[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

Rô-Ron

Xe điện
Nói chung bác nên giữ làm kỷ niệm hoặc mua bán dang sưu tầm. Công trái xây dựng tổ quốc 1983 100 đồng được giá phết đấy, 1 tờ còn tốt, serie đẹp khoảng 50N. Độc lạ kiểu 1102 thì thương lượng.
Ôi được giá thế cơ ạ? Cũng ngang bát phở nhỉ? Thế để em giữ lại chơi vậy. Tks cụ!

mazda3_pro

Xe lăn
Vấn đề này nói mãi rồi mà, chúng ta có được chọn đâu mà hỏi hở cụ? bắt buộc phải đóng, hết chuyện :D
Thế mới đau >:) =)) :D

hm.tuan

Xe điện
Tổng tiền lương đóng BHXH của em đến giờ là 4.3 tỷ, riêng quỹ hưu trí (tạm tính, vì em ko nhớ rõ) là 22% thì tổng tiền em đã đóng quỹ hưu trí là
4.3 tỷ x 22% = 940tr
Giờ em rút 1 cục đc khoảng 600tr
Để đc lấy lương hưu phải đóng tiếp mất khoảng 10tr/tháng x 3 năm = 360tr nữa.
Mà sau hơn chục năm nữa mới đủ 60 tuổi để nhận lương hưu, mà chưa biết đc bao nhiêu/tháng.
Theo cccm nên làm 1 cục hay ném tiếp 1 cục nữa vào lửa?

hm.tuan

Xe điện
Có 1 yếu tố quan trọng cần xét thêm: Chơi BHXH thì luật chơi có thể đơn phương thay đổi.
Ví dụ đến năm thứ 15 nhẹ nhàng thay đổi: Phải đóng đủ 25 năm đủ 65 tuổi mới được lĩnh. Đủ tối thiểu 25 năm mới được ..35% (thay vì 45% như bây giờ) chẳng hạn. (Và dĩ nhiên.."đại đa số nhân dân ủng hộ")
Đủ 25 năm lại bồi thêm: Điều chỉnh, tăng mức lương cho nhóm cựu công chức thêm 10%, giảm 10% các "đối tượng" còn lại...:))
(Vẫn là ..." chủ trương đúng đắn được đại đa số nhân dân ủng hộ")
(Đấy là e ví dụ, có thể ko xảy ra, cũng có thể xảy ra gần như vậy, bên mua không làm gì được)
Em đồng ý với cụ, gà con trong tay hơn quạ bay trên trời cụ nhỉ.

prado2012

Xe điện
Tổng tiền lương đóng BHXH của em đến giờ là 4.3 tỷ, riêng quỹ hưu trí (tạm tính, vì em ko nhớ rõ) là 22% thì tổng tiền em đã đóng quỹ hưu trí là
4.3 tỷ x 22% = 940tr
Mà sau hơn chục năm nữa mới đủ 60 tuổi để nhận lương hưu, mà chưa biết đc bao nhiêu/tháng.
Đây tặng cụ còm của em đã đăng trong thớt này:

Sau khi cân nhắc, em đã quyết định rút sổ bhxh 19 năm 4 tháng của mình lấy một cục tiền. Lý do như sau:

1. theo luật thì khả năng còn 16 năm nữa em mới được nhận lương hưu. Tính ra thì phải lãnh 19 năm 4 tháng mới hoàn vốn, tức thọ đâu đó 80 tuổi. Giả định hoàn vốn này là lương hưu đã được bù trượt giá!
Tuy nhiên kèo này cũng không chắc vì tuổi hưu khả năng lại được tăng vào ngày đẹp trời và số năm hoàn vốn sẽ lại tăng.

2. liên quan BHYT các cụ mợ luôn có thể mua tự nguyện, tử Tuất đã mua cover bằng bh nhân thọ.

3. Số tiền rút bhxh ( trong ví dụ là 500 tr) sau khi lĩnh tạm tính gửi ngân hàng ăn lãi như ví dụ của cụ sau 20 năm có 1.6 tỷ. Tại thời điểm này, mỗi tháng rút 10 tr với lãi suất 6% thì yên tâm sống bằng tiền của mình đến 85 tuổi ( tiếp 25 năm) khỏi sợ vỡ quỹ, lại không lo mất vốn do tuổi thọ trung bình của ng việt là 72 tuổi thôi ;))

4. Sau này cụ trẻ thích đi làm thì đóng lại từ đầu vì cái này là bắt buộc, nhưng em thấy rút ra rồi đóng lại lợi hơn là để chết trong quỹ nếu cụ đi làm lại vì khối tư nhân lương hưu bị tính trung bình trên lương của tất cả các năm đi làm. Tính đến tuổi hưu, còn 16-20 năm nữa, gần đến tuổi hưu tầm 55-60 đóng bhxh tự nguyện những năm còn thiếu vẫn đc lĩnh tiếp nếu chính sách lúc đó tốt và cụ vẫn ham lương hưu nhưng lúc này cụ có 2 sổ: sổ hưu bhxh ( dựa trên bình quân lương cao) và sổ hưu tiết kiệm chủ động. Em thì thích chủ động, không muốn đời quá phụ thuộc vào chính sách mà khối tư nhân là con ghẻ.

