thất nghiệp thấy cũng được hai mấy triệu mỗi lần-giờ nghe nói khó hơn nhiều khi lĩnh bảo hiểm thất nghiệp thì phải" nhiều khi nghĩ thấy mình ngu, nhưng thôi cứ dâm thu tinh thần là trời ko lấy của ai hết cái gì bao giờ hehehehe
Vâng cụ. Bây giờ khó hơn 2016 trở về trước là phải từng tháng ra khai báo chứ ko đc lấy 1 cục như trước. Dù sao với những ai làm KCN, liên doanh, đóng BH cao thì nên lấy. Nhà cháu mỗi tháng đc 1x củ, cũng là 1 món tiền to.

phuongmit

Xe cút kít
Mỗi năm tiêu 1 cây, vậy đủ tiêu 20 năm nếu không bệnh tật nặng.
Sống thọ quá mức dự chi cũng lo đấy cụ, chưa kể có giữ được vàng không, hay con cháu nó mượn sạch. Có cụ còn giấu đâu chả nhớ, hoặc bị lừa.
Mẹ đẻ em có cục tiền gửi ngân hàng to phết, nhưng không phải để dự phòng mà rút ra tiêu dần khi thích. Kết quả là tiền tỷ cũng hết nhanh không ngờ.
Em thấy người giữ được tiền, vàng trong dài hạn rất bản lĩnh. Còn biết cách làm cho nó sinh sôi (một cách an toàn) là rất giỏi.
Bài toán đi làm đều đặn mua vàng và cất tiền đi có người làm dc nhưng chỉ chiếm tỉ lệ rất rất nhỏ thôi và đương nhiên k thể lấy đó làm 1 hình mẫu lí tưởng để nhân rộng ra toàn xã hội mà thay thế bảo hiểm dc :))

Yeuaibaygio

Xe container
Bài học đầu tiên mẹ em dạy khi em đi chống lầy
Ko nghe, còn cãi bẩu, vàng chỉ hợp với các cụ già.
Giờ chuẩn bị già mới hối hận vì thấy lời các cụ chả bao giờ sai /:)
Em thấy cũng tùy cụ à.
Em có mua chơi một ít vàng sau đợt sốt 2011-2012. Đợt lên giá năm ngoái em bán chơi một ít.
Do ở VN chênh lệch mua bán quá cao, vụ mua chơi bán chơi đấy em tính so với gửi tiết kiệm cùng kỳ (lãi suất kỳ hạn 12 tháng) thì vàng không lãi bằng.
Nếu xét yếu tố an toàn về giá trị thì vàng khá ổn. Nhưng để vàng ở nhà cũng không thật sự yên tâm.

springsea

Xe container
Sợ đến năm thứ 15 em quẳng vào bitcoin hoặc trứng ung thì đi bà nó luôn.
Mỗi năm bỏ ra 1 cây vàng ko dễ với phần đông NLĐ ở VN đâu cụ à.
Nếu được lựa chọn thì rất có thể vì cả DN và NLD phải đóng ~26% lương cho quỹ BHXH. Nếu lương TB tầm 7-8tr thì đi tong nửa chỉ vàng. Lao động tay nghề cao, lương 15-20tr thì bằng cả chỉ vàng :|

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà nước mà k trói 02 yếu tố là chạm tuổi hưu và đủ năm đóng bh thì có mà loạn kênh ;))
Vâng cụ, riêng cái trợ cấp thai sản đã bao nhiêu em gái được hưởng lợi rồi. Đóng đủ có 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh được hưởng bao nhiêu chế độ. Đẻ xong một cái nghỉ đóng luôn.
Hồi em làm nhân sự cho mấy công ty nước ngoài có đến hàng nghìn, hàng vạn công nhân (đến 90% nữ) là thấy rõ.

