[CCCĐ] Đồng Cao - núi và mây sườn Tây Yên Tử

toanthangcs

Xe điện
Địa điểm này, em cũng hỏi mấy bạn quê Bắc Giang rồi, các bạn ấy không háo hức lắm.

xedieu

Xe cút kít
Mây núi Đồng Cao:

Đúng 4h chuông báo thức reo, nhìn ra “ngoài trời” thấy tối mò, em dụi mắt 2-3 lần rồi nhủ thầm chắc mây đen chuẩn bị mưa. Thôi ngủ tiếp! Quên cmn mất là đã kéo khóa lớp ngoài của cửa lều, nó không tối mò mới lại! Lại nói, em dặn trước 2 F1 là sáng sớm bố sẽ đi chụp ảnh, dậy không thấy bố trong mọi trường hợp không được đi tìm. Nếu đi loanh quanh để chơi, không được đi khỏi tầm nhìn tính từ lều - nghĩa là đi xa đến mức không nhìn thấy lều thì phải lập tức quay lại ngay. Nhà em hay đi lọ mọ nên mấy món này em phải huấn luyện khá kỹ.

Đến 5h thì chuông reo lần nữa. Đây là báo thức hàng ngày dậy chạy bộ nên em cũng tỉnh ngủ hẳn. Không thấy mưa, định làm vài km đường núi thì... óe: Mây trắng tinh nổi đầy thung lũng, ngay trong tầm mắt! Em vội xỏ giầy, túm túi máy ảnh, mắt nhắm mắt mở leo lên sống lưng khủng long (ở đây cũng có sống lưng khủng long, thậm chí còn to cao hơn Tà Xùa).

Sáng sớm, nhìn từ cửa lều
Bước ra khỏi lều em đã thấy phê: Phong cảnh khá ấn tượng! Phải nói là mây & núi ở đây khá đẹp. Ngay trước cửa lều đã đẹp, nhìn lên phía bên trái còn đẹp hơn. Ánh mặt trời vàng chóe làm em tiếc hùi hụi vì đã không dậy sớm đúng 4h. Giờ này, leo được lên đến bên kia sườn núi thì mặt trời đã lên quá cao rồi! Nghĩ vậy thôi, vẫn phải cố mà leo. Qua hết đỉnh này đỉnh kia thì cũng tới, gặp mấy bạn trẻ đang chụp Time Lapse nên em không còn chỗ để chụp, mà cái món này chỉ vài phút là hết cảnh đẹp, lens thì tiêu cự 10mm rất rộng nên hơi khó bố cục. Thôi thì đoạn này cứ để ảnh thay lời muốn nói! :D

Thung lũng mây, nhìn từ phía sau lều

Toàn cảnh bãi cỏ nơi em hạ trại vào sáng sớm

Sau khi đi hết sống lưng khủng long, rẽ trái đi tiếp lên 1 đỉnh nữa thì kịch đường. Đây là view từ đỉnh cuối cùng ấy nhìn về phía Yên Tử

Toàn cảnh dãy núi Hang Vua

Toàn cảnh đường lên Đồng Cao từ hướng An Châu

Từ sống lưng khủng long nhìn về Lạng Sơn

Bắt tia nhưng không kịp!

Trên đường về đã gặp các bạn trẻ rủ nhau lên đây selfie

Đàn trâu nhìn từ trên đỉnh núi xuống. Chỗ này em hơi liều, chỉ cần chóng mặt sẩy chân thôi là tan xác không ai hay biết!

(Còn tiếp...)

xedieu

Xe cút kít
Hay quá cụ ơi, lâu lắm rồi mới thấy cụ biên bài.
Vâng cụ. Tại gần đây em cũng toàn đi những chỗ đã đầy rẫy thông tin rồi nên cũng chẳng muốn viết thêm nữa. Riêng Đồng Cao vừa ít thông tin, vừa sơ sài và sai sót nên em muốn viết kỹ để nếu ai cần sẽ có đầy đủ - nhất là các cụ băn khoăn đi bằng 4 bánh lên đây!

xedieu

Xe cút kít
Địa điểm này, em cũng hỏi mấy bạn quê Bắc Giang rồi, các bạn ấy không háo hức lắm.
Em nghĩ đúng đấy, những nơi như này khá kén người. Nếu không phải là đi trải nghiệm và rèn luyện 2F1, chắc em cũng không thấy có gì quá hấp dẫn ở đây! Thậm chí nếu đi vài gia đình, vợ con đề huề, bạn bè & người giúp việc đầy đủ thì cũng... chán!

