[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

bubu08

Xe tăng
Có phải ai cũng đầu tư đúng được đâu. Nhiều người ko nhanh nhạy, rút tiền đầu tư xong về già còn mỗi cái nịt :))
Dĩ nhiên, làm gì cũng cần sự tính toán và may mắn.
Không chắc thì cứ vứt vào NH cũng không tồi mà.
Nói thêm chút: nhiều người sau khi về hưu, chỉ lĩnh dc vài năm thì ra đi. Khoản tiền đóng BHXH coi như tặng lại nhà nước và đời sau. Cũng không quá tệ, nhưng gia đình không được gì cả.

just for fun

Xe lăn
Dĩ nhiên, làm gì cũng cần sự tính toán và may mắn.
Không chắc thì cứ vứt vào NH cũng không tồi mà.
Nói thêm chút: nhiều người sau khi về hưu, chỉ lĩnh dc vài năm thì ra đi. Khoản tiền đóng BHXH coi như tặng lại nhà nước và đời sau. Cũng không quá tệ, nhưng gia đình không được gì cả.
50/50. Ko sợ đoản thọ, chỉ sợ sống lâu mà ko có tiền

coolpix8700

Xe ngựa
Gờ - dáp như anh em chúng tôi cũng được lĩnh hưu với công thức như thế, tính ra khoảng hơn 2 triệu một chút. Lương hưu ấy đủ cho chúng tôi ăn cơm bụi 20k/bữa * 3 bữa/ngày * 30 ngày mà không phải ngửa tay xin con cháu bát cơm. Quê tôi Mù Căng Chải thì vẫn vừa mua vừa xin được suất cơm bụi 20k bác ạ.
...
Nếu chỉ so sánh rất đơn giản thì gửi tiết kiệm vẫn hơn đóng BH, nếu biết đầu tư (như là mua Vietlot) thì còn hơn nữa.
Nhưng chính là là chữ ngờ, mà ngờ ở đây là ở VN, với phong cách người Việt.
Sẽ rất nhiều người ngủ sẽ không ngon khi thấy các cụ già phụ huynh có 1 khoản tiền trong tiết kiệm. Lúc đó sẽ nghĩ đủ mọi lý do để về vay bằng được.Chưa kể về việc các cụ có căn nhà, mảnh đất cũng tìm các thuyết phục bán đi để chia lại cho nhau: "Bây giờ các cháu cần tiền để học, tụi con mới cần tiền đầu tư, chờ được đến lúc các cụ đi thì còn ý nghĩa gì nữa...!!!".
Tiền vay, tiền được chia trước ấy sẽ coi như tiền nghiễm nhiên được thừa hưởng, đã thành của riêng. Của riêng thì khi phải chi lại cho các cụ già sẽ thấy rất đau và tiếc. Nhà con một chỉ tiếc, nhà nhiều con lại còn thêm việc tỵ nhau.
Cái câu chuyện này không phải chỉ ở 1 hay 2 gia đình cá biệt, mà đã thành 1 hiện tượng xã hội, dù không phải rất, nhưng cũng phổ biến. Các cụ bảo nhau "Phải khôn hơn", nhưng các cụ chưa khôn hơn mấy cậu con, đặc biệt là mấy cô con dâu.
Tuổi già đến khi trắng tay thì hơn 2 triệu đồng/tháng + bảo hiểm rất quý!!!

Chỉnh sửa cuối:

Arizona

Xe tăng
Em nghĩ đợt này dân rút BHXH 1 lần cực nhiều. Không có thống kê chính xác nhưng chắc ko ngẫu nhiên mà TV, VOV lên sóng liên tục về lợi ích của việc đóng BHXH. Càng kêu gọi thì dân lại càng sợ bị úp sọt :D