5. À, nếu cụ chả may về trời trước lĩnh lương hưu thì coi như xong phim nhé. Tử Tuất được ít lắm, coi như lỗ nặng. Rút về trước thì còn có cuốn sổ tiết kiệm cho vợ con.

Chỉnh sửa cuối:

hoang.nguyen

Xe tải
Về bản chất bhxh là khá oke với mục đích của nó. Cụ nào làm nhà nước thì bhxh là tốt vì nhà nước sẽ bao cấp phần đóng bh cho các cụ. Còn làm tư nhân hay làm ngoài thì cũng cần cân nhắc. Vì lao động làm ngoài thì cũng là tiền công mình đóng vào cả. Còn việt nam là nước đang phát triển. Điều hành vĩ mô thì các cụ cũng biết rồi. Lạm phát trượt giá rồi vv...nên khi các cụ được lĩnh lương hiu của mình thì cũng chỉ đảm bảo mức sống cơ bản thôi ợ..xông xênh thì phải có thu nhập thụ động không làm mà vẫn có ăn thì mới gọi là viên mãn

vo nho

Xe điện
Về bản chất bhxh là khá oke với mục đích của nó. Cụ nào làm nhà nước thì bhxh là tốt vì nhà nước sẽ bao cấp phần đóng bh cho các cụ. Còn làm tư nhân hay làm ngoài thì cũng cần cân nhắc. Vì lao động làm ngoài thì cũng là tiền công mình đóng vào cả. Còn việt nam là nước đang phát triển. Điều hành vĩ mô thì các cụ cũng biết rồi. Lạm phát trượt giá rồi vv...nên khi các cụ được lĩnh lương hiu của mình thì cũng chỉ đảm bảo mức sống cơ bản thôi ợ..xông xênh thì phải có thu nhập thụ động không làm mà vẫn có ăn thì mới gọi là viên mãn
Còn làm tư nhân hay làm ngoài thì cũng cần cân nhắc :-/
Cân nhắc cái gì cụ? Cụ đóng có 10.5% phần còn lại doanh nghiệp tư nhân hay nước ngoài đều đóng cho cụ. Cụ hưởng thì cả 2 phần. Mà làm nhà nước thì cũng vậy chứ có khác gì...? Cụ đi làm thì đóng đó là luật...không thích thì khi nghỉ việc rút 1 lần thế thui.

Làm tự do thì 1 đóng BHXH tự nguyện, 2 tiết kiệm, 3 đầu từ, 4 mua bao hiểm tư nhân...thì cụ tha hồ mà lựa chọn.

phuongmit

Xe cút kít
Em đang đi làm và đóng BHXH rồi. Nhân tiện thớt các cụ tính giúp em đàn cua trong lỗ với dữ liệu như sau: từ tháng 1 năm 2020 mỗi tháng em đút lợn 02 triệu, với mức lãi suất 6% cho kì hạn 7 tháng như hiện nay. Giả sử mức lãi suất k thay đổi, bỏ qua trượt giá, lạm phát thì sau 30 năm nữa em sẽ có tầm bao nhiêu với số tiền đút lợn hàng tháng và tối ưu bằng lãi kép cộng dồn ạ

hoang.nguyen

Xe tải
Còn làm tư nhân hay làm ngoài thì cũng cần cân nhắc :-/
Cân nhắc cái gì cụ? Cụ đóng có 10.5% phần còn lại doanh nghiệp tư nhân hay nước ngoài đều đóng cho cụ. Cụ hưởng thì cả 2 phần. Mà làm nhà nước thì cũng vậy chứ có khác gì...? Cụ đi làm thì đóng đó là luật...không thích thì khi nghỉ việc rút 1 lần thế thui.

Làm tự do thì 1 đóng BHXH tự nguyện, 2 tiết kiệm, 3 đầu từ, 4 mua bao hiểm tư nhân...thì cụ tha hồ mà lựa chọn.
[
Em đang đi làm và đóng BHXH rồi. Nhân tiện thớt các cụ tính giúp em đàn cua trong lỗ với dữ liệu như sau: từ tháng 1 năm 2020 mỗi tháng em đút lợn 02 triệu, với mức lãi suất 6% cho kì hạn 7 tháng như hiện nay. Giả sử mức lãi suất k thay đổi, bỏ qua trượt giá, lạm phát thì sau 30 năm nữa em sẽ có tầm bao nhiêu với số tiền đút lợn hàng tháng và tối ưu bằng lãi kép cộng dồn ạ
Đếm cua trong lỗ thật đấy cụ. Tính bao gồm cả trượt giá và lạm phát. Thì số % lãi suất của gửi tiết kiệm sẽ bằng mức trượt giá hằng năm của vnd là 5%/năm nghĩa là cụ chỉ thực chất lãi đc 1%/năm thôi. Cụ bỏ ống 30 năm.vị chi là 360 tháng.mỗi tháng 2 triệu thì cụ có 720 triệu.cứ cho đến đấy cụ có 1 tỷ đi.nhưng em đang băn khoăn là 1 tỷ 30 năm sau thì mình có mua đc cái nhà không cụ nhỉ