HANOICity

Xe điện
Cũng còn tùy vào sở thích và nhận thức của mỗi cá nhân nữa cụ à.
Đi du lịch mà chỉ thích ở resort có người phục vụ tận nơi thì những trải nghiệm này chắc chắn không phù hợp rồi

toanthangcs

Xe điện
Em thấy cảnh đẹp, nguyên sơ. Dưng cắm trại qua đêm cũng hãi: Mưa gió, trộm cướp...

xedieu

Xe cút kít
Em thấy cảnh đẹp, nguyên sơ. Dưng cắm trại qua đêm cũng hãi: Mưa gió, trộm cướp...
Ban đầu em cũng nghĩ như cụ. Đi gần đến nơi em vẫn hãi và vẫn để ngỏ phương án ngủ trong xe. Tuy nhiên khi có vài trại xung quanh thì yên tâm.

xedieu

Xe cút kít
Cũng còn tùy vào sở thích và nhận thức của mỗi cá nhân nữa cụ à.
Đi du lịch mà chỉ thích ở resort có người phục vụ tận nơi thì những trải nghiệm này chắc chắn không phù hợp rồi
Chuẩn cụ ạ. Em rất chán cái kiểu cho F1 đi du lịch, xong rồi đến nơi chúng nó nằm ườn ra xem ipad với điện thoại. Thực tế cũng khó mắng nó được vì loanh quanh chỉ đi bơi, ăn và chụp ảnh tự sướng!

Rồng Lộn

[Tịch thu bằng lái]
Bụt chùa nhà không thiêng, giờ hỏi mấy điểm HN cụ chả chán è ra ý chứ :P
Chỗ này hay quá nhưng F1 nhà em bé chắc chưa cảm nhận đc, để nhớn tí em cũng phải làm phát :D

HANOICity

Xe điện
Ảnh cụ chụp đẹp quá, thiên nhiên thật vĩ đại và quyến rũ.
Chụp món này là phải canh me, súng ống ngon lành rộng ngoác nhưng như vậy mất sức lắm.
Em đã đến đây lâu rồi, từ thời chưa có lều trại, và hoang sơ hơn. không dám ở lại qua đêm nên không có được cái cảm giác như ở cụ và cũng không săn được ảnh buổi đêm và rạng sáng.
Nữa đi cụ ơi.

xedieu

Xe cút kít
Ảnh cụ chụp đẹp quá, thiên nhiên thật vĩ đại và quyến rũ.
Chụp món này là phải canh me, súng ống ngon lành rộng ngoác nhưng như vậy mất sức lắm.
Em đã đến đây lâu rồi, từ thời chưa có lều trại, và hoang sơ hơn. không dám ở lại qua đêm nên không có được cái cảm giác như ở cụ và cũng không săn được ảnh buổi đêm và rạng sáng.
Nữa đi cụ ơi.
Cảm ơn cụ. Em hôm nay lang thang trên đường nên không post ảnh được!

xedieu

Xe cút kít
“Lên đỉnh” chán chê các kiểu con đà điểu, hết giờ vàng ánh sáng đẹp để chụp choẹt thì em mới quay về lều. Từ xa nhìn khung cảnh quá thanh bình và lãng mạn. Bọn trẻ con sau 1 đêm được “hư hỏng như người lớn” vẫn ngủ mê mệt. Có chú bê con liều lĩnh húc đổ lung tung đồ đạc của nhà em để tìm kiểm đồ ăn sáng, báo hại em phải dọn một lúc mới sạch sẽ để có được mấy tấm ảnh cái lều vào sáng sớm.