alceste

Xe điện
Em nghĩ đợt này dân rút BHXH 1 lần cực nhiều. Không có thống kê chính xác nhưng chắc ko ngẫu nhiên mà TV, VOV lên sóng liên tục về lợi ích của việc đóng BHXH. Càng kêu gọi thì dân lại càng sợ bị úp sọt :D
Dân trí nhà mình còn thấp mà, thực ra rút ra phần lớn là một những người đã có kinh tế rất khá rồi, Một số ít, rất thông thạo, tính toán kinh tế giỏi và đã có nhiều vốn để đầu tư rồi. họ không quan tâm nữa và tương lai rất đảm bảo. Phần thứ hai là công nhân mất việc, nên nghĩ ngắn rút trước ra tiêu.
Chứ hầu hết mọi người không biết quản lý tài chính, không biết tính toán, cũng không đủ nhanh để mà đầu tư hay đầu cơ, rồi sau này sống càng thọ càng không có tiền, lúc đấy mới khổ

Muon_biet

Xe cút kít
Theo em thì đóng bảo hiểm nhân thọ hợp lý và tốt hơn hai loại hình trên. Vừa đề phòng rủi ro, vừa tạo kỷ luật chi tiêu tiết kiệm.
Cứ tự mình bảo hiểm cho mình là tốt nhất.

huyhung123

Xe điện
Thực ra, những ai phải rút BHXH 1 lần để chi trả cuộc sống là vạn bất đắc dĩ lắm mới phải làm vậy.
Số tiền BHXH để làm cái bảo đảm lúc về già vẫn có lợi hơn, lúc về già mà không có thu nhập và sức khỏe lúc đó cũng không cho phép "cày cuốc như trâu " nữa thì chả nhẽ ngửa tay xin con cháu á ?!
Nhiều cụ lại bẩu " lúc đó có nhà - của hàng cho thuê, có tiền gửi tiết kiệm", những người đó thì lúc trẻ họ cũng chả nghĩ đến chuyện rút hết BHXH 1 cục...
Tin thế nào đc mà chả rút hả cụ?
Ở khía cạnh khác, em thấy một số ng hưu cái thì die ngay, mất trắng. À mà kể cả 80 - 90 mới die thì vẫn ko lấy lại đc tiền của mình, chắc chỉ đc cái tiền lãi.
Mua BHNT là ok nhất.

vingraux

Xe tăng
Bác làm nước ngoài lương cao thế mà về hưu lĩnh có tầm 7~9 triệu mà tôi nhớ có thớt cậu gì cậu ý khoe.

* Bố mẹ cậu ý làm thợ hàn hợp tác xã....sau ra ngoài....đi làm ngoài....năm nay đã 70 tuổi về hưu hai vợ chồng nhận 13 triệu lận tức cũng ~7 triệu / người.
Thấp quá khi so với mức lương khi còn đi làm. Hẫng phát ấy chứ các bác nhỉ.

holland

Xe tăng
Cụ tính không nổi đâu! Tôi nhận gần 500 (bao gồm cả BHTN) và hiện giờ con số đó là gần 2 tỷ, đang tính chốt lời đây. Cục đó là của nhà tôi nhé mãi mãi nhé, nhà nước đừng hòng mà chạm vào đó. 2 tỷ đó chắc tôi tính 1 tỷ gửi NH cho nó lãi mẹ đẻ lãi con, khi nào đến 62 tủi thì dừng lại, rút lãi hàng tháng coi như lương hưu đợt 1, còn 1 tỷ tiếp tục đầu tư rủi ro trên sàn.
Còn lương hưu thì còn lâu quá, 17-18 năm nữa mới dc về hưu thì tính làm gì cho mệt, tuy nhiên tôi luôn đóng kịch trần từ khi làm lại vòng 2, chả mất đi đâu cả.
Bài toán của cụ chuẩn không cần chỉnh.
Dù cho mớ 500tr kia không sinh lãi mà chỉ bằng LS ngân hàng thì bài toán đó vẫn chuẩn.

xebobabanh17201

Xe điện
Đừng có đổi cho dân trí thấp.Chính sách gì mà có đến gần 100% comment phản đối.

