[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

Hooks

Xe tăng
Em đang tạm tính toán theo hướng tự mua BHXH - người mua tự trả 22%.

Không bàn đóng theo công thức NLĐ vì có Doanh nghiệp đỡ cho hơn nửa rồi. Lại còn bắt buộc nữa thì càng ko cần bàn cãi.

Bài toán của em chỉ thể hiện quan điểm cá nhân thôi
BHNT chỉ bảo hiểm rủi ro cho cụ đến hết độ tuổi lao động (65 - 70 gì đó) và sau đó lại quay về bài toán đầu tư. Trong khi BHXH là quản trị rủi ro cả đời.

Còn việc cá nhân cụ ko thấy có lợi, ko thích... nên ko đóng thì tùy. Lấy bài toán so sánh sai bản chất, người khác đọc tưởng đúng thì ko hay.

Website
trangtien.net
Các bác ơi, so sánh thì khó lắm. Nhưng BHXH ngoài sau này hưởng lương hưu thì còn cả thai sản, thất nghiệp, tai nạn lao động và BHYT nữa. Em nghĩ nên tham gia ít nhất 1 loại bảo hiểm nếu không đóng BHXH để đảm bảo lúc rủi ro.

dealer-ck

Xe tăng
Em năm nay 40, đóng đủ 20 năm rồi. Nếu đóng sổ (ko dong nua) chờ đến năm 60 nhận lương hưu thì khi đó lương hưu đủ ăn sáng ko các cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Em năm nay 40, đóng đủ 20 năm rồi. Nếu đóng sổ (ko dong nua) chờ đến năm 60 nhận lương hưu thì khi đó lương hưu đủ ăn sáng ko các cụ.
Vấn đề là cụ ăn gì ;)) mà đóng đủ 20 năm ai cho cụ k đóng nữa để đến 60 lãnh hưu thế :))

chẳng có tên

Xe tăng
Ví dụ e nhảy ra làm ngoài, ko đóng nữa, nhưng đủ 20 năm đủ đk nhận sổ hưu rồi mà.
Có bảo lưu cho đến khi cụ đến tuổi nghỉ hưu nhưng lương của cụ chỉ tính đươc bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH thôi ạ! Nếu tại thời điểm đó lương cụ cao thì cụ đc cao ! Nhưng còn tính cả trượt giá nữa ! Nói chung người ta tính hết cả rồi cụ ạ! Thực tế BHXH là cái để an sinh xh cho ngừoi có thu nhập trung bình và thấp và có sự làm việc xuyên suốt cùng với sự đóng ghóp vào quỹ BHXH. Phần trăm đóng có đầy đủ trong quy định! Các cụ lương cao hay thấp thì cũng chỉ đóng từng đays % theo quy định thôi ạ.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ chủ thớt quên chưa tính đến bảo hiểm xã hội thì chết là xí xóa hết, còn nếu gửi tiết kiệm thì vẫn còn để lại cho con cháu

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào lấy bhxh một lần, sẽ thấy thủ tục giải quyết rất nhanh. Em ra nộp ở bhxh quận và về chờ 15 ngày tiền vè tài khoản. Tính ra cũng được hơn 7xx tr đủ cho một khoản đầu tư nhỏ dưỡng già sau này, hay hơn nhiều việc chờ 17 năm nữa lĩnh lương hưu. Bhxh chỉ mang tính dự phòng rủi ro chứ không phải là một khoản đầu tư, giải pháp của em là mua bh nhân thọ và đầu tư tiền có được từ rút bhxh một lần.
Cụ làm cho Tây hay sao mà lĩnh 1 lần được nhiều nhỉ, gần 1 tỷ.

ubisapro

Xe trâu
Thế sự vô thường. Trong các loại hình thì e thấy BHXH ổn định nhất. Còn tất nhiên loại hình nào cũng có mặt lợi, mặt thiệt.