Từ xa xa nhìn ổn áp phết ạ!

Hai thằng F1 vẫn ngủ như chết, có khiêng cả lều đi cũng chả biết gì
Định cho bọn nó ngủ thoải mái nhưng em nghĩ gọi nó dậy để thưởng thức không khí trong lành sáng sớm miền núi sẽ hay hơn. Thằng nhỏ thì gọi cái dậy ngay còn ông mãnh F1A thì gọi như gọi đò mới dậy.

Ngáp dài...

... nhưng khá phấn chấn

Chuẩn bị "bếp núc" nấu đồ ăn sáng
Ba bố con em quyết định sẽ nấu nướng nốt những đồ ăn còn lại trước khi xuống núi. Ban đầu định ăn sáng nhanh rồi về thị trấn ăn uống đàng hoàng nhưng vì cảnh đẹp quá nên đổi. Lần mò sắp xếp bếp núc thì tuyệt nhiên không thấy túi cồn khô và than hoa đâu!

(Còn tiếp...)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thích quá cụ ah, em thích đi thế này quá, nhưng nhà em có 2 con vịt và bố thì ko thích mạo hiểm hixx.

xedieu

Xe cút kít
Thích quá cụ ah, em thích đi thế này quá, nhưng nhà em có 2 con vịt và bố thì ko thích mạo hiểm hixx.
Vắng vắng như này nó thi vị mà không quá mạo hiểm vì vẫn có 3-4 lều nhìn thấy nhau. Đêm vẫn nghe được sv nó hát hò. Hoá ra mợ là mợ ạ!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vắng vắng như này nó thi vị mà không quá mạo hiểm vì vẫn có 3-4 lều nhìn thấy nhau. Đêm vẫn nghe được sv nó hát hò. Hoá ra mợ là mợ ạ!
Vâng ah rất tiếc :)
Em thích mấy vụ này, nhưng sói em sợ khổ, dù em đoán là nếu đc trải nghiệm cũng thích mê ly, hihi.

xedieu

Xe cút kít
Sói em ko chịu được nóng nên đi này mà ko có điều hòa là chịu, nên chắc vĩnh viễn ko có cơ hội hoặc là chỉ đi mùa đông, hii
Hôm trước em đi phải đắp chăn mỏng. Còn ban ngày thì 9h30 rút rồi nên cũng không thấy nóng lắm. Cơ mà đi kiểu như thế này phải máu cơ, dụ dỗ lên cũng không được vì đã không thích rồi thì nhìn đâu cũng thấy cái khổ! :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước em đi phải đắp chăn mỏng. Còn ban ngày thì 9h30 rút rồi nên cũng không thấy nóng lắm. Cơ mà đi kiểu như thế này phải máu cơ, dụ dỗ lên cũng không được vì đã không thích rồi thì nhìn đâu cũng thấy cái khổ! :D
Nên em chỉ biết nhìn mà thèm thôi :(. Vì với mình là niềm vui mà người ta là nỗi khổ sở thì sung sướng gì, có mà cãi nhau nổ trời :P.
Nên em chỉ ngậm ngùi thôi!
Mà đi này phải máu và mê cơ, nếu có khổ tý cũng ko xi nhê gì hihi. Tóm lại em ko có cửa gì, vì bạn bè em cũng ko có ai có cái máu mê này, :)

xedieu

Xe cút kít
Nên em chỉ biết nhìn mà thèm thôi :(. Vì với mình là niềm vui mà người ta là nỗi khổ sở thì sung sướng gì, có mà cãi nhau nổ trời :P.
Nên em chỉ ngậm ngùi thôi!
Mà đi này phải máu và mê cơ, nếu có khổ tý cũng ko xi nhê gì hihi. Tóm lại em ko có cửa gì, vì bạn bè em cũng ko có ai có cái máu mê này, :)
Chuẩn rồi. Máu mê thì cái thiếu thốn, lọ mọ, tự xoay sở nó là niềm vui. Không ham thì nó là sự khổ sở! :D