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ nào quản trị tiền tốt thì tự lo quỹ lương hưu cho mình chắc chắn là lợi hơn BHXH
Còn đi làm thuê công ty đã nộp 2/3 rồi thì tội gì mà không góp thêm 1/3 đóng quỹ cho đầu óc thảnh thơi :)

Húp sụp sụp

Xe điện
BHXH chỉ béo mấy bác ca/qd thôi, hiện tại tuổi về còn nâng lên chút chứ cách đây hơn chục năm; nhiều cụ mới có hơn 40 chút về ăn lương thiếu tá, trung tá; mà các cụ này việc nhàn, sức khỏe tốt sống thọ; có khi hưởng hơn 40 năm lương hưu thì chả chết chúng em còn gì.
Cái gì cũng có giá của nó!
Bộ đội dạy từ 5h sáng, 9h đi ngủ, đời sống tinh thần tẻ nhạt + giờ giấc khoa học thì sống dai là đúng :)
Cụ có thể thực hiện như họ được mà!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Theo cháu thì BHYT nhất thiết cần. Còn bác nào quản lý tiền giỏi thì không cần BHXH. Với điều kiện là không tham đầu tư lung tung và con cái hư tứ đổ tường ạ

Spencie

Xe tăng
Rút 1 cục BHXH được dăm ba trăm triệu, chả giải quyết vấn đề gì lớn....Số người rút BHXH 1 cục được tầm 1 tỷ là rất ít, và thường những người đó họ lại không rút 1 cục. ( trong đó có em).

Binhan.4ever

Xe buýt
50/50. Ko sợ đoản thọ, chỉ sợ sống lâu mà ko có tiền
Cụ giống em. Chết thì ngay bây giờ ai cũng có thể chết, nhưng sống lâu tuổi già mà không tiền nó vừa khổ vừa nhục, em sợ cái cảnh đấy.

Em từng kiếm 5,6 tỏi thời 2006, 2007 để rồi 2010 trắng tay,nên em biết phải đảm bảo cho đời mình. Hiện nay em có 1 nhà ở và 1 chung cư cho thuê. Có tiết kiệm gửi ngân hàng và có chút gold phòng thân. Nhưng em vẫn tự đóng bhxh. Ở đời không gì là chắc chắn cả. Trẻ có ngã thì còn làm lại. Chứ già mà vấp gượng lại không nổi đâu. Nên ai bỏ bhxh cứ bỏ, em coi nó như thêm 1 kênh dưỡng già.

PICK UP

Xe tải
Em đóng BHXH, còn bà xã đóng BH Nhân thọ.
Tiền tiết kiệm có đầu tư vài chỗ cty anh em bạn bè, lãi cao hơn ngân hàng khoảng 2 chấm.
Còn 1 khoản bất biến em học các cụ bạn bạc già: mỗi tháng cố để dành 1 chỉ, hoặc 100 Bai đần tệ, dành cho những lúc đột xuất cần thanh khoản cao.

Xeomchocon

Xe tăng
Nếu chỉ so sánh rất đơn giản thì gửi tiết kiệm vẫn hơn đóng BH, nếu biết đầu tư (như là mua Vietlot) thì còn hơn nữa.
Nhưng chính là là chữ ngờ, mà ngờ ở đây là ở VN, với phong cách người Việt.
Sẽ rất nhiều người ngủ sẽ không ngon khi thấy các cụ già phụ huynh có 1 khoản tiền trong tiết kiệm. Lúc đó sẽ nghĩ đủ mọi lý do để về vay bằng được.Chưa kể về việc các cụ có căn nhà, mảnh đất cũng tìm các thuyết phục bán đi để chia lại cho nhau: "Bây giờ các cháu cần tiền để học, tụi con mới cần tiền đầu tư, chờ được đến lúc các cụ đi thì còn ý nghĩa gì nữa...!!!".
Tiền vay, tiền được chia trước ấy sẽ coi như tiền nghiễm nhiên được thừa hưởng, đã thành của riêng. Của riêng thì khi phải chi lại cho các cụ già sẽ thấy rất đau và tiếc. Nhà con một chỉ tiếc, nhà nhiều con lại còn thêm việc tỵ nhau.
Cái câu chuyện này không phải chỉ ở 1 hay 2 gia đình cá biệt, mà đã thành 1 hiện tượng xã hội, dù không phải rất, nhưng cũng phổ biến. Các cụ bảo nhau "Phải khôn hơn", nhưng các cụ chưa khôn hơn mấy cậu con, đặc biệt là mấy cô con dâu.
Tuổi già đến khi trắng tay thì hơn 2 triệu đồng/tháng + bảo hiểm rất quý!!!