Nam Đinh_333

Xe tải
Em còn 2 sổ tiết kiệm thời 8x của hai ông bà già, mỗi sổ còn hơn 200 đ. Cứ đến ngày giỗ hàng năm là lại phải khấn khất lần khất mòn vì cái Quỹ tiết kiệm đầu chợ nó chuyển đi đâu vẫn chưa rõ địa chỉ. May mà mấy phiếu công trái đổi được bằng sạch không hai ông bà về đòi nữa ko biết tính khấn kiểu gì.
Cụ ơi, cái phiếu công trái đổi như thế nào ấy cụ nhỉ? Ông cụ nhà em cũng có 1 đống này mà ko biết xử lý kiểu gì ạ. Nhờ cụ chỉ giúp em ạ.

GamCaoMayLanh

Xe container
Cụ ơi, cái phiếu công trái đổi như thế nào ấy cụ nhỉ? Ông cụ nhà em cũng có 1 đống này mà ko biết xử lý kiểu gì ạ. Nhờ cụ chỉ giúp em ạ.
Bác tới kho bạc nhà nước cấp tỉnh/thành phố vào phòng thanh toán công trái quá hạn nhé.

TECHVANMINH

Xe máy
Website
vanminhtech.vn
nên có bhxh tại đi kèm bhyt nên tốt hơn

xedaprach

Xe điện
Điều chỉnh lương hưu ko chỉ đểr bù trượt giá cụ ạ, mà còn hỗ trợ người hưởng lương hưu được hưởng một phần thành quả của phát triển kinh tế. Nếu cụ để ý hiện nay điều chỉnh lương hưu của VN đều = Điều chỉnh lương > CPI nhiều (em có bảng so sánh ở trên trong còm này https://www.otofun.net/threads/dong-bhxh-hay-gui-tiet-kiem.1775395/page-44#post-60712249)

Hơn nữa em cũng ủng hộ quan điểm dùng điều chỉnh lương hưu để thực hiện tái phân phối. Ví dụ như năm tới điều chỉnh lương hưu là 15%, thì người hưởng lương hưu 100 triệu được tăng 15 triệu/tháng, còn người hưởng lương hưu 3 triệu thì chỉ có tăng 450k/tháng. Như vậy càng giãn cách về chênh lệch lương hưu. Tuy nhiên hiện nay chính sách của VN chưa cho phép áp dụng điều chỉnh lương hưu khác nhau giữa các nhóm có thu nhập/lương hưu khác nhau.

Nếu muốn tái phân phối có thể làm cách này: giả sử 4 triệu là mức lương hưu trung bình, thì có thể điều chỉnh thay bằng tăng dần đều 15% cho tất cả thì có thể áp dụng:

Phần lương hưu đến 4 triệu: tăng 20%
Phần lương hưu trên 4 triệu: tăng 10%

Nếu làm cách này thì sau nhiều lần điều chỉnh sẽ giảm đáng kể khoảng cách lương hưu
Cụ ngâm cứu kĩ về số liệu bảo hiểm, cho em hỏi về vấn đề có nên tiếp tục đóng sau khi đủ 20 năm đóng bhxh không?
Cụ thể hiện tại em đi làm và đang đóng bhxh ở mức cao, ví dụ tính ra nếu sau 20 năm đóng thì sẽ ở mức nhận được lương hưu 15tr/tháng (theo thời giá hiện tại). Đến thời điểm đủ 20 năm đóng bh, em có kế hoạch nghỉ hưu sớm nhưng chưa đến tuổi nhận lương hưu, vậy giữa 2 phương án là đóng tiếp duy trì ở mức tối thiểu hoặc dừng lại không đóng tiếp thì phương án nào đến thời điểm nhận lương hưu có lợi hơn? Sau thời điểm 20 năm mình đóng duy trì ở mức thấp nó có kéo tụt mức hưởng lương hưu của mình khi đủ tuổi nhận không?
Cám ơn cụ nhiều.

GamCaoMayLanh

Xe container
Đổi có được nhiều k cụ ơi?
Nhà em cũng còn đến chục cái mệnh giá 100 đồng cách đây mấy chục năm.
Nói chung bác nên giữ làm kỷ niệm hoặc mua bán dang sưu tầm. Công trái xây dựng tổ quốc 1983 100 đồng được giá phết đấy, 1 tờ còn tốt, serie đẹp khoảng 50N. Độc lạ kiểu 1102 thì thương lượng.