phuongmit

Xe cút kít
Vâng cụ, riêng cái trợ cấp thai sản đã bao nhiêu em gái được hưởng lợi rồi. Đóng đủ có 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh được hưởng bao nhiêu chế độ. Đẻ xong một cái nghỉ đóng luôn.
Hồi em làm nhân sự cho mấy công ty nước ngoài có đến hàng nghìn, hàng vạn công nhân (đến 90% nữ) là thấy rõ.
Đó là 1 phần của an sinh xã hội nhưng nhiều cụ kệ k quan tâm hoặc k muốn nghĩ đến mà chỉ vin vào số tiền thôi và kêu ca :))

Yeuaibaygio

Xe container
Đó là 1 phần của an sinh xã hội nhưng nhiều cụ kệ k quan tâm hoặc k muốn nghĩ đến mà chỉ vin vào số tiền thôi và kêu ca :))
Nhưng có phản biện cũng hay mà cụ, như thế ông nhà nước luôn phải cố gắng điều chỉnh phù hợp nhất có thể.
Chứ cứ nghe 100% ý kiến tán thành em lại thấy không yên tâm. :)

poiuy

Xe cút kít
View attachment 6364881
Thêm tháng này nữa là cháu đc tròn 15 năm, vậy cháu phải đóng bao lâu nữa mới đủ tuổi nghỉ ạ
Hay bây giờ cháu có nên làm 1 cục về không ạ?
BHXH hay BH nhân thọ thì nó đều hướng tới hưởng cuối kỳ, rút nửa chừng đều rất thiệt. Vì vậy nếu như cụ còn trẻ, sau này có thể đóng BH trở lại và đóng được tầm 15 năm mới đến tuổi nghỉ hưu thì bây giờ có thể rút. Ví dụ cụ mới 35 tuổi thì bây giờ có thể rút rồi đến khi 47-48 tuổi đóng trở lại để 62 tuổi đóng thêm tí lấy lương hưu thì được. Chứ nếu bây giờ cụ 45 tuổi trở lên rồi thì thôi, đừng rút nữa, đóng thêm 5 năm nữa cho đủ mức tối thiểu thì hơn.

poiuy

Xe cút kít
Nhưng có phản biện cũng hay mà cụ, như thế ông nhà nước luôn phải cố gắng điều chỉnh phù hợp nhất có thể.
Chứ cứ nghe 100% ý kiến tán thành em lại thấy không yên tâm. :)
Phản biện khác mà chuyện nhiều cụ trên này sai rồi tuyên truyền như kiểu xuyên tạc thì lại là chuyện khác. Ví dụ có cụ gì bên trên kêu 67 tuổi mới nhận hưu kìa. Như thế là xuyên tạc rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Phản biện khác mà chuyện nhiều cụ trên này sai rồi tuyên truyền như kiểu xuyên tạc thì lại là chuyện khác. Ví dụ có cụ gì bên trên kêu 67 tuổi mới nhận hưu kìa. Như thế là xuyên tạc rồi.
Tăng tuổi hưu thêm 2 tuần - 1 tháng nhà nước còn vất vả xét bao nhiêu yếu tố mà cụ đó cộng xoạch cái vài năm ngon ơ :))

vnposh

Xe điện
Nếu mặc định số tiền 2 người như nhau tại thời điểm 2021 là ko thỏa đáng, vì ông gửi tk đc ls ngân hàng trong 20 năm ấy, còn ô nộp bh thì ko. Muốn cân phải tính xem ông nộp bh sau 20 năm đã nộp bao nhiêu tiền, sau đó lấy số ấy chia cho 20 năm, để tính tb 1 năm ô ko nộp bhxh mà đi gửi bank thì tại thời điểm 2021 ô ấy sẽ có bn tiền với lstk trung bình 6%/năm, theo e là như thế
Tiền trợ cấp và lương hưu có điều chỉnh hàng năm đó cụ. Từ 2019 thì Quốc hội có nghị quyết (!) tăng bình quân hàng năm không quá 7%.