Em đc 2tr5 tháng đây. EM nhận hơn 2 năm rồi..còn hơn đến 60 đủ tuổi chắc ddc 3tr2

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Bạn em rút BHXH vì xưa cơ quan cũ của nó đóng cao quá, sau này điều chỉnh còn có tối đa 20 lần lương cơ bản (nếu em nhớ ko nhầm) nên nó rút hết và đóng lại thôi.

Em gặp nhiều trường hợp về 1 cục lắm và giờ già rồi vẫn phải làm việc vì nghỉ làm là nhà hết gạo. Nên đã xét thì cần xét trên bình diện chung, những người lao động bình thường bởi không phải ai cũng nhanh nhạy và giỏi đầu tư có lãi như các bác ở trên. Nói đơn cử như đầu tư CK, nhiều người lên thì cũng có rất nhiều người bay tài khoản, không thì cũng ôm to tay lắm.

Còn không phải tự nhiên cái BHXH và BHYT nó liên quan đến an sinh xã hội.

7years

Xe điện
Bhxh chán lắm em thật...
Cầm tiền người ta làm gì nói trường hợp này bù trường hợp kia là lòe. Chứ sống đến 100 tuổi cũng chả hết số tiền lãi ngưởi ta đáng ra nhận từng đó năm đừng nói đến gốc.

Còn cái bảo là an sinh xã hội, ví dụ lấy 1 cục rồi tiêu hết già o có thu nhập làm gánh nặng xã hội. Thì nó chỉ là số ít thôi sao quy kết thế. Hồi nào 20 năm trước ở nông thôn mấy ai được lương hưu. Mà xh rối loạn đâu.

Còn gặp cái loại coi giời bằng vung, ăn tiêu không biết trời đất là gì. Thì sổ hưu nó cũng cắm ạ.

Vì ô bhxh ô tiêu như bắt được tiền. Thu không đủ bù chi trong đó có số ông mang ra phè phỡn trộm cắp như thằng gì bhxh mang đầu tư lăng nhăng lấy tiền đút túi rồi tù vừa rồi. Nó mới thụt két. Ông bao biện nọ kia thôi ô ăn cắp ạ

dealer-ck

Xe tăng
Các cụ cứ lo vỡ quỹ BHXH...
BHXH cũng như các cty bảo hiểm nhân thọ, nếu vỡ thì các cty BH nhân thọ phải vỡ trước, vì em thấy các cty BH nhân thọ tốn nhiều phí quản lý, phí bồi thường và marketing hơn nhiều...Các cty BH nhân thọ nước ngoài không được mang tiền thu của dân VN về nước họ, họ chỉ còn mỗi kênh đầu tư trái phiếu chính phủ Vn và CK VN....nhưng có cty BH nhân thọ nào phá sản đâu, cứ thu của người sau trả người trước thôi.
Còn BHXH VN vững về tài chính hơn rất rất nhiều lần các cty BH nhân thọ lớn nhất VN, làm sao mà vỡ quỹ được, họ còn dư đầy tiền mặt đem đầu tư kìa. Mà Nhà nước đâu để BHXH vỡ được. Nó là an sinh Xh cho cả 1 đất nước, 1 dân tộc.
Trên TG, em chưa thấy 1 nước nào mà để BHXH bị vỡ cả. Trừ phi nước đó sụp đổ chế độ.
Vỡ thế nào đc cụ, quỹ là tiền Đồng mà ;;);;)