phuongmit

Xe cút kít
Đếm cua trong lỗ thật đấy cụ. Tính bao gồm cả trượt giá và lạm phát. Thì số % lãi suất của gửi tiết kiệm sẽ bằng mức trượt giá hằng năm của vnd là 5%/năm nghĩa là cụ chỉ thực chất lãi đc 1%/năm thôi. Cụ bỏ ống 30 năm.vị chi là 360 tháng.mỗi tháng 2 triệu thì cụ có 720 triệu.cứ cho đến đấy cụ có 1 tỷ đi.nhưng em đang băn khoăn là 1 tỷ 30 năm sau thì mình có mua đc cái nhà không cụ nhỉ
Thôi để lúc nào rảnh em ngồi tính chi tiết :)) 1 tỉ hiện tại mua dc nhà nhưng vấn đề là nhà ở đâu cụ ạ. 1 tỉ ở HN thì mua dc cái chung cư tái định cư diện tích cỡ 50m, đủ mua 2/3 chung cư trung cấp cỡ 60-65m tuỳ địa bàn. 30 năm nữa e k rõ mua dc gì nhưng hiện tại mỗi tháng em đút lợn 2 triệu và tò mò con số cuối để thêm động lực thôi

hoang.nguyen

Xe tải
Thôi để lúc nào rảnh em ngồi tính chi tiết :)) 1 tỉ hiện tại mua dc nhà nhưng vấn đề là nhà ở đâu cụ ạ. 1 tỉ ở HN thì mua dc cái chung cư tái định cư diện tích cỡ 50m, đủ mua 2/3 chung cư trung cấp cỡ 60-65m tuỳ địa bàn. 30 năm nữa e k rõ mua dc gì nhưng hiện tại mỗi tháng em đút lợn 2 triệu và tò mò con số cuối để thêm động lực thôi
Lúc về hưu mong được có tý của để dành thôi cụ.không phải phiền đến con cái về mặt tiền bạc thôi cũng phúc tổ rồi.mà mình cũng phải sống được đến lúc bấy giờ đã thì mới biết được :P

phuongmit

Xe cút kít
Lúc về hưu mong được có tý của để dành thôi cụ.không phải phiền đến con cái về mặt tiền bạc thôi cũng phúc tổ rồi.mà mình cũng phải sống được đến lúc bấy giờ đã thì mới biết được :P
thì e đang tính về già ngoài tiền lương hưu có thêm 1 khoản dắt túi, tuy k nhiều nhưng đủ rau dưa, mua lon bia :)) giờ mỗi tháng tiêu rồi ném quên đi 2 triệu đợi đến già

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
thì e đang tính về già ngoài tiền lương hưu có thêm 1 khoản dắt túi, tuy k nhiều nhưng đủ rau dưa, mua lon bia :)) giờ mỗi tháng tiêu rồi ném quên đi 2 triệu đợi đến già
Bỏ đi anh Phương, hai tháng a cố tiết kiệm mua 1 chỉ vàng vứt đấy là yên tâm nhất, về già mỗi tháng bán đi một ít mà tiêu :D

phuongmit

Xe cút kít
Bỏ đi anh Phương, hai tháng a cố tiết kiệm mua 1 chỉ vàng vứt đấy là yên tâm nhất, về già mỗi tháng bán đi một ít mà tiêu :D
Giờ phải gần 3 tháng mới mua dc 1 chỉ rồi :)) vàng vứt k với tiền đồng trượt giá thì vàng có vẻ vẫn ổn hơn nhưng đến tháng thứ 3 cầm 6tr sợ lại k mua vàng nữa =))

OTheAh

Xe tăng
Kinh tế cụ tốt thì rút 1 cục về, e đóng dc hơn chục năm thì vứt luôn khỏi quan tâm mẹ mất tiền ngu thật
4.3 tỷ x 22% = 940tr

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Giờ phải gần 3 tháng mới mua dc 1 chỉ rồi :)) vàng vứt k với tiền đồng trượt giá thì vàng có vẻ vẫn ổn hơn nhưng đến tháng thứ 3 cầm 6tr sợ lại k mua vàng nữa =))
Em đi làm cứ 1 tháng để dành đc 1 chỉ hoặc nửa chỉ là em cũng mua, từ hồi vàng 1-2-3tr, giờ cũng hơn 5tr/1chỉ rồi :D , nói chung mỗi thứ giữ 1 ít cho chắc =))

phuongmit

Xe cút kít
Em đi làm cứ 1 tháng để dành đc 1 chỉ hoặc nửa chỉ là em cũng mua, từ hồi vàng 1-2-3tr, giờ cũng hơn 5tr/1chỉ rồi :D , nói chung mỗi thứ giữ 1 ít cho chắc =))
Vàng mua giá bắt đáy thế thì ổn rồi, tầm này đu đỉnh thì phải quyết tâm lắm mới mua dc :))