Với khối doanh nghiệp, 7% này cũng là mức chênh lệch tối thiểu giữa lương cơ bản của người được đào tạo cơ bản so với mức lương tối thiểu vùng.

Bino

Xe điện
Đúng là có việc nhiều chị em lạm dụng cái chế độ này, nhưng đổi lại là hàng trăm nghìn trẻ em sinh ra trong điều kiện mẹ được đảm bảo thu nhập, do vậy các cháu sẽ đủ dinh dưỡng, cha mẹ có nguồn thu nhập bù đắp sẽ có điều kiện chăm sóc sức khoẻ vật chất và tinh thần cho các cháu. tác động xã hội lớn lắm đấy các cụ ạ.

Tuy nhiên em thấy rằng phải thêm 1 chế độ nữa để các em gái sinh con xong ko bỏ hệ thống BHXH, chắc phải tiếp tục cung cấp chế độ gì đó (tiền sữa chẳng hạn, vài trăm ngàn 1 tháng) cho các cháu mới sinh cho đến 1 độ tuổi nhất định, khoảng 6 hoặc 10 tuổi gì đó, thì bố mẹ các cháu mới ở lại hệ thống khoảng 15 năm rồi đủ đk hưởng lương hưu. Nếu như vậy các cháu ko những được hưởng chế độ trẻ em (tiền sữa) mà sau này các cháu cũng ko phải nuôi bố mẹ các cháu khi già nữa (vì đã có lương hưu).

xebagacnhỏ

Xe hơi
Đúng là có việc nhiều chị em lạm dụng cái chế độ này, nhưng đổi lại là hàng trăm nghìn trẻ em sinh ra trong điều kiện mẹ được đảm bảo thu nhập, do vậy các cháu sẽ đủ dinh dưỡng, cha mẹ có nguồn thu nhập bù đắp sẽ có điều kiện chăm sóc sức khoẻ vật chất và tinh thần cho các cháu. tác động xã hội lớn lắm đấy các cụ ạ.

Tuy nhiên em thấy rằng phải thêm 1 chế độ nữa để các em gái sinh con xong ko bỏ hệ thống BHXH, chắc phải tiếp tục cung cấp chế độ gì đó (tiền sữa chẳng hạn, vài trăm ngàn 1 tháng) cho các cháu mới sinh cho đến 1 độ tuổi nhất định, khoảng 6 hoặc 10 tuổi gì đó, thì bố mẹ các cháu mới ở lại hệ thống khoảng 15 năm rồi đủ đk hưởng lương hưu. Nếu như vậy các cháu ko những được hưởng chế độ trẻ em (tiền sữa) mà sau này các cháu cũng ko phải nuôi bố mẹ các cháu khi già nữa (vì đã có lương hưu).
Hay đấy ạ, chứ họ cứ theo đường ngắn rồi sau khi cần lại nháo nhào tìm cách.

phuongmit

Xe cút kít

Thế thì nặng gánh xã hội quá cụ ơi. Lao động nữ đi làm trở lại sau nghỉ sinh đã dc làm ít hơn bthuong 1h trong vòng 1 năm rồi, về lí thuyết thì cũng giảm năng suất lao động và đó cũng là tiền rồi.

Bino

Xe điện
Tiền trợ cấp và lương hưu có điều chỉnh hàng năm đó cụ. Từ 2019 thì Quốc hội có nghị quyết (!) tăng bình quân hàng năm không quá 7%.

Với khối doanh nghiệp, 7% này cũng là mức chênh lệch tối thiểu giữa lương cơ bản của người được đào tạo cơ bản so với mức lương tối thiểu vùng.
10 năm gần đây toàn điều chỉnh trung bình ở mức 9.9% cụ ạ. Dự kiến đầu 1/2022 còn điều chỉnh tận 15% mà cụ. NQ có tính định hướng thôi